ผู้เขียน หัวข้อ: Review Microsoft Office 2007  (อ่าน 9879 ครั้ง)

ออฟไลน์ กรรมกรไอที

• Hero Member
  • เมื่อเทคโนโลยีคือลมหายใจของเรา
  • Respect: +6
Review Microsoft Office 2007
« เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2006, 05:47:12 AM »
0
วันนี้เข้าห้อง Developer ไม่ได้ครับ ไม่รู้เกิดอะไรขึ้น เลยเข้ามา post ไว้ในห้องนี้แทนแล้วกันครับ มาตามคำสัญญาครับสำหรับ review microsoft office 2007 หลังจากที่ใช้ความพยายามในการดาวน์โหลดเสียนาน ขนาดไฟล์ประมาณ 700 MB ครับ แต่เนื่องจากไฟล์ถูกแบ่งเป็น 7 ส่วน และถูกเก็บไว้ใน www.rapidshare.com เลยใช้เวลาโหลดนานหน่อย พอได้มาครบ ตอนเย็นเริ่มว่าง เลยขอ review มาสมาชิกได้ดูครับ
เนื่องจากตอนนี้ถ้าเราเข้าเว็บไซด์ของไมโครซอฟท์จะยังไม่ปรากฏข้อมูลของ Microsoft Office 2007 เพราะว่ายังไม่มีการเปิดตัวอย่างเป็นทางการ จึงทำให้ผมเองก็ไม่แน่ใจว่าเวอร์ชั่นที่ได้มา ซึ่งทางเว็บไซด์เขาบอกว่าเป็น RTM Version จะชัวร์หรือมั่วหรือเปล่า แต่ก็ไม่เป็นไรครับ เอาเป็นว่าก็น่าจะเหมือนตัวจริงที่สุดแล้วละ เพราะว่าที่หมายเลขเวอร์ชั่นก็ไม่มีคำว่า beta กำกับอยู่ซึ่งก็น่าจะไม่ RC ก็ RTM นั่นแหละครับ มาเริ่มดูตั้งแต่การติดตั้งเลยดีกว่าครับ

การติดตั้งจะคล้าย ๆ กับวิธีติดตั้งของ Microsoft Windows Vista ครับ เริ่มต้นก็ถาม License Key ก่อนเลยครับ

แล้วตามดัว License Agreement

ถึงขั้นนี้จะเป็นการเลือกวิธีติดตั้งมี 2 แบบครับ แบบ Install Now ผมไม่แน่ใจว่าโปรแกรมติดตั้งส่วนใดลงไปบ้าง แต่ถ้าเลือกแบบที่ 2 Customize จะเป็นการติดตั้งโดยเลือก option ได้ ผมเลือกติดตั้งแบบ Customize ครับ

ถึงขั้นตอนการเลือก option สำหรับติดตั้งผมเลือกทั้งหมดเลยครับ จะได้เห็น feature ต่าง ๆ ได้ครบ เบ็ดเสร็จก็ใช้พื้นที่ทั้งหมด 1935 MB หรือว่าง่าย ๆ 2GB ครับ!!!! ถือว่าหนักเอาการเลยครับ

เริ่มต้นทำการติดตั้งแล้วครับ

หลังจากที่เวลาผ่านไปประมาณ 50 นาที โปรแกรมก็ทำการติดตั้งจนเสร็จสิ้น นานเหมือนกันนะครับ ทำให้ผมนึกถึงตอนติดตั้ง Microsoft Windows Vista ซึ่งใช้เวลาไปถึงประมาณชั่วโมงครึ่ง เหนื่อยครับ

และนี้คือรายชื่อโปรแกรมที่ได้มาได้แก่ Access, Excel, Groove, InfoPath, OneNote, Outlook, PowerPoint, Publisher, และ Word เสียดายขาด Visio ครับ (ของทำมาหากินด้วย)

• เมื่อเทคโนโลยีคือลมหายใจของเรา
Re: Review Microsoft Office 2007
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2006, 06:05:50 AM »
0
เริ่มต้นการ review เลยนะครับ ผมขอเริ่มจาก 4 โปรแกรมหลักครับนั่นคือ word, excel, access, powerpoint

Microsoft Word 2007

ตาหน้าเปลี่ยนไปจากเดิมโดยสิ้นเชิงครับ เรียกว่าใหม่ถอดด้ามครับ โดยในส่วนของเมนูต่าง ๆ จะเป็นภาษาอังกฤษครับ ส่วนภาษาไทยคงต้องรออีกสักระยะ เหมือนกับตอนที่ Microsoft Office 2003 ออกใหม่ๆ งานนี้ใครใจด่วนอยากใช้ก็ต้องทำใจเรื่องภาษาอังกฤษหน่อยนะครับ

