ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาการใช้ PCU  (อ่าน 3953 ครั้ง)

ออฟไลน์ perjer4675

• Full Member
  • ไม่มีใครรู้ใจเราเท่ากับเรารู้ใจตัวเอง
  • Respect: +2
    • ไทย - เพ้อเจ้อ
ปัญหาการใช้ PCU
« เมื่อ: กันยายน 03, 2008, 15:42:20 PM »
0
ผมได้ทดลองใช้ PCU ในหน้าห้องตรวจแพทย์ ในงานส่งเสริมสุขภาพ พบปัญหาที่เกิดจากการ ลงทะเบียนในหน้าจอห้องตรวจแพทย์

ปัญหา คือ เมื่อทำการลงทะเบียนจากห้องตรวจแพทย์ สถานะภาพใน ฟิลด์ death จะเป็นค่า null ซึ่งทำให้ไม่สามารถค้นหาคนไข้ ในหน้าจอของบัญชีต่างๆ ได้

ชื่อ นาย เกรียงไกร  ทาฤทธิ์
โรงพยาบาลสมุทรปราการ
ยังไม่ได้ทำอย่าบอกว่า ทำไม่ได้
mail perjer4675[at]hotmail.com
เว็บส่วนตัว www.perjer.net

ออฟไลน์ BMS MA Team

• Sr. Member
  • *TaK Ka TaN*
  • Respect: +1
Re: ปัญหาการใช้ PCU
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 03, 2008, 16:09:34 PM »
0
 :'(   :'(    :'(
- BMS Maintenance -

ออฟไลน์ manoi

• Hero Member
  • Respect: +170
    • HOSxP Community Center
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 03, 2008, 16:20:56 PM »
0
แก้ไขให้แล้วครับใน 3.51.9.3 แต่แก้ปัญหาเฉพาะหน้าโดยกดปุ่มนี้ก่อนครับ
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

• ไม่มีใครรู้ใจเราเท่ากับเรารู้ใจตัวเอง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 05, 2008, 23:59:50 PM »
0
ขอบคุณครับอาจารย์ MN.  ;D ;D
ยังไม่ได้ทำอย่าบอกว่า ทำไม่ได้
mail perjer4675[at]hotmail.com

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 06, 2008, 00:11:02 AM »
0
 อาจารย์ครับมีอีกนิดหนึ่งครับ
ตรงงานบัญชี 2 ครับการลงข้อมูลหญิงตั้งครรภ์ ครับ
ซึ่งในหน้าจอของ ข้อมูลหญิงตั้งครรภ์ จะมีให้กรอก LMP ครับ ซึ่งค่าตัวนี้จะเป็นค่าที่ไปคำนวนเพื่อเป็นอายุครรภ์ในหน้าจอ บันทึกการตรวจครรภ์ แต่การจะคำนวนได้จำเป็นต้อง บันทำในส่วนของหน้าจอ ข้อมูลหญิงตั้งครรภ์ ก่อน ถ้าหากไม่บันทึก แล้วไปทำการบันทึกการตรวจครรภ์ เลยจะทำให้มี pop up แสดงขึ้นมาว่า invalid PA week ครับ แต่ถ้าต้องบั้นทึกหน้า ข้อมูลหญิงตั้งครรภ์ แล้วเข้ามาใหม่อีกทีหนึ่งแล้วค่อยมาลงในส่วนของ บันทึกการตรวจครรภ์ จะทำให้ user ทำงานช้าขึ้นมากเลยครับ อาจารย์

