ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำอปกรณ์บนระบบ HosXp ตามฝ่ายงานหน่อยครับ  (อ่าน 7470 ครั้ง)

ออฟไลน์ domonzaa

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
เช่น ER ควรใช้ printer แบบไหน print อะไรบ้าง
ฝ่ายงานต่าง ๆ จะใช้เครื่อง printer แบบไหนบ้างครับ แนะนำหน่อย
อยากให้ชัวอะครับ
(kamon muntathum)  นวก.คอม รพ.พิบูลย์รักษ์
Server: Core2Duo 2.2 Gb; Ram: 4 Gb; OS: Centos 5.3 ; Database: mysql ------;
Client : windowsXP; Software : Hosxp version 3.52.5.13
ทดลองขึ้นระบบครับ(ขึ้นเอง)

doramon

• บุคคลทั่วไป
Re: แนะนำอปกรณ์บนระบบ HosXp ตามฝ่ายงานหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2009, 16:50:52 PM »
0
ผมมีเครื่องพิมพ์ ที่ใช้กับ hosxp

มีแต่รุ่นนี้

1. zebra 2844    พิมพ์ฉลากยา
2. laser HP  1020   1200  เอกสาร A4 A5   
3. epson lq-300+     แต่ใช้รุ่น lq 640 ได้ครับ  เก็บเงิน

;D

รอท่านอื่นด้วยแล้วกัน

ออฟไลน์ thannawe

• Hero Member
  • Respect: +8
Re: แนะนำอปกรณ์บนระบบ HosXp ตามฝ่ายงานหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2009, 18:25:06 PM »
0
ผมมีเครื่องพิมพ์ ที่ใช้กับ hosxp

มีแต่รุ่นนี้

1. zebra 2844    พิมพ์ฉลากยา
2. laser HP  1020   1200  เอกสาร A4 A5  
3. epson lq-300+     แต่ใช้รุ่น lq 640 ได้ครับ  เก็บเงิน

;D

รอท่านอื่นด้วยแล้วกัน

ใช้ตามนี้หล่ะครับ แนะนำ
แต่จะเปลืองเครื่อง และ พริ้นเตอร์มาก นิดนึง
กิจจา ชาญธัญกรรม
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ชำนาญการ รพ.โพธาราม จ.ราชบุรี
็HOSxP XE

ออฟไลน์ komanp

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2009, 23:39:41 PM »
0
1. zebra 2844    พิมพ์ฉลากยา  ราคาเท่าไหร่ครับ ใช้หมึกหรือว่าอะไร เวลาซื้อเปลี่ยนแพงไหมครับ
komanp_msu2004@hotmail.com
Server ubuntu 8.10 64 Bit Mysql 5.0.67    ram 2 GB  raid 5
3.52.8.30

ออฟไลน์ navyNP

• Respect: +3
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2009, 10:09:50 AM »
0
ขึ้นอยู่กับหลายปัจจัยครับ
1.งบประมาณ
2.ความต้องการของผู้ใช้งาน
จะให้ดีลองศึกษาข้อดีข้อเสียของ printer แต่ละชนิดดูครับว่ามีคุณสมบัติอย่างไร แล้วเหมาะกับการใช้งานในระบบไหน ลองถามผู้ใช้ดูว่าต้องการแบบไหน ถ้าจะให้ดีกว่านั้นไปดู รพ.ที่ใช้งานอยู่ว่าเขาใช้อะไรบ้าง และมาปรับใช้กับของเราดูครับ ส่วนใหญ่จะมีอยู่ 3-4 แบบ
1.แบบ termal สวย คม เงียบ เร็ว ส่วนใหญ่จะใช้พิมพ์สติ๊กเกอร์ยาครับ ข้อด้อยคือข้อความจะเลือนจางหายไปถ้าเก็บไว้นาน(แต่ก็ขึ้นอยู่กับคุณภาพของตัวสติ๊กเกอร์ด้วย ถ้าชนิดที่อยู่ได้นานราคาก็จะสูงขึ้นตามด้วย) แต่ห้องจ่ายยาของผมเขาชอบแบบ dotmatrix (ใช้ LQ 630) เขามีเสียงปริ้นแกร๊กกกก นะดีแล้ว จะได้รู้ว่ามีงานเข้า เดี๋ยวจะนั่งเม้าท์กันเพลิน  ;D
2.แบบ inkjet+tank ประหยัด ราคาถูก ข้อด้อยคือ เอกสารไม่มีความคงทน(โดนน้ำ หมึกก็เลอะแล้ว) เครื่องมีอายุการใช้งานสั้น เลยไม่ค่อยมีใครนิยมใช้งานกันมากนัก
3.Laser สวย คม เงียบ เร็ว เหมาะสำหรับใช้งานในระบบห้องตรวจแพทย์ หรืองานที่ต้องการความคมชัดสูง เช่น พิมพ์บาร์โค้ท เป็นต้น ข้อด้อย เครื่องแพง(เดี๋ยวนี้ถูกลงเยอะแล้ว) หมึกแพง(เติมเองได้แล้ว ;D)
4.dotmatrix ประหยัดที่สุด ทนทาน ดูแลง่าย ข้อด้อย ช้า เสียงดัง เครื่องแพง ส่วนมากจะใช้พิมพ์งานที่ต้องการพิมพ์สำเนาด้วยในคราวเดียวกัน เช่น ใบเสร็จรับเงิน ใบสั่งยา หรือพิมพ์สติ๊กเกอร์ยา
เคยเป็น Admin รพ.อาภากรเกียรติวงศ์ สัตหีบ ชลบุรี(250 เตียง)
Implement by อ.MN & อ.suchai  ขึ้นระบบ 29 ก.ค.48
Server : RH Enterprise Linux AS release 3(taroon)
Client : winXP , Slave : winXP , MySQL 4.1
LIS : CST
version ปัจจุบัน 3.54.1.22

