ผู้เขียน หัวข้อ: นอกเรื่องมากๆ : เล่าประสบการณ์เซ็ตโฮมเทียเตอร์ที่บ้าน  (อ่าน 7559 ครั้ง)

ออฟไลน์ กรรมกรไอที

• Hero Member
  • เมื่อเทคโนโลยีคือลมหายใจของเรา
  • Respect: +6
เอาประสบการณ์เล็ก ๆ น้อย ๆ มาเล่าสู่กันฟัง เผื่อใครอยากจะหันมาเล่นเครื่องเสียง หรืออยากต่อโฮมเทียเตอร์ที่บ้านครับ
- ทีวี ถ้าจะซื้อ LCD TV พ.ศ.นี้คิดให้ดีก่อนนะครับ จะดูฟรีทีวี หรือจะดูแผ่นเป็นหลัก ถ้าดูฟรีทีวีเป็นหลัก พิจารณาพลาสมาเลยครับ และถ้าเริ่มโอนเอียงมาทางแผ่น ก็ยังอยากเชียร์พลาสมาครับ และถ้าดูครึ่ง ๆ อยากเชียร์เล่นแค่ HD Ready พอครับ มาต้อง Full HD เพราะทีวีบ้านเราส่งในระบบ PAL ดังนั้นถ้าเอามาเปิดบนพาเนล Full HD ภาพที่ได้จะแตกเยอะและไม่สวยครับ เมื่อเทียบกับ HD Ready หรือพลาสมา แต่ถ้าใครคิดว่าทีวีคมไม่คม,สวยไม่สวยช่างมัน ขอดูแผ่นมันส์ เผื่ออนาคตบลูเลย์ถูกจะถอยบลูเลย์แน่นอน ก็เอา Full HD ได้ ถ้าใครจะซื้อพลาสมา ก็มีให้เลือกขนาด 40 นิ้วขึ้นมา รุ่นพิมพ์นิยมคงหนีไม่พ้น Panasonic 42PV8MT ครับ รุ่นนี้ถ้าถูกใจซื้อได้เลยครับ ผมก็ชอบเหมือนกัน ภาพคมสวย ดำสนิทได้ใจครับ กะอีกตัวก็ LG PQ30 เห็นเขาบอกว่าดี แต่ผมไม่ชอบเท่าไรครับ ไม่ค่อยไว้ใจ LG สักเท่าไร ส่วน LCD ก็หลายรุ่นครับ แต่รุ่นที่อยากขอเตือนคือ Philips ตัว 5403 รุ่นนี้มีปัญหาเรื่องการเรนเดอร์ภาพ เกิดเงาบนภาพ และปัญหาจุกจิกอื่น ๆ เยอะครับ
- เครื่องเสียง ถ้าใครซื้อชุด HomeTheater ที่เป็น integrate ก็จบไม่ต้องคิดอะไรมาก แต่ถ้าใครซื้อแบบแยก ให้ลองพิจารณาสักนิด
> เครื่องเล่น DVD ก็เลือกแบบ upscale เป็นหลักครับ ตอนนี้พิมพ์นิยมมี 3 ตัวคือ Pioneer DV410/610 , OPPO 980/981 (ยี่ห้อจีนครับ แต่งานดีมาก), Soken 810 ก็ลองดูตามกำลังทรัพย์แล้วกันครับ
> AVR ก่อนจะซื้อคิดสักนิดกับระบบเสียงที่เครื่องนั้นทำได้ระหว่าง DB Digital EX หรือ DB Digital TrueHD เพราะแค่สองชื่อนี้อาจมีผลต่อการต่อในภายภาคหน้า ถ้าเป็นเพราะ AVR ที่รองรับ DB Digital EX ส่วนใหญ่ที่มี HDMI จะเป็นเวอร์ชั่น 1.1 ผลก็คือเราหมดสิทธิ์เอาทั้งภาพและเสียงผ่าน AVR ได้แค่เส้นเดียวแล้วจบ เราต้องมีสาย Coax หรือไม่ก็ FiberOptic นำเสียงให้ ส่วน HDMI ก็นำแค่เสียง และเสียงก็ถอดได้แค่ DB Digital EX คือ 6.1 ch แต่ถ้าเป็น DB Digital TrueHD ตัว HDMI มันเป็น 1.2/1.3 มาได้ทั้งภาพทั้งเสียง ผ่านสายเส้นเดียวเลยครับ และสามารถถอดได้ถึง 7.1 แต่ถ้าใครจะคิดว่าไม่เป็นไร เอาเสียงผ่าน optic/coax เข้า AVR แล้วเอาภาพออก dvd component อันนี้ก็บอกว่าไม่ได้ครับ เพราะถ้าคุณเล่น dvd แบบ upscale คุณต้องใช้สาย hdmi ครับ ส่วนตัว dvd component จะส่งสัญญาณได้แค่ 720p หมดสิทธิ์ถามหา 1080i, 1080p ถ้าต่อได้ ภาพที่เห็นจะเป็นการอัพสเกลของตัวทีวีซึ่งคุณภาพของภาพก็จะสู้ส่งมาเป็น 1080p จากเครื่องเล่นไม่ได้ สรุป ๆ ถ้าใครจะเล่นแค่ 5.1 ก็เอา AVR ที่เป็น 5.1 ไม่ต้องมี HDMI ครับ ตอนนี้ราคาตกไปเยอะ เพราะรุ่นใหม่ ๆ มี HDMI กันหมด สู้เก็บเงินไปซื้อลำโพงดี ๆ ดีกว่าครับ ลำโพงดี ๆ อยู่กับเรานานครับ แต่ AVR ดี ๆ อยู่กับเราไม่นาน เดี่ยวเราก็อยากเปลี่ยนครับ แล้วเอาสัญญาณเสียงเข้า