ผู้เขียน หัวข้อ: มีหนังสือ SQL Server ดี ๆ ที่อยากแนะนำ  (อ่าน 10984 ครั้ง)

ออฟไลน์ กรรมกรไอที

• Hero Member
  • เมื่อเทคโนโลยีคือลมหายใจของเรา
  • Respect: +6
มีหนังสือ SQL Server ดี ๆ ที่อยากแนะนำ
« เมื่อ: มกราคม 04, 2010, 22:01:59 PM »
0
ซื้อมาอ่านแล้ว อยากแนะนำครับ เล่มแรก SQL Server 2008 ฉบับสมบูรณ์ ของพงษ์พันธ์ ศิวิลัย จากสำนักซีเอ๊ด ... จากที่ได้อ่าน เหมาะสำหรับมือใหม่หัดใช้ SQL Server 2008 ครับ นับตั้งแต่การติดตั้ง และการใช้งานต่าง ๆ ขั้นพื้นฐาน โดยภาพรวมถือว่าโอเค และคุ้มค่าเงิน

http://www.se-ed.com/eshop/Products/Detail.aspx?No=9789742129576

อีกเล่มชื่อว่า เรียนรู้ด้วยตนเอง Database/Query/T-SQL/Store Procedure เห็นหนังสือครั้งนี้ สิ่งที่สะดุดตาที่สุดมีอยู่สองอย่างครับ คือคนแต่ง => อ.ลาภลอย วานิชอังกูร ใครเคยได้เรียน C# กับแกจะรู้เลยครับว่าแกเก่งจริง ๆ  กับสโลแกนของหนังสือ => หนังสือเล่มที่จะเปลี่ยนทัศนคติของท่านต่อฐานข้อมูลและคิวรีไปโดยสิ้นเชิง พลิก ๆ เนื้อหาในหนังสือแล้ว บอกเลยครับ ต้องซื้อ เพราะมันทำให้ทัศนคติเรื่องการคิวรีเปลี่ยนไปจริง ๆ แนวคิดการคิวรีข้อมูลที่ลึกซึ้ง และมีหลักมีทฤษฏีที่ทำไงให้การเข้าถึงฐานข้อมูลได้เร็วและมีประสิทธิภาพสูง เลยอยากเอาแนะนำให้สมาชิกได้อ่าน แหมชุมชนนี้จะไม่ค่อยใช้ SQL Server ก็ตาม แต่ลองอ่านเป็นแนวครับ เพราะ MySQL ก็ใช้มาตรฐาน T-SQL เหมือนกัน

http://www.se-ed.com/eShop/Products/Detail.aspx?No=9786160800094

ออฟไลน์ กรรมกรไอที

• Hero Member
  • เมื่อเทคโนโลยีคือลมหายใจของเรา
  • Respect: +6
Re: มีหนังสือ SQL Server ดี ๆ ที่อยากแนะนำ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 04, 2010, 22:09:05 PM »
0
ปล.
Q : รู้ไหมครับ 3D Flip หายไปไหนใน Windows 7
A : ไม่หายครับ แต่ไม่มีปุ่มให้กดเหมือน Windows Vista ให้กดคีย์บอร์ดครับปุ่ม Windows + ปุ่ม Tab ครับ จะเป็นการไล่เป็น Windows ปล่อยปุ๊บก็กลับสู่หน้าจอปกติ แต่ถ้ากดปุ่ม Windows + ปุ่ม Ctrl + ปุ่ม Tab จะเปิด 3D Flip ค้างไวครับ สามารถกดปุ่ม Tab ไล่ทีละ Windows หรือใช้ scroll button เพื่อไล่ Windows ได้ นอกจากนี้ก็สามารถกด Alt + Tab จะเป็น Quick Tab แบบภาพสองมิติ 

ออฟไลน์ burge

• Full Member
  • Respect: 0
Re: มีหนังสือ SQL Server ดี ๆ ที่อยากแนะนำ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 04, 2010, 22:18:58 PM »
0
ไอ้เล่มที่2แพงไม่ใช่เล่นเลยนะ  ;D ;D
mr.boekroek unin;  laokwhan hospital
server  HP ml 110 3.0GHz ram 512 Mb
MySql 5.0.37   Hosxp version 3.51.3.28
เริ่มใช้ 1 พย 2548