ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำด้วยครับ "การลงข้อมูลตอบกลับ refer"  (อ่าน 5622 ครั้ง)

ออฟไลน์ HiMen

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
พอดีเพื่อนแพทย์ที่ทำงานเดียวกัน แนะนำให้ผม (IM) ทำเรื่อง "การลงข้อมูลตอบกลับ refer" ไปในระบบ HosXP ครับ

ซึ่งผมก็เห็นด้วยในเหตุผล แม้ว่าเราจะสามารถ link ไำปที่ตัวจังหวัดได้ แต่ก็ยุ่งยาก และบางครั้งก็ไม่ได้ข้อมูลที่ถูกต้อง (ที่จังหวัดให้พยาบาลลง Dx ให้ บางทีก็แปลกๆ) ไม่ได้ข้อมูลที่ต้องการ (เช่น plan จะทำอะไรต่อไป) จึงน่าจะมี function ให้ลงบันทึกข้อมูลตอบกลับ refer

เอาไปลงตรงไหนดีครับ ที่จะสะดวกต่อแพทย์ OPD ที่สุด แล้วทำอย่างไรด้วยครับ
(ขอเรียนตามตรงว่า ไม่มีความรู้เกี่ยวกับโปรแกรมเท่าไหร่เลยครับ ไม่เคย tweak เองเลย เพราะไม่รู้จะไปเริ่มตรงไหน)

อีกเรื่องนึงก็เป็นแนวความคิดเกี่ยวกับการ scan EKG ผู้ป่วยลงไปบนระบบครับ เอาไปใส่ไว้ตรงไหนดีครับ ทำอย่างไรด้วยครับ

ขอบคุณมากครับ
Intern2 รพช.สุวรรณภูมิ จ.ร้อยเอ็ด

Server : IBM x3400 (P/N 7975A2A)
XeonE5405/2.0GHz/12MB-L2 2x512MB H/S-SAS/SATA
1GB (2x512MB) PC2-5300 DDR2 FBD CL4
Linux CentOS 4.4? mysql  5.1.24-RC
HosXP 3.51.10.21

ขึ้นระบบ 1สค50 แต่ผมเริ่มมาใช้ 1พค51 (ไม่มีใครมาสอนเรื่องระบบเลย อะไรเนี่ย แล้วให้เป็นประธานIM??)

ไม่มีประสบการณ์ Linux , server เลยครับ ง่าวจริงๆ ช่วยแนะนำแหล่งศึกษาหน่อยครับ จะขอบคุณมากๆ

ออฟไลน์ มนตรี บอยรักยุ้ยคนเดียว

• Hero Member
  • Respect: +12
    • โรงพยาบาลชุมชน ด่านมะขามเตี้ย
Re: ขอคำแนะนำด้วยครับ "การลงข้อมูลตอบกลับ refer"
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2008, 20:29:55 PM »
0
มีระบบให้ตอบกลับ refer และสามารถ scan ใบ refer ได้ครับ ระบบ opd
เริ่ม11พย.2548OPD-Paperlessพร้อมHOSxPลดโลกร้อน
FF-Paperless(รพ.สค.)เริ่ม1ตค2555=100%
IPD-Lesspaper1ตค2560ระบบDmsByNeoNetwork
IPD-Paperless1พ.ค2562ระบบHOSxPXE4
ServerMTOL8.5+MDB-10.4.20,SlaveOL8.5+MDB-10.7.3
LOG=PostgreSQL11,INV=PostgreSQL11

ออฟไลน์ ทานน้ำ

• Full Member
  • ดวงพร ประกาศ(จอย) ผู้จัดการโครงการติดตั้งระบบฺBMS
  • Respect: +1
Re: ขอคำแนะนำด้วยครับ "การลงข้อมูลตอบกลับ refer"
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2008, 20:54:50 PM »
0
ไปที่ระบบผู้ป่วยนอก
ทะเบียน Refer
แล้วเลือกวันที่ ที่ Refer
เลือกชื่อคนไข้
แล้วจะมีปุ่มข้างล่าง ซ้ายมือ
ว่า ตอบกลับ Refer ค่ะ
ดวงพร  ประกาศ(จอย)
ผู้จัดการโครงการติดตั้งระบบและดูแลหลังการขาย
บริษัทบางกอกเมดิคอลซอฟต์แวร์จำกัด

ออฟไลน์ อู๋kokha50

• อยากได้ความรู้Hosxpต้องลงมือเรียนรู้
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2008, 21:48:30 PM »
0
ไปที่ระบบผู้ป่วยนอก
ทะเบียน Refer
แล้วเลือกวันที่ ที่ Refer
เลือกชื่อคนไข้
แล้วจะมีปุ่มข้างล่าง ซ้ายมือ
ว่า ตอบกลับ Refer ค่ะ

เพิ่มเติ่มรูปภาพครับ
โรงพยาบาลเกาะคา จังหวัดลำปาง โทร 054281393 ต่อ 128 Server : HP Proliant ML150 G3 Xeon 2.0 Ram 16 G  HDDSATA 160 G 2 ตัว CentOS 5.2 Linux MySQL 5.1.30-4percona
HosXp Version 3.55.5.8b
Client : winXP,  Version 3.55.5.8b
 ขึ้นระบบ 1 พ.ค.50