AVR จะเข้าผ่าน coax หรือ fiber ก็ตามชอบครับ ถ้าเน้นเสียงเดิม ๆ แต่ได้รายละเอียดครบและไว ก็ fiber ถ้าเน้นเสียงนุ่น ๆ หนัก ๆ ก็เล่น coax ขอดีอีกอย่างของ fiber คือสายจะยาว 1 เมตรกะ 10 เมตร คุณภาพสัญญาณแทบไม่ต่างกัน (ยี่ห้อ/รุ่นเดี่ยวกันนะครับ) แต่สาย coax สายยาว 1 เมตร กะ 10 เมตร คุณภาพสัญญาณจะลดลงต่างกันครับ ยิ่งสายถูก ๆ ต่างกันเยอะครับ อันนี้ก็เจอกับตัวเองตอนที่ต่อจานดาวเทียม เทียบระหว่างสายเกรดถูก ๆ เมตรละ 10 บาท กับสายยี่ห้อหนึ่ง ผมจำยี่ห้อไม่ได้แล้วครับ เป็นของญี่ปุ่น เมตรหนึ่งประมาณ 25 บาท ผลที่ได้คือความแรงสัญญาณที่ปลายสายหลังจากลากลงมาประมาณ 2x เมตรมันต่างกันเฉลี่ยประมาณ 8 - 10 เปอร์เซ็นท์ครับ ถ้าคนที่ใช้จานดาวเทียมอยู่จะรู้เลยว่าเปอร์เซ็นท์ความแรงของสัญญาณขนาดนี้มีผลต่อคุณภาพการชมมาก ๆ ว่าจะดูได้หรือไม่ได้   ส่วนภาพวีดิโอเราก็ต่อจากดีวีดีเข้าทีวีโดยตรงผ่าน HDMI ได้เลยครับ คุณภาพดีกว่าต่อผ่าน AVR เสียอีก แต่ถ้าจะทำวิธีนี้ต้องดูนะครับว่าเครื่องเล่นดีวีดีของเรามีเมนูเซ็ตได้ไหมว่าจะให้ภาพและเสียงออกทางไหน เพราะส่วนใหญ่ถ้าเราเสียบ HDMI เข้าไปเครื่องจะเอาภาพและเสียงออกทาง HDMI เป็นหลัก
> ลำโพง ของสำคัญไม่น้อยไปกว่า AVR เลยครับ อย่างที่ผมบอกครับ AVR ดี ๆ อยู่กับเราไม่นาน แต่ลำโพงดี ๆ อยู่กับเรานาน บางคนถึงยอมซื้อลำโพงคู่หนึ่งสี่ห้าหมื่นก็เพราะเหตุนี้แหละครับ อย่างที่ผมบอกแหละครับ ถ้าให้แบ่งงบซื้อ ผมจะให้น้ำหนักของงบลำโพงมากกว่างบ AVR เพราะถ้าได้ลำโพงดี ๆ เสียงที่ถูกใจ เราฟังไปอย่างน้อยสิบปี แต่ AVR อย่างมากก็ไม่เกินห้า บางคนแค่สองหรือสามก็ขายแล้วครับ พี่เขยผมมีลำโพงยี่ห้อ AR ตัวหนึ่งอายุก็ประมาณร่วม 20 ปีแล้ว ตอนนี้ยังฟังเสียงยังโอเคอยู่เลยครับ
> สายสัญญาณ ใครคิดว่าไม่สำคัญ ตามกระทู้ที่ผมเคยโพสไปวันก่อน ตอนแรกก็เข้าใจว่า HDMI ยังไงก็ไม่ต่างกัน แต่พอไปเจอเมื่อวาน ความคิดผมเปลี่ยนไป เครื่องเดิม ๆ แต่เปลี่ยนจากสายจีนเส้นละ 300 เป็นของ monster cable เส้นละ 3200 ต่อกล่องDVIX เหมือนกัน ภาพมันต่างกันอย่างเห็นได้ชัด เรื่องของความอิ่มของสี, ความนิ่งของภาพ, มิติของภาพที่แสดงออกมา (เกี่ยวกับความละเอียดของภาพด้วย) แต่ก็แล้วกำลังงบและความชอบนะครับ ถ้าคนไม่รักไม่ชอบก็คงว่าไร้สาระ
> แนะนำของนะ เผื่อใครอยากซื้อ ผมแนะนำให้ไปดูชุดของ mzt อยู่ชุดหนึ่งที่ powerbuy เป็น avr ขนาด 140watt/ch ผมจำรุ่นไม่ได้แล้ว ต่อกับลำโพงของ mzt แต่เป็นกรวย kevlar แบบ 5.1 ตัวคู่หน้าเป็นขนาด 6.5 นิ้ว 3 ทาง ตัวเซ็นเตอร์เป็น 4.5 นิ้ว 3 ทาง ตัวซัพเป็แอคทีพซัฟขนาด 200watt 75โอห์ม ขนา 10 นิ้ว ตัวลำโพงข้างเป็น bookshell ขนาด 4.5 2 ทาง ทั้งหมดรองรับกำลังขับขนาด 130watt rms ขายพร้อม dvd แบบ upscale ของ mzt ทั้งชุดรู้สึกจะ 28900 มั้ง ก็ถือว่าไม่แพงมากครับ แต่ชุดนี้ข้อเสียคือ avr ไม่มี HDMI แต่อย่างที่ผมบอกครับ เราต่อสัญญาณภาพจากเครื่องเล่นเข้าทีวีผ่าน HDMI โดยตรงครับ แล้วไปซื้อสาย HDMI เกรดกลาง ของ monster ประมาณ 1800 - 2000 และสาย Optic ของ monster ก็ประมาณ 1500 - 1800 ผมว่าชุดนี้ก็โอเคแล้วครับ แค่นี้ก็ไม่อยากออกบ้านแล้วครับ ......

