ผู้เขียน หัวข้อ: กรมบัญชีกลางต้องการข้อมูลค่าใช้จ่ายผู้ป่วยนอก  (อ่าน 5966 ครั้ง)

ออฟไลน์ udomchok

• Hero Member
  • Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
พอดีได้รับการติดต่อจากคุณหมอถาวร สกุลพานิชย์ จาก สปสช. ว่ากรมบัญชีกลางต้องการข้อมูลค่าใช้จ่ายผู้ป่วยนอก โดยแยกเป็นรายหมวด 16 หมวด (เหมือนกับของผู้ป่วยใน) แต่อาจจะมีแยกเพิ่มเติมเป็นยานอก-ในบัญชียาหลักแห่งชาติด้วย

ได้ยินมาว่าจะมาใช้ในการจ่ายเงินสำหรับผูป่วยนอก คล้าย ๆ กับว่าจะทำ DRG ผู้ป่วยนอกน่ะครับ

และผมเห็นว่าชุมชน HOSxP สามารถส่งออกข้อมูลเหล่านี้ได้อยู่แล้ว (ช่วยกันทำ...) ก็เลยอยากจะถามว่าโรงพยาบาลใดสนใจในการส่งข้อมูลนี้ให้กับ กบก. บ้าง

อ้อ...ผมถามคุณหมอถาวรว่าพอจะมีค่าตอบแทนให้กับหน่วยงานที่ส่งข้อมูลบ้างไหม เพื่อเป็นกำลังใจแก่ผู้จัดทำ แต่ก็ได้รับคำตอบว่า "ไม่มี" :( เพราะว่า กบก. ไม่มีงบประมาณในส่วนนี้ แต่ก็บอกว่าจะหาเงินอื่นช่วยจ่ายมาให้แทน ซึ่งผมก็ยังไม่ได้บอกไปว่าจะขอให้แห่งละเท่าไร เพราะต้องดูจำนวน ร.พ. และจำนวนข้อมูลที่ส่งด้วย อาจจะขอสัก record ละ 1 บาท ไม่รู้จะได้ไหม

ยังไงถ้าใครสนใจก็แจ้งได้ครับ แล้วบอกว่าด้วยว่า record ละกี่บาทดี หรือจะเหมาจ่าย ร.พ. ละกี่บาทดี ผมจะได้มีข้อมูลมในการต่อรองครับ

อ้อ...อีกแล้ว ขอด่วนนะครับ !!!!!!!!!!!
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

doramon

• บุคคลทั่วไป
0
พอดีได้รับการติดต่อจากคุณหมอถาวร สกุลพานิชย์ จาก สปสช. ว่ากรมบัญชีกลางต้องการข้อมูลค่าใช้จ่ายผู้ป่วยนอก โดยแยกเป็นรายหมวด 16 หมวด (เหมือนกับของผู้ป่วยใน) แต่อาจจะมีแยกเพิ่มเติมเป็นยานอก-ในบัญชียาหลักแห่งชาติด้วย

ได้ยินมาว่าจะมาใช้ในการจ่ายเงินสำหรับผูป่วยนอก คล้าย ๆ กับว่าจะทำ DRG ผู้ป่วยนอกน่ะครับ

และผมเห็นว่าชุมชน HOSxP สามารถส่งออกข้อมูลเหล่านี้ได้อยู่แล้ว (ช่วยกันทำ...) ก็เลยอยากจะถามว่าโรงพยาบาลใดสนใจในการส่งข้อมูลนี้ให้กับ กบก. บ้าง

