ผู้เขียน หัวข้อ: ทำบัญชี1แล้วที่อยู่หายหมดเลยครับ  (อ่าน 6065 ครั้ง)

ออฟไลน์ kookkaija

• Hero Member
  • kookkaija
  • Respect: +1
    • โรงพยาบาลดอนตูม
ทำบัญชี1แล้วที่อยู่หายหมดเลยครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2009, 11:11:10 AM »
0
พอดีได้นำคนเข้าบัญชี 1 ครับแต่ทำแล้วคนที่เข้าไปแล้วมาตรวจรับบริการ ห้องบัตรแจ้งว่า ที่อยู่ที่เคยบันทึกไว้หายหมดเลยครับ ถ้าคนใดที่ยังไม่เข้าบัญชี 1 ก็ปกติครับ  ช่วยแนะนำให้ทีครับว่าเกิดจากอะไร พอดีนำเข้าไปมากพอสมควร
ห้องบัตรต้องมานั่งบันทึกที่อยู่ใหม่อีกรอบครับ ก็เลยหยุดนำเข้าบัญชี1 ไปก่อนครับ แนะนำด้วยครับ ขอบคุณมากครับ ::)
สุทธิ พรึงลำภู ชื่อเล่น ไก่
โรงพยาบาลดอนตูม อ.ดอนตูม จ.นครปฐม 73150
HOSxP V. 3.58.2 ขึ้นระบบ 1 เมษายน 2552 เภสัชกรนาจ เข็มแข็ง   อาจารย์ ที่ปรึกษา
คลิกที่นี่ เพื่อไปที่ สิ่งที่คุณต้องการ
คลิกที่นี่ เพื่อไปที่ ทดสอบความเร็ว

• kookkaija
Re: ทำบัญชี1แล้วที่อยู่หายหมดเลยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2009, 16:11:18 PM »
0
ช่วยดูให้หน่อยครับ
จากภาพที่1 ไม่ติ๊กออก บ้านเลขที่ก็อยู่เหมือนเดิมครับ
จากภาพที่2 ในกรณีนี้ไม่ติ๊กออกแต่บ้านเลขที่หายไปครับ
โรงพยาบาลดอนตูม อ.ดอนตูม จ.นครปฐม 73150
HOSxP V. 3.58.2 ขึ้นระบบ 1 เมษายน 2552 เภสัชกรนาจ เข็มแข็ง   อาจารย์ ที่ปรึกษา
คลิกที่นี่ เพื่อไปที่ สิ่งที่คุณต้องการ
คลิกที่นี่ เพื่อไปที่ ทดสอบความเร็ว

Re: ทำบัญชี1แล้วที่อยู่หายหมดเลยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2009, 17:37:58 PM »
0
ข้อมูลน่าจะไม่หายนะครับ  ดูดีๆ  โปรแกรมจะไปเพิ่ม HN ใหม่ให้อีก 1 ต่างหากล่ะครับ แต่ Hn ใหม่ที่เพิ่มมาจะไม่มีที่อยู่อ่ะครับ ดูดีๆน่ะครับ ลองดู CID ที่บอกว่าไม่มีที่อยู่น่ะครับ ใน ตาราง patient จะมีมากกว่า 1 คนครับ สรุปแล้ว ถ้าไปติ๊ก patient link  ระบบ จะไปเพิ่ม HN (ที่ไม่มี ที่อยู่เพิ่มมาอีก  1 คน) ใน ตาราง patient โดยอัตโนมัติ ฉะนั้นข้อมูลคนไข้จะซ้ำกันครับ คือ คนหนึ่งมีมากว่า 1 HN ครับ (ยกเว้นชื่อ สกุล และ cid ตัวเดียวกันจริงๆ จึงจะไม่เพิ่มครับ)  ที่ผมทำอยู่ตอนนี้ ป้องกันไม่ให้ HN เพิ่มมาอีกกรณีทำบัญชี 1 ก็เลย OK กับคนคีย์ว่าก่อน save บัญชี 1  จะต้องเอาติ๊ก patient link ออกก่อนค่อย save ครับ (จะไม่มี HN เพิ่มโดยที่ cid ตัวเดียวกัน ในตาราง patient แน่นอนครับ)   ถูกผิดประการใด ก็ต้องขออภัยท่านผู้รู้ด้วยครับ
"สิ่งหนึ่งสิ่งใดเกิดขึ้นเป็นธรรมดา สิ่งนั้นทั้งปวงย่อมดับไปเป็นธรรมดา"
ขึ้นระบบ ต.ค 49  โดย : ทีม BMS
SERVER1>>>IBM  Xeon Xseries236 ram 8 G.
LINUX>>>Centos 5.0
HOsXP>>>3.54.1.14b
MySQL>>>mysql 5.1.30
SERVER2>>>HP Proliant ML150 ram 4 G.
windows2003 server

