ผู้เขียน หัวข้อ: อ. ท่านใดมีโปรแกรมที่จะ lock drvie ได้บ้างครับขอด้วยครับ  (อ่าน 7059 ครั้ง)

ออฟไลน์ Auing

• Sr. Member
  • " *-* "
  • Respect: 0
จะรอ  Thank  ครับ 8) 8) 8) 8) 8) 8)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 11, 2009, 21:00:14 PM โดย KoKu »
Santisuk Hosp
Mr.NOPHADON,>เจ้าพนักงานเครื่องคอมพิวเตอร์ชำนาญการกินเป็นพิเศษ
MSN      : auinga@hotmail.com    
Server   :   HP, Cen OS 6.4 64 bit, Ram 2 G 
Hosxp structure version    : 3.56.8.21, MariaDB 5.5.32
HOSxP Start : 13092549

ออฟไลน์ decha

• HOSxPMAN
  • Respect: +12
    • -
ลองไปดูที่นี่นะครับ เผื่ออาจจะช่วยได้
http://www.ziddu.com/download/6391589/LockFolderXPv.3.6.rar.html
เดชา สายบุญตั้ง
โรงพยาบาลสมเด็จพระยุพราชด่านซ้าย

ออฟไลน์ decha

• HOSxPMAN
  • Respect: +12
    • -
log drive หรือ Lock drive หว่า
แต่ตัวที่แจ้งลิงค์ให้ lock drive , lock folder ได้ครับไม่รู้ว่าตรงกับที่ต้องการหรือเปล่านะครับ
ถ้าผิดก็ขออภัยมณี ศรีสุวรรณ..
เดชา สายบุญตั้ง
โรงพยาบาลสมเด็จพระยุพราชด่านซ้าย

ออฟไลน์ jdadmin1

• Hero Member
  • "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
 ;D ;D ;D กลัวพลาดล่ะสิพี่ decha 555....ปัญหาอยู่ที่ต้องการ lock ระดับไหนครับ ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.67.6.5
Slave1   : HOSxP 3.67.6.5
Upgrade 8/06/2567
Facebook : Suntad Mamak

ออฟไลน์ thannawe

• Respect: +8
ช่วยตีความอีกนิดครับ

LOCK Folder ป้องกันคนเข้ามาดูใน Foleder ของเรา

หรือ
LOCK drive ป้องกันการบันทึกข้อมูล ลง Drive ครับ
เช่น deep freeze

เอาให้ไม่ถูกครับ  :D ;) ;D
กิจจา ชาญธัญกรรม
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ชำนาญการ รพ.โพธาราม จ.ราชบุรี
็HOSxP XE

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
 ;D ;D ;D เครื่องผมถ้าจะทำผมจะใช้วิธีแก้ไข registry เอาครับไม่ใช้โปรแกรม ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
;D ;D ;D เครื่องผมถ้าจะทำผมจะใช้วิธีแก้ไข registry เอาครับไม่ใช้โปรแกรม ;D ;D ;D
อยากทำเป็นบางครับ แต่คงไม่กล้าพอ...รบกวนแค่โปรแกรม lock drive c: เฉพาะ windows component
แต่อย่างอื่นแก้ไขได้ตามเหมาะสมครับ....ไม่อยากเข้มงวดเกินไป เดื้ยวสำลักนักวันละหลายเพลา....
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

;D ;D ;D วิธีซ่อน Drive
คลิ๊ก start >>run>>gpedit.msc>>User Configuretion > Administration Templates > Windows Component > Windows Explorer > ดับเบิ้ลคลิ๊กที่ Hide these specifield drive on My Computer
ติ๊กเลือก Enable แล้วก็เลือกเอาว่าจะซ่อน Drive ไหน
หรือจะซ่อนทุก Drive ก็เลือก Restric all drives
Apply >> OK
ถ้าจะให้โชว์เหมือนเดิมก็ไปตามขั้นตอนเดิมแล้วเปลี่ยนเป็นติ๊กที่ Not Configured
Apply >>OK
ลองเล่นดูครับ
 ;D ;D ;D

