ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษา เรื่อง optimize ฐานข้อมูลด้วยครับ  (อ่าน 5366 ครั้ง)

ออฟไลน์ ppen

• Jr. Member
  • **
  • Respect: 0
ปรึกษา เรื่อง optimize ฐานข้อมูลด้วยครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 13, 2009, 15:38:11 PM »
0
เนื่อง มาจาก ตาราง replicate_logมันมีขนาดใหญ่มากเกินไป ก็เลยจะ delete record ข้อมูลออกไป โดย ที่ เรา ไม่ได้ delete ทั้งหมด สมมุติว่ามี ข้อมูล 70,000,000 record(เจ็ดสิบล้าน) แล้ว เรา ลบข้อมูล ออก ไป เหลือข้อมูล 5 ล้าน record แต่ เนื้อที่ใน hdd ก็ยัง ไม่ลดลงเข้าใจ ว่า เพราะยังไม่ optimize ซึ่ง ถ้า ผม optimize table จะใช้เวลา เท่าไหร่ครับ มันจะคิด จาก 5 ล้าน record ที่เหลือ หรือ คิด จาก 70 ล้าน record ที่เคยมีครับ  spec เครื่องนะครับ

CPU Xeon QuadCore 2.0 Ghz
Ram 32 GB
HDD SSD 140 GB

ออฟไลน์ thannawe

• Hero Member
  • Respect: +8
Re: ปรึกษา เรื่อง optimize ฐานข้อมูลด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2009, 16:24:01 PM »
0
เนื่อง มาจาก ตาราง replicate_logมันมีขนาดใหญ่มากเกินไป ก็เลยจะ delete record ข้อมูลออกไป โดย ที่ เรา ไม่ได้ delete ทั้งหมด สมมุติว่ามี ข้อมูล 70,000,000 record(เจ็ดสิบล้าน) แล้ว เรา ลบข้อมูล ออก ไป เหลือข้อมูล 5 ล้าน record แต่ เนื้อที่ใน hdd ก็ยัง ไม่ลดลงเข้าใจ ว่า เพราะยังไม่ optimize ซึ่ง ถ้า ผม optimize table จะใช้เวลา เท่าไหร่ครับ มันจะคิด จาก 5 ล้าน record ที่เหลือ หรือ คิด จาก 70 ล้าน record ที่เคยมีครับ  spec เครื่องนะครับ

CPU Xeon QuadCore 2.0 Ghz
Ram 32 GB
HDD SSD 140 GB
ทำเลยครับ

Ram 32 GB เลยเหรอ โอ่โห้   ที่ไหนครับเนี่ย แนะนำตัวด้วยครับ ;)
กิจจา ชาญธัญกรรม
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ชำนาญการ รพ.โพธาราม จ.ราชบุรี
็HOSxP XE

ออฟไลน์ มดตานอย ครับ..

Re: ปรึกษา เรื่อง optimize ฐานข้อมูลด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2009, 17:21:10 PM »
0
ลบทั้งหมดก็ดีนะครับ

ใช้คำสั่งที่ server

mysql>use hos;

mysql>truncate table replicate_log;
 ;D ;D ;D ;D ;D  แล้วลองดูพื้นที่อีกที่    ผมทำตลอด

Nakhonphanom Hospital

MR.Tanoy999 ผู้ใช้งานทั่วไป
tanoy999-at-gmail-dot-com
เริ่ม  1 ตุลาคม 2549  โดย  BMS

ออฟไลน์ manoi

• Respect: +170
    • HOSxP Community Center
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2009, 18:14:30 PM »
0
การ Optimize จะใช้เวลาเท่ากับ 5 ล้าน Record ครับ 
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

ออฟไลน์ ppen

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2009, 19:30:07 PM »
0
ขอบคุณมากครับ สำหรับ คำตอบ จากทุกๆท่าน

ออฟไลน์ skypec

• Respect: +1
    • โรงพยาบาลรือเสาะ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2009, 08:36:29 AM »
0
เข้ามาเก็บความรู้  :) :)
โรงพยาบาลรือเสาะ ( www.rusohospital.com )
Version HOSxP 3.53.7.28
Machine Server
Master : IBM
Slave   : HP