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2009, 17:45:12 PM »
0
แต่ถ้าไม่ติ๊ก patient link ในการ update ข้อมูลแต่ละฝั่งระหว่าง PCU และ ระบบเวชระเบียน ข้อมูลจะไม่ update ระหว่างกันน่ะครับ ได้อย่าง เสียอย่างครับ(เพราะว่าถ้าติ๊ก  patient link แล้ว เวลาแก้ไขข้อมูลของฝั่งPCU หรือเวชระเบียน ข้อมูลของระบบเวชระเบียน และบัญชี 1 จะถูก update เหมือนกันครับ เช่น สิทธิ, วดป ปีเกิด ,cid ฯลฯ)
"สิ่งหนึ่งสิ่งใดเกิดขึ้นเป็นธรรมดา สิ่งนั้นทั้งปวงย่อมดับไปเป็นธรรมดา"
ขึ้นระบบ ต.ค 49  โดย : ทีม BMS
SERVER1>>>IBM  Xeon Xseries236 ram 8 G.
LINUX>>>Centos 5.0
HOsXP>>>3.54.1.14b
MySQL>>>mysql 5.1.30
SERVER2>>>HP Proliant ML150 ram 4 G.
windows2003 server

ออฟไลน์ manoi

• Respect: +170
    • HOSxP Community Center
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2009, 17:51:58 PM »
0
Patient link จะใช้ CID จาก Patient / Person ตรวจสอบว่าควรจะเพิ่ม HN หรือไม่ครับ จากรูปที่ส่งเข้ามา ชื่อคนเดียวกันก็จริง แต่ CID ไม่เหมือนกันครับ
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

ออฟไลน์ omkoihos

• Full Member
  • ดินแดนในหุบเขา
  • Respect: 0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2009, 18:04:13 PM »
0
ไม่ต้องเลือก Patient Link ค่ะ
รพช.อมก๋อย  เชียงใหม่  ขนาด 30 เตียง (30 เสื่อ)
Start 26 Dec. 2006 By  B.M.S. Team
server # Dell T100 Xeon E3110 Ram 3GB
slave  # Dell Poweredge R210 II Ram 4 GB
version 3.55.1.19

• kookkaija
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2009, 18:39:03 PM »
0
ขอบพระคุณอาจารย์ทุกท่านมากครับ

ออฟไลน์ thannawe

• Respect: +8
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2009, 18:39:57 PM »
0
หายแล้วก็ดีใจด้วยครับ  ;) :D ;D :D
กิจจา ชาญธัญกรรม
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ชำนาญการ รพ.โพธาราม จ.ราชบุรี
็HOSxP XE

• kookkaija
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2009, 18:49:55 PM »
0
 ;
อ้างถึง
ลองดู CID ที่บอกว่าไม่มีที่อยู่น่ะครับ ใน ตาราง patient จะมีมากกว่า 1 คนครับ สรุปแล้ว ถ้าไปติ๊ก patient link  ระบบ จะไปเพิ่ม HN (ที่ไม่มี ที่อยู่เพิ่มมาอีก  1 คน) ใน ตาราง patient โดยอัตโนมัติ ฉะนั้นข้อมูลคนไข้จะซ้ำกันครับ คือ คนหนึ่งมีมากว่า 1 HN ครับ
;Dในกรณีนี้ผมทำไปแล้วผมสามารถรวม HN ได้เลยจะได้มั๊ยครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ jdadmin1

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2009, 19:01:10 PM »
0
 ;D ;D ;D น่าจะเข้าใจสาเหตุของปัญหาแล้วนะครับพี่กุ๊กไก่ ค่อย ๆ ตามแก้ไปครับ ส่วนการที่จะทำ patient link หรือไม่นั้นอยู่ที่ว่าเราต้องการใช้งานในส่วนที่เกี่ยวโยงกันระหว่างงานเชิงรุกกับงานเชิงรับหรือไม่ ความแตกต่างมันมีอยู่ครับระหว่างการทำ patient link กับไม่ทำ patient link ยังยืนยันเหมือนเดิมครับว่าบุคคลที่เคยมา visit รพ.ผมจับทำ patient link หมด ส่วนที่ไม่เคยมา visit ก็ไม่ทำ patient link ครับ วิธีการทำผมเคยโพสต์ไว้นานมาแล้วซึ่ง ณ เวลานั้นการจะทำ patient link นั้นยังยากอยู่แต่เดี๋ยวนี้อ.มีเครื่องมือสำหรับให้ตรวจสอบก่อนทำ patient link (ปุ่มนำเข้าข้อมูลจาก patient) ทำให้ง่ายกว่าเมื่อก่อนเยอะครับ ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.67.6.5
Slave1   : HOSxP 3.67.6.5
Upgrade 8/06/2567
Facebook : Suntad Mamak

ออฟไลน์ jdadmin1

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2009, 19:05:26 PM »
0
อ้างถึง
Grinในกรณีนี้ผมทำไปแล้วผมสามารถรวม HN ได้เลยจะได้มั๊ยครับ
ขอบคุณครับ
;D ;D ;D ผมใช้วิธีนี้ครับ ถ้าตรวจสอบแล้วพบว่ามีการให้บริการผมจะใช้วิธีรวม HN แต่ถ้าตรวจสอบแล้วพบว่ายังไม่มีการบันทึกให้บริการผมจะลบรายการ HN นั้นออกไปครับ ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.67.6.5
Slave1   : HOSxP 3.67.6.5
Upgrade 8/06/2567
Facebook : Suntad Mamak