จากภาพที่เห็นครับ ปุ่มเมนูถูกจัดว่างใหม่ ซึ่งแถบเมนูด้านบนนี้ ทางไมโครซอฟท์เขาเรียกว่า ริบบอน Ribbon ซึ่งจะเป็นแถบที่ทำหน้าที่ต่าง ๆ เข้ามาแทน wizard dialog ถึงถือว่าเป็นการเปลี่ยนแปลงรูปแบบของ wizard ไปอีกก้าวหนึ่ง

การเรียกใช้เมนูต่าง ๆ จึงถูกแบ่งเป็นหมวดหมู่ และนำเสนอผ่านริบบอน ในรูปของ icon หรือภาพตัวอย่าง ซึ่งถือว่าสะดวกต่าการใช้งานมาก นอกจากนี้ ปุ่มควบคุมงานหลัก หรือถ้ายังจำกันได้ในเวอร์ชั่นเก่าจะอยู่ในเมนูไฟล์ คราวนี้มันย้ายไปอยู่ที่ office button ที่หัวมุมบนซ้าย ตามรูปเลยครับ

ข้าง ๆ office button จะเห็นปุ่มเมนูขนาดเล็ก นั่นคือปุ่มเมนูที่เราใช้งานบ่อย เช่น new, save, undo, redo เป็นต้น โดยเราสามารถเพิ่มและลดปุ่มดังกล่าวได้ครับ

ส่วนเรื่องภาษาไทย การตัดคำ หรือสระห้อยต่าง ๆ เท่าที่ลองใช้ดูก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ

นี้คือแถบเมนูด้านล่าวครับ สังเกดมุมขวาจะเป็นในเรื่องของ view layout กับขนาดการ zoom ก็ถือว่าทำให้เราใช้งานได้สะดวกขึ้น

Re: Review Microsoft Office 2007
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2006, 06:30:21 AM »
0
Microsoft Excel

หน้าตาก็เหมือนกับ Word ครับ ไม่ขอบรรยายมากแล้วกันครับ

อย่างที่ผมบอกนะแถบริบบอนจะทำหน้าที่แทน wizard dialog ซึ่งจากที่เห็นภาพ ผมกำลังจะทดสอบทำกราฟครับ ตัวอย่างกราฟก็แสดงในริบบอนทั้งหมดพอเราเอาพอยเตอร์ไปว่างเขาจะแสดงให้เห็นอย่างชัดเจน เป็นอะไรที่น่าสนใจครับ

การจัดกลุ่มของคำสั่งแบ่งตามหน้าที่ของคำสั่งต่าง ๆ และแสดงในรูป icon ทำให้เราใช้งานได้ง่ายจริงๆครับ จากภาพจะเป็นเมนูการจัดการข้อมูลแบบต่าง ๆ

เหออ เหนื่อยครับ เอางี้ผมหยิบภาพ review มา post เลยดีกว่า

แต่ในส่วน InfoPath, Outlook, Publisher และ OneNote กลับไม่ได้อนิสงฆ์จากหน้าจอแบบใหม่ แต่ยังคงรูปแบบเดิม เพียงแต่เพิ่มเติมความสามารถลงไป แต่ตัวใหม่ที่น่าสนใจคือ Groove , Microsoft Groove เปรีบบเสมือน IM ของ Microsoft Office โดยการใช้งานจะต้องพึ่ง solution อีกตัวหนึ่งคือ Groove Server จึงจะสามารถใช้งานได้ โดยหน้าที่ของ Groove จะทำหน้าทีจัดเก็บข้อมูลต่าง ๆ เช่น contact หรือไฟล์ สำหรับการแชร์ และนอกจากนี้หน้าที่ที่สำคัญอีกอย่างคือระบบการ sync ข้อมูลต่าง ๆ ซึ่งจะสังเกตเห็นว่าเราจากติดตั้ง Groove ลงไปแล้วจะมีปุ่มคำสั่ง และ shell command สำหรับการ sync ข้อมูลในระบบของวินโดว์ด้วยตามรูปครับ

เหนื่อยแล้วครับ เป็นกระทู้ที่ยาวที่สุดในชีวิต  ;D โอเค review นี้แม้จะสั้นและเนื้อหายน้อยไปหน่อย แต่คงทำให้ใครหลายคนอยากลองสัมผัสความสดใหม่ของ Microsoft Office 2007 กันบ้างนะครับ งั้นผมขอตัวลาก่อนครับ สวัสดีครับ