ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเหลือ ด่วน ต้องการ ปิด / ไม่ให้ Backup ข้อมูล ทำยังไงครับ user ของ pcu ในรพ.  (อ่าน 4428 ครั้ง)

ออฟไลน์ the205

• Full Member
  • the205
  • Respect: 0
    • http://www.pthos.org
 :D
รบกวนถาม Admin ทุกท่านครับ

ปัญหาคือ user  ของ PCU ในรพ.  Backup ข้อมูลแล้วแอบนำข้อมูล ออกไปนอกรพ.
จะปิดไม่ให้ เขา Backup ได้ยังไง ครับ โดยยังสามารถใช้ระบบของ Hosxp PCU ได้ ทุกอย่าง แต่ยกเว้น การทำ Backup ครับ

ผมทดลองถึงขั้น ขอ ปิดการใช้งาน ของเขา ใน Hosxp   ชั่วคราว   system setting >>>ข้อมูลผู้ใข้ .. เวลาเข้า Hosxp มันจะขึ้นว่า  "Accout xxxx ถูกปิดการใช้งาน " แล้ว แต่ทำไม user ที่ปิดการใช้งานนี้ ยังสามารถเข้าระบบ Hosxp pcu ได้ และ ยังสามารถ ทำ Backup ได้อีก ครับ (ฐานข้อมูลเดียวกัน) ตัวโปแกรมของ Hoxp pcu ไม่ได้ lock
เหมือน Hosxp เหรอ ครับ....

ขอความช่วยเหลือ ..
1.  จะป้องกันไม่ให้ user ของ Pcu ในของรพ.    backup ข้อมูลได้เอง ต้องไป set ตรงไหน ครับ (ปิดการใช้งานแล้วยังเข้า ระบบ Hosxp pcu ได้อีก)

รพ.โพนทอง  จ.ร้อยเอ็ด 043-572424
Start : ส.ค.2548  รพ.60 เตียง
ServerA :  IBM Xeon Xseries236  Ram 4G
Server B: IBM Xeon SystemX3200   Ram 4G
MYSQL 5.1.22-rc ,HOSXP v.3.55.7.14
Centos 5 , Client50

แยกเก็บภาพ scan http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=10169.0

mysql http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=11513.0

ออฟไลน์ manoi

• Hero Member
  • Respect: +170
    • HOSxP Community Center
เปลี่ยน Password mysql ใหม่แล้วปิดการใช้งาน HOSxP PCU ครับให้ใช้ HOSxP อย่างเดียว
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

ออฟไลน์ howtodo

• สื่อน้ำท่วม
555 ดีจังมีคนช่วย สำรองข้อมูลให้ด้วย 
อย่าลืมไปขอใช้ เมื่อข้อมูลหายละ
ขึ้นระบบ 2549  เข้ามารับช่วงต่อ ต.ค.50 - ส.ค.53 ไม่ครบ 3 ปี ขอบคุณสำหรับความรู้ ความเมตตา ความกรุณา ที่มีให้กับตัวข้าผู้ด้อยปัญญาด้วยดีตลอดมา

ออฟไลน์ thannawe

• Respect: +8
555 ดีจังมีคนช่วย สำรองข้อมูลให้ด้วย 
อย่าลืมไปขอใช้ เมื่อข้อมูลหายละ
;D ;D :D ;D

กิจจา ชาญธัญกรรม
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ชำนาญการ รพ.โพธาราม จ.ราชบุรี
็HOSxP XE

ออฟไลน์ Knott

• Respect: +1
 ;D ;D ;D โดนไวรัสซะแล้ว  ;D ;D ;D
รพช.วัดโบสถ์ จ.พิษณุโลก
ขึ้นระบบ 1 เมษายน 2551 (ขึ้นระบบเอง)
Server : IBM x3250 M2, RAM 4 GB, FreeBSD 7.2, Mysql 5.1.30
HOSxP Version 3.56.1.15

ออฟไลน์ jdadmin1

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
อ้างถึง
ปัญหาคือ user  ของ PCU ในรพ.  Backup ข้อมูลแล้วแอบนำข้อมูล ออกไปนอกรพ.
จะปิดไม่ให้ เขา Backup ได้ยังไง ครับ โดยยังสามารถใช้ระบบของ Hosxp PCU ได้ ทุกอย่าง แต่ยกเว้น การทำ Backup ครับ
;D ;D ;D ถ้าเป็นผม......เช็คบิล user ครับ ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.66.12.28
Slave1   : HOSxP 3.66.12.28
Upgrade 23/12/2566
Facebook : Suntad Mamak

