ผู้เขียน หัวข้อ: ถามตารางหัตถการครับ..  (อ่าน 16923 ครั้ง)

ออฟไลน์ panus_t

• Hero Member
  • Respect: +8
ถามตารางหัตถการครับ..
« เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2009, 08:25:52 AM »
0
ถามตารางหัตถการครับ..
1.ตาราง Opitemrece เป็นตารางเก็บหัตถการทั้งหมด หรือว่าเฉพาะ OPD ครับ
2.ถ้าเก็บทั้งหมด ฟิล์ด icode จะลิ้งไปตารางไหนบ้างครับ er_oper_code ตารางเดียวหรือเปล่า แล้วหัตถการ IPD ล่ะครับ

???
โรงพยาบาลเสิงสาง จ.นครราชสีมา (ขนาด  60  เตียง ปี2554)  ขึ้นระบบโดยทีมงาน BMS  เมื่อเดือนเมษายน 2551
ก่อนหน้านั้นขึ้นระบบเมื่อ 07/07/07 ฤกษ์ดี  Master Server  IBM System x3500M4  RAM ECC 24 GB. HardDisk SAS 450x3 GB. ServerRAID M1100 Series Zero RAID5  OS:CentOS 6.4  MySQLPercona : 5.5.30-30.1

ออฟไลน์ nahos

• รพ.นาแห้ว
  • Respect: +7
    • รพ.นาแห้ว
Re: ถามตารางหัตถการครับ..
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2009, 08:35:59 AM »
0
1.Opitemrece เป็นตารางเก็บการให้บริการทั้งหมดครับ
ทั้งการสั่งใช้ยา ทำ lab x-ray ฟัน หัตถการ ER ผู้ป่วยใน ผ่าตัด

2. icode ลิงค์ ไปที่ตาราง nondrugitems และ drugitems รวมกันแล้วก็คือ s_drugitems

หรือจะลิงค์ไปตารางอื่น ๆ ที่มี icode ก็ได้ทุกตารางเช่น er_oper_code  ipt_oper_code  dttm และอื่น ๆ
ถ้าำคำถามท่านได้คำตอบที่ต้องการจากอาจารย์ท่านใด กรุณากด Thank เบา ๆ ^ ถูกใจกด [applaud] ไม่ชอบใจกด[smite]
>> การโพสต์ขอรายงานที่ดี <<
อ่านซักนิด ถามยังไงให้ได้คำตอบ ? :)
วิธีแสดงตัวว่าเป็นใคร โดย อ.อ๊อด (ให้ข้อมูลว่าเป็นใคร ปฏิบัติงานที่ไหน ใช้ server อะไร OS อะไร HOsxp Vไหน)
ก่อนที่จะตั้งกระทู้ถาม ลองค้นจากกระทู้เก่าดูก่อนไหม จะได้คำตอบเร็วกว่าการรอคำตอบนะ
..........................................................................
เจษ จพ.เภสัชกรรมฯ user@ NAHAEO HOSPITAL LOEI. <br>  Supervise by DANSAI HOSPITAL LOEI. <br>
Start 01/03/2550
=> Server IBM X3200 Ram 6 Gb. OS:Cent OS 6.0  
=> Client 20 client  OS: SP2  => HosXP Version <b>3.56.11.19</b>
-----------------------------
น้ำเต็มแก้ว "การเรียนรู้ไม่มีที่สิ้นสุด"

ออฟไลน์ Svl2Nuk3

• Respect: 0
Re: ถามตารางหัตถการครับ..
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2009, 08:38:40 AM »
0
ตามที่ผมเข้าใจนะครับ

Opitemrece  เก็บข้อมูลการจ่ายยา  เก็บค่ารักษา  แยกตามผังบัญชีครับ  เมื่อจบการรักษา  
ผู้ป่วยนอกจะมี vnไม่มี an  
ผู้ป่วยในจะมี an  ไม่มี vn
โดย  icode  จะมี icode เป็นตัวเก็บรายการยา  หรือค่ารักษา  ซึ่งมาจาก drugitems และ nondrugitems

drugitems   จะเป็นตารางที่เก็บข้อมูลยา

ืnondrugitems  ก็ไม่ใช่ยา  อิอิ  แต่จะมีหัตถการในนั้นด้วยทั้งหมด
ซึ่งหัตถการของ  er (ตาราง er_oper_code)  ก็จะมีหัตถการแล้ว links ไปที่   nondrugitems
ส่วนหัตถการของ ipd (ตาราง ipt_oper_code)  ก็จะ links ไปที่  nondrugitems  เหมือนกันครับ

ผิดพลาดยังไงขอภัยด้วยนะคับ
I'm nuke (นุ๊ก)
My Blog  : http://www.codenuke.net
อดีต นวก.คอมฯ รพช.พรหมพิราม => 1 พ.ค. 52 - 30 ก.ย. 54
ปัจจุบัน : Software Engineer บริษัทแห่งหนึ่ง