ผู้เขียน หัวข้อ: Bug Hosxp_pcu V3.53.3.10 เรื่องการนำเข้าคนจาก Person  (อ่าน 2369 ครั้ง)

ออฟไลน์ nknaja

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
Bug Hosxp_pcu V3.53.3.10 เรื่องการนำเข้าคนจาก Person
« เมื่อ: มีนาคม 22, 2010, 01:12:40 AM »
0
เรียน อ.ชัยพรที่เคารพ ครับ

เนื่องจากเพิ่งเจอปัญหาครับ ว่าทุกครั้งที่นำคนไข้เข้ามาจาก Person เปิด HN คือคนนั้นมีมในบัญชี 1 แล้ว  แต่ไม่เคยมารับบริการพอเปิด HN ใหม่ นำเข้าจาก Person แล้ว จะพบว่า มีคนนั้นชื่อเดี่ยวกัน CID เดี่ยวกันเกิดขึ้น 2 คน โดยตลอด ไม่โดยคนที่เปิด HN ใหม่ จะไปลงทะเบียนไว้ใมนนอกเขต ทั้งที่ในบัญชี 1 ก็อยู่ในเขตและอยู่ในบ้านเลขที่ ที่,หมู่บ้าน ถูกต้องแล้ว  แต่พอนำเข้ามา ก็พบว่าระบบสร้างคนไว้นอกเขต

ผลคือทำให้ต้องมีการรวบคนตลอดเวลาทุกครั้งที่เปิด HN ใหม่ เพิ่งมารู้ คนเพิ่มมา เป็น ร้อยๆๆ ในบัญชี 1 ทำให้ CID ซ้ำกัน พอรวมคนหมดแล้ว เปิด HN ใหม่ที่นำเข้ามาก็เจอ คนซ้ำอีก 

ระบบไม่เคยเตือนว่า CID ซ้ำ จนกว่าจะเข้าไปแก้ข้อมูลที่บัญชี 1 ระบบจะเตือนว่า Duplicate CID  ซึงจริงๆๆ มันไม่น่าจะ Dup เพราะว่าเรานำเข้ามาน่าจะเพิ่มข้อมูลได้จากเวชระเบียนเชิงรับ ได้เลยครับ

รบกวนท่านผู้รู้ช่วยดูให้ด้วยนะครับ  ไม่ทราบว่าเกิดอะไรขึ้น เจ้าหน้าที่บ่นตลอด เพราะเกิด ซ้ำทุกวันเลยครับ

แล้วเวลาใช้ Tool ในการรวมคน ระบบเตรียมข้อมูล  นานมากๆๆๆ ครับ

เจ้าหน้าที่นั่งหลับกันไปแล้วครับ

ไม่ทราบว่าจะแก้ไขเรื่องช้ายังไงดีครับ

ขอบคุณมากครับ
Dr.rong