ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่หัดลงโปรแกรมครับ  (อ่าน 6506 ครั้ง)

ออฟไลน์ leonjlee

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
มือใหม่หัดลงโปรแกรมครับ
« เมื่อ: เมษายน 04, 2010, 17:52:23 PM »
0
คือผมกำลังศึกษาโปรแกรม HosXP อยู่อะครับ ยังไม่ได้มีการนำไปใช้งานจริง เนื่องจากที่ รพ ของผมใช้ Home-C อยู่ แต่อยากจะทดลองใช้ดูครับ เนื่องจากที่กลุ่มงานทันตกรรม ไม่ได้ซื้อส่วนของกลุ่มงานทันตกรรมมา แต่ใช้การเขียนโปรแกรมขึ้นมาเอง ด้วยเหตุผลว่าโปรแกรมส่วนต่อขยายในส่วนของทันตกรรมของ Home-C นั้นไม่ตอบสนองในเรื่องของการส่งรายงานครับ แต่กลายเป็นว่าการทำงานมันมีช่องโหว่เต็มไปหมดครับ แล้วต้องใช้คนมาช่วยปิดช่องโหว่ของโปรแกรมที่เขียนขึ้น ซึ่งเป็นธรรมดาที่การใช้คนเราก็จะต้องมาเผชิญหน้ากับเรื่องความรับผิดชอบของคน ความขยัน ความขี้เกียจของคนครับ ผมเลยอยากจะลองทดลองใช้งาน HosXP ดูครับ เผื่อเป็นแนวทางในการพัฒนางานในอนาคต คือผมไม่เข้าใจว่าผมต้องลงโปรแกรมอะไรบ้างในส่วนของเครื่องที่เป็น server ครับ อ่านคู่มือแล้วเจอ Linux, MySQL, PostgreSQL, Oracle, Microsoft SQL Sever ครับ ไม่ทราบว่าผมต้องลงทุกตัวหรือเปล่าครับ ก่อนที่จะลง HosXP หรือเลือกลงเฉพาะบางตัวได้ แล้วในส่วนของ Client ต้องลงแบบนี้เหมือนกันหรือเปล่าครับ หรือลงเฉพาะตัว HosXP ได้เลย เคยได้ยินว่ามีการใช้งานแบบ Stand Alone ด้วยแต่ไม่ค่อยเข้าใจครับ ยังไงรบกวนหน่อยนะครับ

ออฟไลน์ icon_teams

• Sr. Member
Re: มือใหม่หัดลงโปรแกรมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 04, 2010, 18:35:19 PM »
0
เรื่องมัน..ยาว..ครับ..ถ้ายังไง..ลองปรึกษา..ทีมงาน BMS ดูครับ  :D ;D :D
Name : ANC
Core i5 -3.2 Ghz,4 core,Ram 8 G : Ubuntu Server-14.04 LTS-x64 mysql -5.5.35-ubuntu 14.04 source
System start : April,1,2009
Amnatcharoen Hosxp PCU Administrator Teams
<a href="http://www.edatapcu.com">Edata PCU</a> and <a href="http://www.edatapcu.com">AHSM</a> and <a