ออฟไลน์ poramat

• Respect: +36
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2008, 13:19:15 PM »
0
อยากจะให้เพิ่มเติมเกี่ยวกับระบบ Refer ครับ
1. กรณีผู้มารับบริการถูกส่งตัวมาจากที่อื่น(มีใบส่งตัวมาด้วย) น่าจะให้มีช่องให้ติ๊กเลือก ตรงหน้าบันทึกส่งตรวจ ว่าเป็นผู้ป่วยส่งตัวมาจากที่อื่น
2. และเมื่อแพทย์ใช้งานระบบห้องตรวจแพทย์ สามารถตอบกลับใบ Refer จากหน้าจอห้องตรวจได้เลย
2. กรณีเข้าไปที่หน้าจอระบบ Refer รายชื่อผู้ป่วยทีู่ถูกส่งตัวมาแสดงให้อัตโนมัติ จากนั้นสามารถเลือกตอบใบ Refer บันทึกรายละเอียดเพิ่มเติม และ  Dx , Rx ที่ให้บริการน่าจะดึงมาให้เองอัตโนมัติ ครับ
ปรเมษฐ  แควภูเขียว poramat.pik@gmail.com
รพ.เกษตรสมบูรณ์ จ.ชัยภูมิ (รพช. 60 เตียง)
www.kaset-hospital.org
Implement 10 มี.ค.53 by BMS
HOSxP 3.55.12.25f + DataCenter + LIS
CentOS 5.5 _64
MySQL 5.1.54 percona+ExtraDB
HOSxP PCU รพสต. 16 แห่ง
ชื่นชม อบอุ่น มั่นใจ ในชุมชน HOSxP ครับ

ออฟไลน์ white

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2008, 14:11:25 PM »
0
อยากจะให้เพิ่มเติมเกี่ยวกับระบบ Refer ครับ
1. กรณีผู้มารับบริการถูกส่งตัวมาจากที่อื่น(มีใบส่งตัวมาด้วย) น่าจะให้มีช่องให้ติ๊กเลือก ตรงหน้าบันทึกส่งตรวจ ว่าเป็นผู้ป่วยส่งตัวมาจากที่อื่น
2. และเมื่อแพทย์ใช้งานระบบห้องตรวจแพทย์ สามารถตอบกลับใบ Refer จากหน้าจอห้องตรวจได้เลย
2. กรณีเข้าไปที่หน้าจอระบบ Refer รายชื่อผู้ป่วยทีู่ถูกส่งตัวมาแสดงให้อัตโนมัติ จากนั้นสามารถเลือกตอบใบ Refer บันทึกรายละเอียดเพิ่มเติม และ  Dx , Rx ที่ให้บริการน่าจะดึงมาให้เองอัตโนมัติ ครับ

คิดว่าเห็นด้วยครับ
แต่ยังไม่เคยลองจริงๆ เพราะรพ.ชัยภูมิก็ยังไม่ได้ใช้ (รอเค้าพิจารณา หวังว่าจะเลือกใช้ hosxp...)
แล้วภูเขียวใช้แล้วหรือครับ หรือว่าจะเอาไว้บันทึก Dx เฉยๆ
อดีต intern2 รพ.แก้งคร้อ ชัยภูมิ
อยากช่วยพัฒนา ให้เป็นโปรแกรมที่น่าใช้ระดับชาติ

กระทู้ห้องตรวจแพทย์ สำหรับแพทย์เพื่อช่วยพัฒนาโปรแกรม
-ปรับปรุงรายการนัดผู้ป่วย
http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=6511.0
-การอ่านผล x-ray ใน patient EMR
http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=5999.0
-การอ่านผล LAB
http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=6040.0
-Request ห้องตรวจ หน้าซักประวัติ(F1)
http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=6088.0
-Request ห้องตรวจ หน้าประวัติ(F2)
http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=6069.0
-Request ห้องตรวจ หน้าสั่งเวชภัณฑ์(F3)
http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=6128.0

ออฟไลน์ อู๋kokha50

• อยากได้ความรู้Hosxpต้องลงมือเรียนรู้
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2008, 17:57:56 PM »
0

จะต้องการเพิ่มอีก 2 แห่ง คือ 1. ระบบส่งตรวจ  2. ระบบห้องตรวจ ใช่ไหมครับ 

ระบบตอนนี้ก็มีอยู่ 2 แห่ง แล้วนี่ครับ
1.ที่ระบบจุดซักประวัติ
 2.ที่ระบบผู้ป่วยนอก-->ทะเบียนRefer เป็นระบบใหญ่ (ศูนย์ประสานรับ-ส่งต่อผู้ป่วย)มักใช้ในเวลาราชการ ที่รพ.ผมเปิดใช้ระบบนี้มี จนท.ประจำ รองรับ EMS และไข้หวัดนก และประสานการรับ-ส่งต่อ รพศ.และสอ ด้วย ครับ

