ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่มีข้อมูลสิทธิการรักษาครับ โปรแกรมฟ้องว่า SQL Error :Table 'hos........  (อ่าน 3311 ครั้ง)

ออฟไลน์ free_053

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
คือได้ลองลง HosXP V.3.52 ใหม่ พร้อมตัว Update ทดลองเปิดใช้งานได้ดีแต่ในส่วนของสิทธิไม่สามารถเข้าไปใช้งานได้มันฟ้อง SQL Error :Table 'hos.pttype_spp' doesn't exist. ไม่ทราบว่าจะต้องแก้ไขยังไงดีครับ

ออฟไลน์ yokyai

• Hero Member
  • Respect: +9
เอาความหมายง่ายๆคือไม่มีตาราง pttype_spp อ่ะคับ    สมมติ server ใช้ v.3.51.10.22  มีตาราง  A,B,C..... Z  ทั้งหมด 26 ตารางแต่ว่าเรา upgrade version เป็น 3.52.1.16 ซึ่งอาจารย์อาจจะเขียนตารางเพิ่มมาจาก A-Z  เพิ่มเป็น A1,A2....A10 ก็เพิ่มมาอีก 10 ตารางเป็น 36 ตาราง  ถ้าเราไม่ upgrade structure ให้ server ด้วย เวลาเราเข้าใช้งานหน้างานจากเวอร์ชั่นที่ใหม่กว่า มันก็จะหาตารางที่เพิ่มมาใหม่ไม่เจอ หากหน้างานนั้นๆต้องการใช้งานตารางดังกล่าวอ่ะคับ 
แต่ถ้า server เป็น  V.3.52.1.16 แต่หน้างานเราใช้ 3.51.10.22 จำนวนตารางใน server จะคลอบคลุมเวอร์ชั่นเก่าด้วย ก็จะไม่มีปัญหาเรื่องหาตารางไม่เจอ
ส่วนใหญ่แล้วเวอร์ชั่นใหม่ขึ้นอาจารย์ก็จะเพิ่มตารางใหม่เข้ามาด้วยอ่ะคับ เราก็เลยต้อง upgrade structure หรือโครงสร้างตาราง เพื่อให้มันสมบูรณ์ ครบถ้วนเท่ากัน แต่ปัญหาหาตารางไม่เจอไม่ใช่เรื่องใหญ่นะคับ เกิดได้เสมอคับแค่ upgrade structure ก็หาย ทำเพียงครั้งเดียวเมื่อลงเวอร์ชั่นใหม่กว่า  แต่ถ้าหน้างานใช้เวอร์ชั่นที่เก่ากว่าไม่จำเป็นต้อง upgrade คับ ใช้งานด้วยกันได้เลยคับ
แนะนำนะคับ ถ้าจะทดสอบการ upgrade structure ควรทำใน stand alone ก่อนดีที่สุดคับ 
ไม่ทราบว่าทั้งหมดพอจะเข้าใจหรือเปล่า รอพี่ๆกะอาจารย์มาตอบให้อีกทีแล้วกันนะคับ ;)
Sakaowrat Choocherd(Administrator) Information Technologist
Bangyai Hospital(30 beds)
HOSxP = 16_May_2008
Master and Slave : DELL-R730 Server Intel Xeon 8Core(2Units)
,Ram64 GB,HDD600(10k)x4,Raid5,CentOS 7.0 64 bit
,MySQL 10.1.10-MariaDB
(3 March 2016) With BMSxTraBackupGUI

ออฟไลน์ free_053

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
เอ......แต่ผมลงเป็นเวอร์ชั่น 3.2.54 นะครับ ลงแบบ standalone ด้วยนะแต่ก็ไม่มีตารางสิทธิต้แงทำไงดีอ่ะครับ แนะนำหน่อยครับ