ออฟไลน์ เข้ม

• Hero Member
  • Respect: +4
    • phichit hospital
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 04, 2010, 20:36:37 PM »
0
คือผมกำลังศึกษาโปรแกรม HosXP อยู่อะครับ ยังไม่ได้มีการนำไปใช้งานจริง เนื่องจากที่ รพ ของผมใช้ Home-C อยู่ แต่อยากจะทดลองใช้ดูครับ เนื่องจากที่กลุ่มงานทันตกรรม ไม่ได้ซื้อส่วนของกลุ่มงานทันตกรรมมา แต่ใช้การเขียนโปรแกรมขึ้นมาเอง ด้วยเหตุผลว่าโปรแกรมส่วนต่อขยายในส่วนของทันตกรรมของ Home-C นั้นไม่ตอบสนองในเรื่องของการส่งรายงานครับ แต่กลายเป็นว่าการทำงานมันมีช่องโหว่เต็มไปหมดครับ แล้วต้องใช้คนมาช่วยปิดช่องโหว่ของโปรแกรมที่เขียนขึ้น ซึ่งเป็นธรรมดาที่การใช้คนเราก็จะต้องมาเผชิญหน้ากับเรื่องความรับผิดชอบของคน ความขยัน ความขี้เกียจของคนครับ ผมเลยอยากจะลองทดลองใช้งาน HosXP ดูครับ เผื่อเป็นแนวทางในการพัฒนางานในอนาคต คือผมไม่เข้าใจว่าผมต้องลงโปรแกรมอะไรบ้างในส่วนของเครื่องที่เป็น server ครับ อ่านคู่มือแล้วเจอ Linux, MySQL, PostgreSQL, Oracle, Microsoft SQL Sever ครับ ไม่ทราบว่าผมต้องลงทุกตัวหรือเปล่าครับ ก่อนที่จะลง HosXP หรือเลือกลงเฉพาะบางตัวได้ แล้วในส่วนของ Client ต้องลงแบบนี้เหมือนกันหรือเปล่าครับ หรือลงเฉพาะตัว HosXP ได้เลย เคยได้ยินว่ามีการใช้งานแบบ Stand Alone ด้วยแต่ไม่ค่อยเข้าใจครับ ยังไงรบกวนหน่อยนะครับ

ผมไม่ได้มีอคติกับโปรแกรมใด ๆ ที่ไม่ใช่ HOSxP นะครับ รวมทั้ง HOME-C เพราะผมไม่เคยใช้  ;D

ผมสนับสนุนให้มาใช้ HOSxP ครับ แล้วทุกอย่างที่คุณต้องทำเพิ่ม จะลดลงไปเยอะ รวมทั้งงานทันตกรรมด้วยเพราะ HOSxP นั้นเรียกได้ว่า Up to Date  ตลอดเวลา ... ;D ;D

HOSxP ใช้ระบบ Server-Client  แนะนำให้แยก Server กับ Client
แต่ถ้าไว้ทดสอบ (เป็น admin) ก็ลง Stand Alone (เป็นทั้ง Server และ Client ในเครื่องเีดียวกัน)
ใช้วิธีติดตั้งที่มากับ HOSxP Full Setup จะดีกว่า

เครื่องที่เป็น Server
แบบ Linux ลง MySQL Server, สร้าง Database, กำหนดสิทธิการเข้าถึง Database
แบบ Windows ก็ลง MySQL Server, สร้าง Database, กำหนดสิทธิการเข้าถึง Database เหมือนกัน ถ้าใช้ตัวติดตั้ง HOSxP Full Setup ก็จะลดขั้นตอน การลง MySQL Server, สร้าง Database,
แนะนำให้ใช้ Linux ดีกว่า เพราะเพื่อน ๆ เยอะ   ทั้ง คู่มือ ทั้งเอกสารและ เทพ Admin ตัวพ่อ คอยช่วยท่านอยู่มากมาย หรือแล้วแต่ความถนัดของเรา

เครื่องที่เป็น Client
แน่นอนครับต้องเป็น Windows ใช้ได้ทั้ง 2000,2003,2008 Server (แต่คงไม่มีค่อยมีใครใช้ Server Platform ไปใช้เป็น client ... แต่ที่เีคยเห็นมี รพ.มะการักษ์ใช้ 2000 เป็น client  ;D) Win 7, Vista, XP ใช้ได้หมดครับ
ส่วนการติดตั้ง ก็เหมือนกัน ใช้ HOSxP Full Setup แต่ตอนติดตั้งไม่ต้องเลือก MySQL Server เลือกเฉพาะ Client อย่างเดียว ถ้าไม่ได้ทำเป็น Server ก็กด Next > Next อย่างเดียว  เมื่อลง Full Setup แล้ว ก็ลงตัว Update ล่าสุดเลย เช่นเคย ... Next  ...