;D ;D ;D วิธีการล๊อค Drive
คลิ๊ก start >>run>>gpedit.msc>>User Configuretion > Administration Templates > Windows Component >
Windows Explorer >Prevent access to drives from My Computer ติ๊กเลือก Enable
แล้วเลือกเอาว่าจะล๊อค drive ไหน
หรือต้องการจะล๊อกทุก drive ก็เลือก Restric all drive
Apply >> OK
ถ้าจะยกเลิกการล๊อคก็ไปตามขั้นตอนเดิมแล้วติ๊กเลือก Not Configured
Apply >> OK

;D ;D ;D หรือจะใช้วิธีนี้
http://maxtrix.exteen.com/20090923/drive-registry-lock
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ redfireball

• Full Member
  • คุณแม่ขอร้อง..ร้อง....
  • Respect: +4
ช่วยตีความอีกนิดครับ

LOCK Folder ป้องกันคนเข้ามาดูใน Foleder ของเรา

หรือ
LOCK drive ป้องกันการบันทึกข้อมูล ลง Drive ครับ
เช่น deep freeze

เอาให้ไม่ถูกครับ  :D ;) ;D
ตาม อ.กิจ หรือเปล่าครับ  :D :D
ถ้าใช่ ที่ รพ hosxp ทุกเครื่องจะลงตัว DeepFreeze ครับ ลดภาระซ้อมเครื่องไปได้เยอะ (มีเวลาทำอย่างอื่นขึ้น ;D ;D ;D)
ตาม link เลยครับ มีโปรแกรมกับคู่มือ
http://www.khangkai.org/download/DeepFreeze.rar
ปล. ก่อน lock driver C cleanเครื่องให้สะอาด ก่อนน่ะครับ  ;D ;D
โรงพยาบาลสังคม
SANGKHOM HOSPITAL
30 เตียง อ.สังคม จ.หนองคาย
http://www.sangkhomhospital.com
ขึ้นระบบ 5 ธ.ค. 51

ออฟไลน์ thannawe

• Respect: +8
เจ้าของกระทู้ หายไปแล้วครับ  :D ;) :D ;D :D ;)

น้า ของน้า เทพจริงๆ ใช้ได้กับ ทุก windows เลยหรือเปล่าครับ ;)
กิจจา ชาญธัญกรรม
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ชำนาญการ รพ.โพธาราม จ.ราชบุรี
็HOSxP XE

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
http://maxtrix.exteen.com/20090923/drive-registry-lock
 ;D ;D ;D
แสดงว่าเอาไว้ Lock Drive ที่เก็บ VDO ให้ความรู้ล่ะสิ
 ;D ;D ;D ;D
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ Khuad

• .. นางฟ้า ตัวไม่น้อยแล้ว ..
  • Respect: +10
 ;D ;D ;D
แสดงว่าเอาไว้ Lock Drive ที่เก็บ VDO ให้ความรู้ล่ะสิ
 ;D ;D ;D ;D

;D  ;D  ;D  ;D  ;D

...รุ่นนี้สงสัยคงไม่เอามาศึกษาเป็นความรู้แล้ว พี่โก้

คงเอามาใช้เป็นประโยชน์อย่างอื่น  555555555555555555555555 .............
โรงพยาบาลวังน้อย   พระนครศรีอยุธยา ( รพช.30 เตียง )
Server : ProLiant DL120G6  Xeon X3450  RDIMM 12 Gb  2x256GB SSD Raid 1

Slave : ProLiant ML110G6  Xeon X3430  UDIMM 8 Gb  2x300GB SAS Raid 1

HOSxP version  3.57.xx.xx    เริ่มระบบ  เมษายน 2549