อ้อ...ผมถามคุณหมอถาวรว่าพอจะมีค่าตอบแทนให้กับหน่วยงานที่ส่งข้อมูลบ้างไหม เพื่อเป็นกำลังใจแก่ผู้จัดทำ แต่ก็ได้รับคำตอบว่า "ไม่มี" :( เพราะว่า กบก. ไม่มีงบประมาณในส่วนนี้ แต่ก็บอกว่าจะหาเงินอื่นช่วยจ่ายมาให้แทน ซึ่งผมก็ยังไม่ได้บอกไปว่าจะขอให้แห่งละเท่าไร เพราะต้องดูจำนวน ร.พ. และจำนวนข้อมูลที่ส่งด้วย อาจจะขอสัก record ละ 1 บาท ไม่รู้จะได้ไหม

ยังไงถ้าใครสนใจก็แจ้งได้ครับ แล้วบอกว่าด้วยว่า record ละกี่บาทดี หรือจะเหมาจ่าย ร.พ. ละกี่บาทดี ผมจะได้มีข้อมูลมในการต่อรองครับ

อ้อ...อีกแล้ว ขอด่วนนะครับ !!!!!!!!!!!

ส่งไปแล้วมีผมเสีย กับ รพ หรือเปล่าครับ โดนเรียกเงินคืน หรือเปล่า ถ้าส่งไปแล้ว เข้าว่าเราเบิกผิด

;D

• ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
0
ไม่มีผลกับการจ่ายเงินในตอนนี้ แต่จะใช้ในอนาคต
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

doramon

• บุคคลทั่วไป
0
ต้องการส่งไฟล์ รูปแบบไหนครับ

ออฟไลน์ อู๋kokha50

• อยากได้ความรู้Hosxpต้องลงมือเรียนรู้
  • Respect: 0
0

ผมมีความเห็น 2 ด้านในฐานะ รพ.ผู้ขายบริการและพวกเราผู้จัดทำ ครับ :
 1. ด้านดี เป็นการพัฒนาระบบการตรวจสอบ ผู้ซื้อบริการกับผู้ขายบริการ ให้โปร่งใส แต่จะเป็นธรรมยังไม่แน่ใจ

2. ด้านร้าย เป็นการยืมมือพวกเรา มัดตัวพวกเราเอง รพ.จะถูกตรวจสอบและกลายปัญหาเรื่องเงินรายรับของรพ.
                 ซึ่งทุกวันนี้ รพ.มีรายรับ เป็นเงินเชื่อ(เงินแห้ง)มากกว่า 90% ซึ่งก็เป็นปัญหาด้านสภาพคล่อง
                 รายรับเงินสด จ่ายสดๆ  มีน้อยมาก ดูจากใบเสร็จที่พิมพ์แต่ละวัน

ผมมีความเห็นว่า อย่ารีบตัดสินใจดำเนินการ ตามกระแส ถ่วงเวลาให้ช้าสักนิด ให้ความคิดมีความชัดเจน
                        จนกว่าจะมีความชัดเจนทางวิธีปฏิบัติจนตกผลึกหรือจนกว่าเป็นกฎหมาย พรบ หรือระเบียบ
                        จะดีที่สุด มิฉะนั้น จะมีการเปลี่ยนแปลงจนพวกเรารับมือไม่ไหว เพราะพวกเราส่วนใหญ่
                        ยังไม่ใช่มืออาชีพ 100%  โดยเฉพาะ โรงพยาบาลชุมชน
โรงพยาบาลเกาะคา จังหวัดลำปาง โทร 054281393 ต่อ 128 Server : HP Proliant ML150 G3 Xeon 2.0 Ram 16 G  HDDSATA 160 G 2 ตัว CentOS 5.2 Linux MySQL 5.1.30-4percona
HosXp Version 3.55.5.8b
Client : winXP,  Version 3.55.5.8b
 ขึ้นระบบ 1 พ.ค.50

0
เข้าใจว่าตอนนี้ต้องการขอข้อมูลเพื่อเอาไปใช้ในโครงการวิจัยครับ ซึ่งอาจจะมีผลบังคับใช้ในอีก 3 - 4 ปี ข้างหน้าโน่นครับ
อาจเพิ่งรีบตกใจไป