หลังจากนั้น ก็อ่านคู่มือต่อครับ ...  ;) ;)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 04, 2010, 20:52:38 PM โดย เข้ม »
Phichit Hospital
HOSxP 3.61.10.31 on FreeBSD 9.2
By BMS - Dec 26, 2007

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 04, 2010, 20:53:47 PM »
0
"ผมไม่ได้มีอคติกับโปรแกรมใด ๆ ที่ไม่ใช่ HOSxP นะครับ รวมทั้ง HOME-C เพราะผมไม่เคยใช้"
ชอบประโยคนี้ครับ เปิดกว้างทางความคิดดี ทีแรกผมก้อกลัวอยู่ว่าจะโดนหาว่ามาว่าโปรแกรม Home-C อ๊ะป่าว แต่ดีใจครับที่เข้าใจ คือผมต้องการเล่าถึงบริบทในการทำงานให้ฟังอะครับว่ามันมีปัญหาอย่างไรครับ รู้สึกดีที่พี่ๆมาตอบครับ ขอเรียกพี่ๆละกันนะครับ เพราะผมเองก็เพิ่งจะเรียนจบมาได้ไม่นานครับ ขอบคุณมากๆครับ แล้วยังไงจะแวะมาขอความรู้อีกครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 04, 2010, 20:56:16 PM »
0
ขอบคุณมากๆครับพี่เข้ม

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 04, 2010, 21:00:46 PM »
0
อ้อ~! อีกอย่างนึงครับ คือเราสามารถ link ข้อมูลจากโปรแกรม Home-C มาใช้กับ HosXP ได้หรือเปล่าครับ เผื่อว่าทางเวชระเบียนเค้าขี้เกียจมาลงข้อมูลกันใหม่อะครับ รบกวนด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Terminator2015

• Achilles : ประวัติศาสตร์จารึกชื่อกษัตริย์ มิได้จารึกชื่อทหาร
  • Respect: +66
    • โรงพยาบาลนาเชือก
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 04, 2010, 21:21:49 PM »
0
 ;) ถ้าใช้จริง BMS คงต้องโอนข้อมูลพื้นฐานสำคัญเข้ามาให้อยู่แล้วล่ะครับ แต่ถ้าทดสอบดูก่อน ก็คงต้องลองคีย์เล่นๆ เพื่อทดสอบดูก่อนเหมือนกันคับ
นายคณวัชร คำชัย(ทัศ) โรงพยาบาลนาเชือก จ.มหาสารคาม
Mail : nachuak@hotmail.co.th  Tel.  (AIS)0817080646
โรงพยาบาลชุมชน ขนาด 30 เตียง (Paperless OPD)
ดุแล สอ.12 แห่ง HOSxP_PCU 3.59.12.15 NewVersion
ขึ้นระบบเมื่อ 1 ต.ค. 2549

ออฟไลน์ niyomstd

• Respect: +15
    • โรงพยาบาลแม่เมาะ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 08:41:45 AM »
0
ปรึกษาทีม BMS เลยครับ รับลองได้ของแถมเยอะเลยครับ  ;D ;D ;D
นิยม  สีทองแดง
โรงพยาบาลแม่เมาะ  ลำปาง(รพช.30 เตียง)
เริ่มใช้ HOSxP 2 เมษายน 2551
--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
Master :  CentOS

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 13:29:10 PM »
0
ว่าแต่ว่าทีมงาน BMS นี่คืออะไรอีกอะครับพี่ แหะๆ แบบว่าไม่รู้จริงๆครับ

ออฟไลน์ thannawe

• Respect: +8
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 13:34:20 PM »
0
Bangkok Medical Software Co.,Ltd.
ย่อๆว่า BMS
บริษัทผู้พัฒนาโปรแกรม HOSxP  :D ;)
กิจจา ชาญธัญกรรม
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ชำนาญการ รพ.โพธาราม จ.ราชบุรี
็HOSxP XE

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 12:29:52 PM »
0
อ๋ออออออออออออออออออออออ~! ขอบคุณมากครับ ว่าแต่ว่าถ้าให้เจ้าหน้าที่ของ รพ ไปอบรมแล้วกลับมาวางระบบเองนี่สามารถจะทำได้หรือปล่าวครับ หรือต้องให้ทางบริษัทมาเป็นผู้วางระบบให้ครับ และถ้าหากต้องให้ทางบริษัทเป็นผู้มาวางระบบให้ ไม่ทราบว่าต้องเสียค่าใช้จ่ายเกี่ยวกับอะไรบ้างครับ รวมๆแล้วต้องใช้งบประมาณซักเท่าไหร่ครับหากเป็น รพ จังหวัด และต้องใช้เวลาประมาณกี่วันจึงจะแล้วเสร็จครับ ^_^ รบกวนด้วยนะครับ

