ผู้เขียน หัวข้อ: mini review : Nitro PDF Professional 5  (อ่าน 7647 ครั้ง)

ออฟไลน์ กรรมกรไอที

• Hero Member
  • เมื่อเทคโนโลยีคือลมหายใจของเรา
  • Respect: +6
mini review : Nitro PDF Professional 5
« เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2008, 11:43:33 AM »
0
สวัสดีครับ ไม่ได้มาโพสนาน วันนี้รู้เบื่อๆ เลยเอาโปรแกรมดี ๆ มาแนะนำสมาชิก คราวก่อนผมได้เอาคราวข่าวของ Adobe Acrobat 9 มาแนะนำไปแล้ว ไม่รู้ว่าใครได้ไปสัมผัสกันมาบ้างแล้วหรือยัง วันนี้ผมมีโปรแกรมจัดการ pdf ไฟล์มาแนะนำอีกตัวหนึ่ง มีชื่อว่า Nitro PDF Professional ซึ่งเวอร์ชั่นล่าสุดตอนนี้ก็คือเวอร์ชั่น 5
Nitro PDF Professional เป็นโปรแกรมจัดการไฟล์ pdf ตัวหนึ่งที่มีความสามารถที่มากมายกายกอง เหตุที่ทำให้ผมได้รู้จักก็เพราะมีความต้องการของรุ่นพี่คนหนึ่งที่อยากหาโปรแกรมจัดการ pdf สักตัวที่ตัวไม่ต้องใหญ่มาก แต่มีความสามารถเพียงพอที่จะทำงานได้ เพราะลำพังตัว Adobe Acrobat นั่นตัวใหญ่ ติดตั้งที่หมดพื้นที่ไปเกือบ 1GB แถมบ้างครั้งก็ทำงานอืดด้วย (ยิ่งถ้าเครื่องที่เก่า ๆ ไม่ค่อยแรงเท่าไรจะเห็นได้ชัด) ก็เลยแนะนำตัวนี้ไป
ตัวโปรแกรมติดตั้งมีขนาดไม่ใหญ่ไม่โตมากเท่าไรครับ ขนาดประมาณ 30MB สำหรับสเปกเครื่องที่ขอมา

Desktops: Windows® 2000, XP Home, XP Professional or Vista (XP Professional 64, Vista 64 NOT supported)
Servers: Windows 2000/2003 Terminal Server/Citrix Presentation Server.
For more on server-side deployment, check out the Citrix and Terminal Server software page.
Pentium® III processor or equivalent (Pentium 4 recommended)
256 MB system memory (512 MB recommended)
150 MB of available hard drive space
Microsoft Office 2000, XP, 2003, 2007 (required for Microsoft Office integrated features)
(ดู ๆ แล้วก็ไม่ค่อยกินทรัพยากรเครื่องสักเท่าไร)

มาดูหน้าตาเลยนะครับ

หลังจากที่ติดตั้งโปรแกรมเสร็จแล้ว อันนี้คือหน้าตาแรกที่ได้เห็นครับ

หน้าโตโดยรวมของโปรแกรม สวยสดงดงามด้วย ribbon style

เมนูต่าง ๆ ครับ

การใช้งานก็ง่าย ๆ ครับหลังจากที่ติดตั้งโปรแกรมแล้ว จะมี printer ขึ้นมาตัวหนึ่งมีชื่อว่า Nitro PDF Driver 5 ตามรูปเลยครับ เวลาเราต้องการสร้าง pdf ไฟล์ก็แค่สั่งพิมพ์ผ่าน printer ตัวนี้ (เรียกแบบง่าย ๆ เลยนะครับ)

อันนี้เป็นหน้าตาเวลาเราอ่านไฟล์ pdf ครับ ผมว่าเครื่องมือเรียกใช้ง่ายดีนะ ผมชอบดีครับ ตอนนี้ก็เลยติดตั้งลงเครื่องแทนที่ adobe ไปเรียบร้อยแล้ว

ใครที่สนใจก็เข้าไปอ่านข้อมูลได้ที่ www.nitropdf.com ดูนะครับ เดี่ยวคราวหน้าว่าง ๆ จะเอา SnagIt9 กะ Camtasia 5 จากค่าย SmithTech มา review ให้ดูอีก

doramon

• บุคคลทั่วไป
Re: mini review : Nitro PDF Professional 5
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2008, 12:01:21 PM »
0
ผมใช้ตัวฟรี อยู่

ออฟไลน์ เข้ม

• Hero Member
  • Respect: +4
    • phichit hospital
Re: mini review : Nitro PDF Professional 5
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2008, 13:18:03 PM »
0
ผมใช้ตัวฟรี อยู่

ถ้าอ่านอย่างเดียว ผมใช้ (เกือบทั้ง รพ.)

FoxitReader ครับ

ติดตัั้งไม่ถึง 1 นาที ใช้ได้ฉลุย มีเวอร์ชัน ฟรี ไม่เปลือง HD  ;D
Phichit Hospital
HOSxP 3.61.10.31 on FreeBSD 9.2
By BMS - Dec 26, 2007