ออฟไลน์ white

• Respect: 0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 06, 2008, 00:42:04 AM »
0
ตรงงานบัญชี 2 ครับการลงข้อมูลหญิงตั้งครรภ์ ครับ
ซึ่งในหน้าจอของ ข้อมูลหญิงตั้งครรภ์ จะมีให้กรอก LMP ครับ ซึ่งค่าตัวนี้จะเป็นค่าที่ไปคำนวนเพื่อเป็นอายุครรภ์ในหน้าจอ บันทึกการตรวจครรภ์ แต่การจะคำนวนได้จำเป็นต้อง บันทำในส่วนของหน้าจอ ข้อมูลหญิงตั้งครรภ์ ก่อน ถ้าหากไม่บันทึก แล้วไปทำการบันทึกการตรวจครรภ์ เลยจะทำให้มี pop up แสดงขึ้นมาว่า invalid PA week ครับ แต่ถ้าต้องบั้นทึกหน้า ข้อมูลหญิงตั้งครรภ์ แล้วเข้ามาใหม่อีกทีหนึ่งแล้วค่อยมาลงในส่วนของ บันทึกการตรวจครรภ์ จะทำให้ user ทำงานช้าขึ้นมากเลยครับ อาจารย์

เสียเวลายังไงหรือครับ จะได้ช่วยเสนอครับ
พยาบาลไม่ซักประวัติให้เสร็จก่อนตรวจ?
LMP เป็นข้อมูลซักประวัติที่ สำคัญมากที่สุดทางการแพทย์เกี่ยวกับการฝากครรภ์ครับ
ไม่ควรข้ามไปตรวจก่อนโดย ไม่ลง LMP ถ้าจำไม่ได้ อย่างน้อยคร่าวๆก็ยังดี
อดีต intern2 รพ.แก้งคร้อ ชัยภูมิ
อยากช่วยพัฒนา ให้เป็นโปรแกรมที่น่าใช้ระดับชาติ

กระทู้ห้องตรวจแพทย์ สำหรับแพทย์เพื่อช่วยพัฒนาโปรแกรม
-ปรับปรุงรายการนัดผู้ป่วย
http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=6511.0
-การอ่านผล x-ray ใน patient EMR
http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=5999.0
-การอ่านผล LAB
http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=6040.0
-Request ห้องตรวจ หน้าซักประวัติ(F1)
http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=6088.0
-Request ห้องตรวจ หน้าประวัติ(F2)
http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=6069.0
-Request ห้องตรวจ หน้าสั่งเวชภัณฑ์(F3)
http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=6128.0

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 06, 2008, 00:54:45 AM »
0

เสียเวลายังไงหรือครับ จะได้ช่วยเสนอครับ
พยาบาลไม่ซักประวัติให้เสร็จก่อนตรวจ?
LMP เป็นข้อมูลซักประวัติที่ สำคัญมากที่สุดทางการแพทย์เกี่ยวกับการฝากครรภ์ครับ
ไม่ควรข้ามไปตรวจก่อนโดย ไม่ลง LMP ถ้าจำไม่ได้ อย่างน้อยคร่าวๆก็ยังดี

ก็คือว่า เราเปิดหน้าจอในส่วนของ ข้อมูลหญิงตั้งครรภ์ พอเรากรอกข้อมูล LMP แล้วเรายังไม่บันทึกแต่เราจะเข้าไปในแทบของการมารับบริการ แล้วเพิ่ม visit แล้วเข้าไปทำการลงข้องมูลในหน้าจ้อ บันทึกการตรวจครรภ์ แล้วเราจะบันทึกไม่ได้ครับเพราะเรายังไม่ได้บันทึกในหน้าจอ ข้อมูลหญิงตั้งครรภ์ ให้ลงในฐานข้อมูลก่อนนะครับ ทำให้เราต้องเลือกรายชื่อคนไข้ขึ้นมาอีกครั้งเพื่อจะลงในส่วนของ  บันทึกการตรวจครรภ์ อีกครังครับ

ออฟไลน์ ~ Red Indian ~

• ~> Bangmod 17 <~
  • Respect: 0
    • www.hosxp.net
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 06, 2008, 11:57:48 AM »
0

เข้าใจว่าพยาบาลทำงานหน้าจอห้องตรวจ แทนแพทย์ไปเลยค่ะ
~  N a L i e w  ~