ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามผู้รู้ทั้งหลายเรื่อง ISP หน่อยครับ  (อ่าน 4174 ครั้ง)

ออฟไลน์ James011

• Hero Member
  • Respect: +16
 ;D :D สอบถามผู้รู้ทั้งหลายเรื่อง ISP หน่อยครับ
            1. ระหว่าง TT&T  TOT  และ CAT  ที่ให้บริการ Internet ที่ความเร็วเท่ากันเช่น 2M ของอันไหน Stable และ เกิดปัญหาน้อยทีสุดอะครับ ?
            2.ที่ระดับความเร็ว NET 2M จะ Support การทำงานขององค์กร จำนวนกีเครื่องจึงจะเหมาะสมอะครับ ?
            3. ระหว่าง Leased line กับ ADSL อันไหน Work กว่าและเกิดปัญหาน้อยกว่าครับ ?

ออฟไลน์ เข้ม

• Respect: +4
    • phichit hospital
Re: สอบถามผู้รู้ทั้งหลายเรื่อง ISP หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2009, 08:47:18 AM »
0
ขอเป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ

;D :D สอบถามผู้รู้ทั้งหลายเรื่อง ISP หน่อยครับ
            1. ระหว่าง TT&T  TOT  และ CAT  ที่ให้บริการ Internet ที่ความเร็วเท่ากันเช่น 2M ของอันไหน Stable และ เกิดปัญหาน้อยทีสุดอะครับ ?    อันนี้แล้วแต่โปรโมทของแต่ละพื้นที่ ส่วนตัวผมว่าเหมือน ๆกัน TOT มีสายของตนเอง ถ้าจำไม่ผิด ส่วน TT&T ยังต้องอาศัยผ่าน CAT ...ตอนนี้ใช้ CAT 4/1 Mbit Premium อยู่ เดือนละประมาณเกือบสี่พัน และ Leased line 1 Mbit เดือนละหมื่นกว่าบาท 
            2.ที่ระดับความเร็ว NET 2M จะ Support การทำงานขององค์กร จำนวนกีเครื่องจึงจะเหมาะสมอะครับ ?  ต้องดูโปรโมชัน และดูความต้องการของเราเอง มีจำนวนการใช้ข้อมูลบน internet สูงมั๊ย ถ้าเปิดเวบ น่าจะอยู่ที่ 2-3 Mbit ก็พอ แต่ก็ให้ดูราคาด้วย ถ้า 4 Mbit ไม่ต่างกันมาก ก็เอา 4 Mbit เลย 
            3. ระหว่าง Leased line กับ ADSL อันไหน Work กว่าและเกิดปัญหาน้อยกว่าครับ ? อย่างที่บอกครับ Leased line ค่าใช้จ่ายแพง แต่ก็ได้การรับประกันเรื่องความเร็ว(ระดับหนึ่ง) ได้ Public IP  การบริการก็น่าจะได้รับการบริการที่ดีกว่า เร็วกว่า ส่วนเรื่องปัญหา ก็มีด้วยกันทั้งนั้น แต่น่าจะน้อยกว่า ADSL อาจะเป็นเพราะว่า Leased line เปรียบเสมือนลูกค้า VIP ว่างั้น

Phichit Hospital
HOSxP 3.61.10.31 on FreeBSD 9.2
By BMS - Dec 26, 2007

ramclay

• บุคคลทั่วไป
Re: สอบถามผู้รู้ทั้งหลายเรื่อง ISP หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2009, 09:02:19 AM »
0
ผมคุยกับ กสท  เขาบอกว่าถ้า adsl ขึ้นอยู่กับสายที่มาจากชุมสายและระยะห่างจากชุมสาย เช่น กสท ลากจากชุมสายที่ระยะทางไม่เกิน 3 กม  ก็ใช้สาย 0.9 มม  ถ้าไกลกว่าก็ใช้สายที่เล็กกว่า คุณภาพก็ด้อยกว่า....
...แต่ถ้าการลากสาย adsl ที่ไม่มีโทรศัพย์พ่วงมาด้วยจะมีความเสถียรมากกว่าการใช้เบอร์โทรศัพย์ร่วมด้วยเพราะต้องกันใว้สำหรับเสียง.....
....lead line ok  ครับ

ออฟไลน์ [-_เอ็ม_-]

• [-- Developer มือใหม่ --]
  • Respect: +3
    • โรงพยาบาลบรบือ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2009, 09:12:25 AM »
0
ความคิดผมนะครับ เชียร์ LeaseLine ครับ
ถ้ารองลงมาเป็น adsl ของ TT&T ครับ เท่าที่ฟังเสียงคนใช้มา
Support ดีกว่า TOT ครับ  ;D
###### [- นิวัฒน์ <M> นัดสถาพร -] ######
   << นักวิชาการคอมพิวเตอร์ รพ.บรบือ >>
<< Rajabhat Mahasarakham University >>
------------------------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ James011

• Respect: +16
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2009, 09:55:22 AM »
0
 ::) ;D ขอบคุณครับ  องค์กร เครื่องประมาณ 100 เครื่อง ใช้ Video conference ด้วย สำหรับ HOSxP แบบ Online ในอนาคต  ตรวจรักษาแบบ online นะครับ   ??? :o

ออฟไลน์ usa0823

• Respect: +9
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2009, 10:50:43 AM »
0

หมายถึงอะไรเหรอครับ แบบว่าสงสัย....
ไม่ตรงกับคำถามเลยครับ...ผมว่าคนที่ตอบก็ความเห็นส่วนตัวอยู่แล้วครับ

ผมเคยเข้าไปคุยกับพี่ที่ กสท. เค้ามีบริการรองรับ Video conference ด้วย
และผมประทับใจ กสท. กับการให้บริการมาก มีปัญหาอะไรเค้ามาทันที ถ้ามีปัญหาเปลี่ยนตัวใหม่ให้ทันทีครับ...

ผมว่าเน็ตความเร็วใกล้เคียงกันน่าจะดูที่บริการครับ 
นายศรัญญู  ชูเมือง
จพ.เภสัชกรรมชำนาญงาน
ดูแลระบบ โรงพยาบาลลานสกา
E-mail  Sarunyu0823@hotmail.com
..............................................................................
** HOSxP ver. 3.56.11.19d
** MySQL 5.6.17
** Activated 2560

ออฟไลน์ bit48010010

• Sr. Member
  • Respect: +1
    • www.hodhospital.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2009, 23:35:46 PM »
0
ผมใช้ loadbalance 3 เส้นเลยครับ tot tt&t cat ไว้สุดคือ tt&t รองมา tot และก็ cat แต่ผมว่าน่าจะเป็นพี่พื้นที่แต่ละที่ให้บริการมากกว่าครับ
DELL R710
server centos 6.0
MySQL 3.5.2.27
RAM 16 GB
Client pentium duo core ram 2 gb

ออฟไลน์ เข้ม

• Respect: +4
    • phichit hospital
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2009, 14:06:40 PM »
0

หมายถึงอะไรเหรอครับ แบบว่าสงสัย....
ไม่ตรงกับคำถามเลยครับ...ผมว่าคนที่ตอบก็ความเห็นส่วนตัวอยู่แล้วครับ

งั้นผมขอเปลี่ยนเป็น "ความรู้สึกส่วนตัวละกันนะครับ"  :(
Phichit Hospital
HOSxP 3.61.10.31 on FreeBSD 9.2
By BMS - Dec 26, 2007