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2009, 10:20:35 AM »
0
1. zebra 2844    พิมพ์ฉลากยา  ราคาเท่าไหร่ครับ ใช้หมึกหรือว่าอะไร เวลาซื้อเปลี่ยนแพงไหมครับ
ผมซื้อ Zebra TLP2844 ราคา 15,000 บาทครับ ราคา net ไม่มีสวัสดิการ น่าจะซื้อได้ถูกกว่าหลาย ๆ ที่นะครับ (เท่าที่ทราบอาจถึง 17,000 ขึ้นอยู่กับเงื่อนไขการจ่ายสวัสดิการด้วย)
เครื่องพิมพ์นี้เป็นแบบใช้ความร้อน ต้องใช้กับ sticker แบบความร้อนด้วย (ราคาดวงละ 15 สต. สั่ง 500,000 ดวง) จากเจ้าเดียวกันกับที่ซื้อเครื่องพิมพ์ครับ
การใช้งานต้องระวังเรื่องไฟตก ไฟกระชากครับ (บริษัทที่ขอายบอกมา) ที่เสียส่วนใหญ่เป็นปัญหาเรื่องไฟฟ้าครับ

สนใจ pm เบอร์มาได้ เดี๋ยวผมให้บริษัทติดต่อกลับไปครับ จะได้ไม่เป็นการโฆษณากันโดยตรง
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ skypec

• Respect: +1
    • โรงพยาบาลรือเสาะ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2009, 10:22:48 AM »
0
ขึ้นอยู่กับหลายปัจจัยครับ
1.งบประมาณ
2.ความต้องการของผู้ใช้งาน
จะให้ดีลองศึกษาข้อดีข้อเสียของ printer แต่ละชนิดดูครับว่ามีคุณสมบัติอย่างไร แล้วเหมาะกับการใช้งานในระบบไหน ลองถามผู้ใช้ดูว่าต้องการแบบไหน ถ้าจะให้ดีกว่านั้นไปดู รพ.ที่ใช้งานอยู่ว่าเขาใช้อะไรบ้าง และมาปรับใช้กับของเราดูครับ ส่วนใหญ่จะมีอยู่ 3-4 แบบ
1.แบบ termal สวย คม เงียบ เร็ว ส่วนใหญ่จะใช้พิมพ์สติ๊กเกอร์ยาครับ ข้อด้อยคือข้อความจะเลือนจางหายไปถ้าเก็บไว้นาน(แต่ก็ขึ้นอยู่กับคุณภาพของตัวสติ๊กเกอร์ด้วย ถ้าชนิดที่อยู่ได้นานราคาก็จะสูงขึ้นตามด้วย) แต่ห้องจ่ายยาของผมเขาชอบแบบ dotmatrix (ใช้ LQ 630) เขามีเสียงปริ้นแกร๊กกกก นะดีแล้ว จะได้รู้ว่ามีงานเข้า เดี๋ยวจะนั่งเม้าท์กันเพลิน  ;D
2.แบบ inkjet+tank ประหยัด ราคาถูก ข้อด้อยคือ เอกสารไม่มีความคงทน(โดนน้ำ หมึกก็เลอะแล้ว) เครื่องมีอายุการใช้งานสั้น เลยไม่ค่อยมีใครนิยมใช้งานกันมากนัก
3.Laser สวย คม เงียบ เร็ว เหมาะสำหรับใช้งานในระบบห้องตรวจแพทย์ หรืองานที่ต้องการความคมชัดสูง เช่น พิมพ์บาร์โค้ท เป็นต้น ข้อด้อย เครื่องแพง(เดี๋ยวนี้ถูกลงเยอะแล้ว) หมึกแพง(เติมเองได้แล้ว ;D)
4.dotmatrix ประหยัดที่สุด ทนทาน ดูแลง่าย ข้อด้อย ช้า เสียงดัง เครื่องแพง ส่วนมากจะใช้พิมพ์งานที่ต้องการพิมพ์สำเนาด้วยในคราวเดียวกัน เช่น ใบเสร็จรับเงิน ใบสั่งยา หรือพิมพ์สติ๊กเกอร์ยา