ออฟไลน์ atit

• ขออภัย ความรู้ไม่มาก
  • Respect: +3
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 15:26:12 PM »
0
อ๋ออออออออออออออออออออออ~! ขอบคุณมากครับ ว่าแต่ว่าถ้าให้เจ้าหน้าที่ของ รพ ไปอบรมแล้วกลับมาวางระบบเองนี่สามารถจะทำได้หรือปล่าวครับ หรือต้องให้ทางบริษัทมาเป็นผู้วางระบบให้ครับ และถ้าหากต้องให้ทางบริษัทเป็นผู้มาวางระบบให้ ไม่ทราบว่าต้องเสียค่าใช้จ่ายเกี่ยวกับอะไรบ้างครับ รวมๆแล้วต้องใช้งบประมาณซักเท่าไหร่ครับหากเป็น รพ จังหวัด และต้องใช้เวลาประมาณกี่วันจึงจะแล้วเสร็จครับ ^_^ รบกวนด้วยนะครับ
หน้าจอหลัก hosxp.net จะมีเบอร์ callcenter ของ BMS อยู่แล้วติดต่อได้เลยจะได้รายละเอียดที่ชัดเจนกว่าครับเรื่องค่าใช้จ่ายและเงื่อนไขต่างๆ เพราะที่เข้ามาตอบส่วนมากจะเป็นพี่ๆที่ใช้งานแล้วเคยเจอปัญหามาบ้างก็มาช่วยตอบกับโรงพยาบาลน้องๆที่เพิ่งเข้ามาใช้(สังคมแห่งการช่วยเหลือกันครับ)แต่อย่างของน้องแนะนำให้ติดตั้งโดยทีม BMS เพราะต้องโอนข้อมูลจาก home C มาใส่ใน Hosxp ด้วยแค่มาอบรมคงไม่พอครับ เป็นกำลังใจให้ครับและหวังว่าคงได้ยินดีต้อนรับน้องใหม่ในเร็ววันครับ ;D
"-"           รู้อะไรไม่สู้รู้วิชา รู้จักหาในบอร์ดเป็นยอดคน                   tel 081-3202497 
ความรู้เพียงเล็กน้อย อาจช่วยคนเป็นร้อยแก้ปัญหา
เพราะฉะนั้น อย่ากลัวที่จะบอกสิ่งที่คุณรู้กับคนอื่น แม้จะเป็นเรื่องพื้นๆ ก็ตาม
cen-os 64 bit ,ram 4 g ,my sql 5.1.33
วิธีแนะนำตัวเอง  http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=4413.0
ก่อนตั้งกระทู้ใหม่ ลองหาดูกระทู่เก่าก่อนดีบ่? อาจได้คำตอบเร็วกว่าเด้อ   http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&action=search
วิธีขอบคุณผู้ที่ตอบคำถามถูกใจ   http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=8180.0
การเปิดใช้ Server แยก เก็บรูปภาพ/log http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=10169.0
การติดตั้ง mysql http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=11513.0
sql วันละคำกับคุณperjer http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=4007.0
8)ยินดีต้อนรับสู่สังคมแห่งการแบ่งปัน- การแบ่งปันทำให้สังคมน่าอยู่- ;Dขอขอบคุณ
- อ.mn ผู้เขียนโปรแกรมดีๆและช่วยขึ้นระบบ
- อ.อ๊อด,อ.นาจ,อ.ขวด,อ.โก้,อ.nutawut,อ.ตั๊ก,อ.JD,อ.กิจ...ที่คอยช่วยเหลือและให้ความรู้
- ทุกท่านที่ช่วย review โปรแกรมทำให้เราได้ใช้โปรแกรมที่สุดยอด(อยากให้เป็นโปรแกรมระดับประเทศเร็วๆจังจะได้ไม่ต้องง้อ สปสช 5555 :D)

ออฟไลน์ ~ Red Indian ~

• ~> Bangmod 17 <~
    • www.hosxp.net
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 15:41:14 PM »
0

ฝากเบอร์ไว้ก็ได้เจ้าค่ะ..แล้วจนท.จะโทร.ไปคุยรายละเอียด
~  N a L i e w  ~