ออฟไลน์ ~๐{}-FILM-{}๐~

• Sr. Member
  • นายคณวัฒน์ บริสุทธิ์
อ้างถึง
;D ;D ;D ถ้าเป็นผม......เช็คบิล user ครับ ;D ;D ;D

โหดจังครับคุณอาสันทัด
นายคณวัฒน์  บริสุทธิ์  เจ้าหน้าที่ระบบงานคอมพิวเตอร์
จาก โรงพยาบาลคลองหลวง จ.ปทุมธานี
server  p4 3.0G  ram 2Gb OS centos 4.5  Mysql 5.0.37
client  ....  OS winxp2 ram 512mb HosXP 3.53.3.30

ออฟไลน์ มนตรี บอยรักยุ้ยคนเดียว

• Respect: +12
    • โรงพยาบาลชุมชน ด่านมะขามเตี้ย
อ้างถึง
;D ;D ;D ;D ;D ;D
เริ่ม11พย.2548OPD-Paperlessพร้อมHOSxPลดโลกร้อน
FF-Paperless(รพ.สค.)เริ่ม1ตค2555=100%
IPD-Lesspaper1ตค2560ระบบDmsByNeoNetwork
IPD-Paperless1พ.ค2562ระบบHOSxPXE4
ServerMTOL8.5+MDB-10.4.20,SlaveOL8.5+MDB-10.7.3
LOG=PostgreSQL11,INV=PostgreSQL11

ออฟไลน์ thannawe

• Respect: +8
อ้างถึง
ถ้าเป็นผม รู้ตัวชัวร์ๆ  ก็เข้าไป clear  5555 ;D :D ;D
วาง remote ไว้ที่ตัวเครื่องที่เราคิดว่าเค้าเข้าไปใช้ เวลาเค้าทำเราก็จะเห็น แล้ว ก็
อัด camtasia เป็นวีดีโอ ยื่นต่อผู้ใหญ่ ครับ ที่เหลือ ก็รอเค้าเด้ง ไปเองครับ  ;D :D ;D :D
จะทำอะไรต้องมีหลักฐานครับ  เอาตัว remote ที่เนียนๆ นะครับ อย่าใช้ team viewer เดี๋ยวจะรู้ตัว
กิจจา ชาญธัญกรรม
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ชำนาญการ รพ.โพธาราม จ.ราชบุรี
็HOSxP XE

ออฟไลน์ nuttavut

• Boom-Beam
  • Respect: +15
    • โรงพยาบาลวิเชียรบุรี
อ้างถึง
ถ้าเป็นผม รู้ตัวชัวร์ๆ  ก็เข้าไป clear  5555 ;D :D ;D
วาง remote ไว้ที่ตัวเครื่องที่เราคิดว่าเค้าเข้าไปใช้ เวลาเค้าทำเราก็จะเห็น แล้ว ก็
อัด camtasia เป็นวีดีโอ ยื่นต่อผู้ใหญ่ ครับ ที่เหลือ ก็รอเค้าเด้ง ไปเองครับ  ;D :D ;D :D
จะทำอะไรต้องมีหลักฐานครับ  เอาตัว remote ที่เนียนๆ นะครับ อย่าใช้ team viewer เดี๋ยวจะรู้ตัว

เอางั้นเลยหรอ ท่าน TanKit(กิจ) ... ;D
..Wichianburi Hospital  Phetchabun ..
Mr.Nuttavut   System Admin,Programer
Master:: HP DL380 G7 RAM 24GB Raid5 CentOS5.2  Percona 5.1.45
Slave::HP ProLiant ML150G3 Xeon Raid1  CentOS5.2   ,Percona 5.1.45
HOSxP 3.55.7.14, LIS (iLab),PACS
Tel. 0-5692-8169 ต่อ 180  | รพ. ขนาด 150+ เตียง |17 สอ. HOSxP_PCU |BMS Datacenter 18 node |
WWW : http://wichianhos.thaieasydns.com
|..ดูแลห่วงใย ใส่ใจบริการ รักษาได้มาตรฐาน พัฒนางานสู่ความเป็นเลิศ ..|   PDS Project  |  การนำเข้า Script คลิก