หากการลงบันทึกรายละเอียดไม่ครอบคลุม
(อาจเกิดจากคนบันทึกไม่ได้ใช้ คนใช้ไม่ได้บันทึก=ขาดความตระหนัก/ไม่ตรงความต้องการผู้ใช้)
IM--->กำหนดมาตรฐานขั้นต่ำการบันทึกReferครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 26, 2008, 18:14:49 PM โดย kokha50 »
โรงพยาบาลเกาะคา จังหวัดลำปาง โทร 054281393 ต่อ 128 Server : HP Proliant ML150 G3 Xeon 2.0 Ram 16 G  HDDSATA 160 G 2 ตัว CentOS 5.2 Linux MySQL 5.1.30-4percona
HosXp Version 3.55.5.8b
Client : winXP,  Version 3.55.5.8b
 ขึ้นระบบ 1 พ.ค.50

ออฟไลน์ HiMen

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2008, 18:01:54 PM »
0
ขอถามต่อนะครับ ใกล้ความจริงแล้ว  :D

case ที่มักมีปัญหาคือ case refer กลับจากรพจ.ครับ กลับมารับยาต่อที่ OPD
ถ้าผมลงข้อมูลตรง "ทะเบียน refer" ก้ไปลงที่ปุ่ม "ลงรับ refer" ใช่ไหมครับ

ทีนี้ถ้าผมจะ access ข้อมูลตรงนี้จากส่วน ห้องทำงานแพทย์ ได้ไหมครับ จะได้สะดวกแพทย์ OPD
เท่าที่ผมดู มันไม่มีปุ่มเข้าไปจากทางนี้เลย

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ยังไม่มีใครพูดเรื่อง scan EKG เลยครับ มีใครทำบ้างหรือยัง ผมเห็น function "รูปถ่าย" ใน PE มี Capture ด้วย
อยากรู้ว่ามีท่านใดลองใช้ตรงนี้ดูยังครับ แล้วถ้าเปิดหน้าประวัติเก่า มันจะไปอยู่ตรง scan image หรือไม่ จะมีปัญหาเรื่องขนาด และ resolution ไหม เพราะ EKG มันก็เล็กๆอ่ะครับ  :-\
Intern2 รพช.สุวรรณภูมิ จ.ร้อยเอ็ด

Server : IBM x3400 (P/N 7975A2A)
XeonE5405/2.0GHz/12MB-L2 2x512MB H/S-SAS/SATA
1GB (2x512MB) PC2-5300 DDR2 FBD CL4
Linux CentOS 4.4? mysql  5.1.24-RC
HosXP 3.51.10.21

ขึ้นระบบ 1สค50 แต่ผมเริ่มมาใช้ 1พค51 (ไม่มีใครมาสอนเรื่องระบบเลย อะไรเนี่ย แล้วให้เป็นประธานIM??)

ไม่มีประสบการณ์ Linux , server เลยครับ ง่าวจริงๆ ช่วยแนะนำแหล่งศึกษาหน่อยครับ จะขอบคุณมากๆ

doramon

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2008, 18:04:36 PM »
0
ขอถามต่อนะครับ ใกล้ความจริงแล้ว  :D

case ที่มักมีปัญหาคือ case refer กลับจากรพจ.ครับ กลับมารับยาต่อที่ OPD
ถ้าผมลงข้อมูลตรง "ทะเบียน refer" ก้ไปลงที่ปุ่ม "ลงรับ refer" ใช่ไหมครับ

ทีนี้ถ้าผมจะ access ข้อมูลตรงนี้จากส่วน ห้องทำงานแพทย์ ได้ไหมครับ จะได้สะดวกแพทย์ OPD
เท่าที่ผมดู มันไม่มีปุ่มเข้าไปจากทางนี้เลย

ยังไม่มีใครพูดเรื่อง scan EKG เลยครับ มีใครทำบ้างหรือยัง ผมเห็น function "รูปถ่าย" ใน PE มี Capture ด้วย
อยากรู้ว่ามีท่านใดลองใช้ตรงนี้ดูยังครับ แล้วถ้าเปิดหน้าประวัติเก่า มันจะไปอยู่ตรง scan image หรือไม่ จะมีปัญหาเรื่องขนาด และ resolution ไหม เพราะ EKG มันก็เล็กๆอ่ะครับ  :-\

แนะนำตัวเอง

ออฟไลน์ golf_win

• Respect: +112
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2008, 23:06:51 PM »
0

น่าจะลองดูในส่วนของ EMR จากหน้าห้องตรวจก็สามารถเข้าไปตรวจสอบข้อมูลได้นะครับ คิดว่าน่าจะเป็นอีกทางเลือกหนึ่งครับ ;D ;D
โรงพยาบาลเจ็ดเสมียน จังหวัดราชบุรี
Start 19-1-51    35 station
HOSxP  3.59.5.18 Activate License
Tel. 032-305096-7 ต่อ 118
Web. http://csmhos.thaiddns.com:8080
         http://csmhos.thaieasydns.com:8080