;D ;D ;D
โรงพยาบาลรือเสาะ ( www.rusohospital.com )
Version HOSxP 3.53.7.28
Machine Server
Master : IBM
Slave   : HP

ออฟไลน์ domonzaa

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2009, 08:51:40 AM »
0
ขอความเห็นอีกหน่อยครับ เอาแยกตามงานเลยครับว่าแต่ละงานใช้ตัวไหนบ้เง
เพราะสอบถามมาแล้วไม่ได้เรื่องครับ ช่วยแนะนำเลยครับ

(kamon muntathum)  นวก.คอม รพ.พิบูลย์รักษ์
Server: Core2Duo 2.2 Gb; Ram: 4 Gb; OS: Centos 5.3 ; Database: mysql ------;
Client : windowsXP; Software : Hosxp version 3.52.5.13
ทดลองขึ้นระบบครับ(ขึ้นเอง)

ออฟไลน์ pabon

• Full Member
    • www.pbhc.moph.go.th
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2009, 09:48:37 AM »
0
คงต้องคิดเองอะครับว่าจะทำอะไรบ้างในแต่ละฝ่ายแล้วก็ไปเลือกเครื่อง
เช่น ห้องยา พิมพ์อะไรบ้าง 1 ใบสังยา 2 สติกเกอร์ยา 
ก็เลือกมาว่าจะใช้เครืองอะไรเนาะ
ลองสิ
ทำได้ ครับทำได้
ขึ้นระบบโดย BMS 24 ตค.52
ruck90@hotmail.com
server IBM 3550 Ram 10 GB  HOSXP ver53.3.28
 Centos 5.3 64 bit  MSQL5.1.37

IBM X3400  RAB 2 Gb
http://www.pbhc.moph.go.th

ออฟไลน์ James011

• Respect: +16
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2009, 10:26:13 AM »
0

;D ;D ที่เคยซื้อคือ  ชื้อ 300,000 ดวง ราคา ดวงละ 21 สต. แถมเครื่องพิมพ์ TLP 2844  1 เครื่อง

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2009, 22:40:40 PM »
0

;D ;D ที่เคยซื้อคือ  ชื้อ 300,000 ดวง ราคา ดวงละ 21 สต. แถมเครื่องพิมพ์ TLP 2844  1 เครื่อง
จริง ๆ ก็คิดรวมอยู่ในค่า sticker ไปแล้วแหละครับ
คราวหน้าสั่งซื้อ sticker อย่างเดียว ถ้าคิดราคานี้อีก ก็กำไรเห็น ๆ
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ thannawe

• Respect: +8
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2009, 09:02:37 AM »
0
ขอความเห็นอีกหน่อยครับ เอาแยกตามงานเลยครับว่าแต่ละงานใช้ตัวไหนบ้เง
เพราะสอบถามมาแล้วไม่ได้เรื่องครับ ช่วยแนะนำเลยครับ

ขึ้นอยู่กับ รพ.ท่าน   พิมพ์ อะไรบ้าง?
เพราะไม่สามารถฟันธงให้ ท่านได้
thernal ใช้ พิมพ์สติ๊กเกอร์ ดีมาก
Laser พิมพ์ เอกสาร ใบสั่งยา ดีมาก
Dot matrix พิมพ์เอกสารที่ต้องใช้ สำเนา เช่น ใบเสร็จรับเงิน ดีมากๆ
 ;D :D
กิจจา ชาญธัญกรรม
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ชำนาญการ รพ.โพธาราม จ.ราชบุรี
็HOSxP XE