ออฟไลน์ thannawe

• Respect: +8
ขอบคุณมากๆครับ สำหรับข้อมูลครับ
เดี๋ยวเก็บเงินแต่งงานได้แล้ว
อยากได้ โฮมเธียเตอร์
แล้วจะขออนุญาตปรึกษานะครับ   ;D :D ;D

ปล. อย่าแซวๆๆ  รู้นะ!! จะแซวผมอ่ะ  5555  ;D :D ;D :D
กิจจา ชาญธัญกรรม
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ชำนาญการ รพ.โพธาราม จ.ราชบุรี
็HOSxP XE

ออฟไลน์ yord

• PATTANI HOSPITAL
  • Respect: +2
    • http://www.pattanihos.com
ขอบคุณครับท่าน ;D
Mr.Yordying Kongkachan (yord02@gmail.com)
ADMIN PATTANI HOSPITAL  http://www.pattanihos.com
เริ่มใช้ HOSxP พฤศจิกายน 2549
(Master)IBM X3650 M3 QuardCord 3.06 1 CPU 20 GBs. of Ram (up to 68 GBs 29/06/56)
Linux 64bit MySQL 5.5.21 64bit (ด้วยความช่วยเหลือของ อ.บอยครับ)
(Slave1)HP ProLiant ML350 G6 Xeon E5530 2.04 20 GBs. Ram (up to 54 GBs 27/06/56)
Linux 64bit MySQL 5.1.30 64bit Database v.3.56.4.9 (29/06/56) client v.3.56.3.19

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
ขอบคุณมากๆครับ สำหรับข้อมูลครับ
เดี๋ยวเก็บเงินแต่งงานได้แล้ว
อยากได้ โฮมเธียเตอร์
แล้วจะขออนุญาตปรึกษานะครับ   ;D :D ;D

ปล. อย่าแซวๆๆ  รู้นะ!! จะแซวผมอ่ะ  5555  ;D :D ;D :D
ไม่แซวไม่ได้แล้ว อย่างนี้ปล่อยไปไม่ได้แน่
"แล้วจะขออนุญาตปรึกษานะครับ"
ปรึกษาใครครับ ภรรยา หรือว่า...คุณน้องเภสัชกร
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)