ผู้เขียน หัวข้อ: ขอโปรแกรมดูแล หรือเฝ้าดูการวิ่งของข้อมูล ในเครือข่ายหน่อยครับ  (อ่าน 6995 ครั้ง)

ออฟไลน์ sshpt

• Sr. Member
  • Respect: 0
    • http://ss-hospital.no-ip.org/
ขอโปรแกรมดูแล หรือเฝ้าดูการวิ่งของข้อมูล ในเครือข่ายหน่อยครับ
เหตุผลและความจำเป็น เนื่องจากมี ข้อความแสดงที่หน้าจอ บางจุดหน่อยครั้ง โดยเฉพาะห้องตรวจโรคของ ผอ.  ;D SQL Error can't connect to MySQL Server on '192.168.1....' (10065)

ต้องการหาโปรแกรมที่ตรวจสอบว่า มันหลุดบ่อยแค่ไหนเครื่องไหนบ้างครับ เพราะเท่าที่สอบถามก็เจอกันมากครับ ผมยังหาสาเหตุไม่เจอเลย  :'(   :D ;D
รพ.เสิงสาง จ.นครราชสีมา  (ขนาด 30 เตียง)  Server IBM eServer xSeries 226 
CPU Xeon 3.0 GHz.  SISC-HD 73 Gb. X 2  ECC-Ram 512 Mb. X 2
ขึ้นระบบโดยทีม BMS เดือน เมษายน 2550
OS CentOS 5.1 MySQL 5.1.23-rc  HosXP V.3.51.9.23 เมื่อ 25 กย. 51
ss-hospital@hotmail.com   >>>   http://ss-hospital.no-ip.org/

ออฟไลน์ manoi

• Hero Member
  • Respect: +170
    • HOSxP Community Center
มีการ set ip ชนเครื่อง server หรือไม่ก็ switch มีปัญหาครับ
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

ออฟไลน์ kee_seka

• Respect: +1
เป็นเหมือนกันเลยครับ  SQL Error can't connect to MySQL Server on '192.168.1....' (10065)
ที่ เป็นทุกจุดใน รพ.เลยครับเครื่องที่ต่อ กับ server Hosxp ช่วยด้วยนะครับ
Narongsak  Tharhaingam
http://sekahos.org
โรงพยาบาลเซกา จังหวัดบึงกาฬ
email   kee_416@hotmail.com
จนท ระบบคอมพิวเตอร์
server HP... ram 12 g hd 146 g centos 6.4  mysql 5.1.42
slave   IBM X... ram 4 g hd 72 g centos 5.3  mysql 5.5.28
salve   HP PC  ram 2 g hd 500 g centos 5.3  mysql 5.1.42
hosxp 3.55.7.14
ความรู้น้อย จะพยายามให้มากศึกษาให้มากขึ้นครับ

ออฟไลน์ jdadmin1

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
1. ตรวจสอบ Switching Hub ว่ามีปัญหาหรือเปล่า วงแลนมองเห็นกันหรือเปล่า
2. หากวงแลนยังมองเห็นกันปกติ Restart Server ครับ
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.67.6.5
Slave1   : HOSxP 3.67.6.5
Upgrade 8/06/2567
Facebook : Suntad Mamak

ออฟไลน์ Neo28

10065   WinSock: No route to host    ;D
MR.WISANU   KRAINARA  (PAO)
Medical  Record Science 28
Nabonhospital

ออฟไลน์ chumphoncity

• Full Member
  • เกิดเป็นมนุษย์สิ้นสุดแค่ตาย เอาอะไรมากมายในอนัตตา
    • เกิดเป็นมนุษย์สิ้นสุดแค่ตาย เอาอะไรมากมายในความอนัตตา จะเอาอะไร...จะเอาอะไรกันนักหนา...
ใช้คนตรวจสอบดูก่อนดีกว่าครับ  ;D  ดังนี้
1. ตรวจดู ip address ของเครื่อง server ห้ามซ้ำกับเครื่องลูก ตามที่อ.ชัยพรแนะนำ
2. ตรวจดู ip address เครื่องลูกทุกเครื่อง ให้รันบนหมู่บ้านเดียวกัน แต่ห้ามเลขบ้านซ้ำกัน
    (192.168.1.101 = อำเภอ192 ตำบล 168 หมู่ที่ 1 บ้านเลขที่ 101)
3. เวลาเข้าโปรแกรม กด รูปกุญแจ ดูตัวเลขในช่อง Host ต้องเป็นเลขเดียวกับ ip address ของโฮสต์ครับ ถ้าเครื่องไหนไม่ตรงก็เปลี่ยนซะ

นอกเหนือจากนี้ ถ้าเป็นปัญหาทางด้านอุปกรณ์แนะนำให้หาตัวใหม่มาลองเสียบๆถอดๆดูครับ
นายสิริพงษ์  จำลองเพ็ชร (หน่อง)
นักเทคนิคการแพทย์ โรงพยาบาลธนบุรี ชุมพร
Server : Dell PowerEdge 2900  Xeon E5410@2.33 GHz RAM 2.0 GB
OS : WindowsServer 2003 R2 กำลังจะแปลงร่างเป็น CentOS5.1 ในไม่ช้า

Slave&Client Pentium DualCore E2180@2 GHz RAM 1.0 GB

SERVER & Client - HosXP 3.51.6.18 ลงข้อมูล ทดสอบระบบ ไม่มีกำหนด

--ถ้าแค่นี้ แค่นี้ ยังแค่นี้                   ถ้าแค่นี้ แค่นั้น จะแค่ไหน
ก็แค่นี้ แค่นั้น แทบขาดใจ               จะแค่นี้ แค่ไหน ก็ให้เธอ--

ออฟไลน์ kee_seka

• Respect: +1
พี่ครับลองทำตามที่ chumphoncity  บอกแล้วนะครับเปลียน สวิต ใหม่แล้ว เปลี่ยนสายแลนใหม่ แล้ว ก็ยังเป็นเหมือนเดิม เวลาทดสอบโดยการ ping 192.168.10...... ก็ยังขาดๆ หายครับ เป็นที่ Server หรือป่าวคับ ผมดูอยู่นานเหมือนกันครับ ลอง ping กับเครื่องแม่ ต่อสายแบบไขว้ ก็ใช้ได้ปกตินะคับ   ping มาให้ดูด้วยนะครับ

ขาดๆ หาย เหมือนในรูปนั้นแหละครับ หมดปัญญาครับ
Narongsak  Tharhaingam
http://sekahos.org
โรงพยาบาลเซกา จังหวัดบึงกาฬ
email   kee_416@hotmail.com
จนท ระบบคอมพิวเตอร์
server HP... ram 12 g hd 146 g centos 6.4  mysql 5.1.42
slave   IBM X... ram 4 g hd 72 g centos 5.3  mysql 5.5.28
salve   HP PC  ram 2 g hd 500 g centos 5.3  mysql 5.1.42
hosxp 3.55.7.14
ความรู้น้อย จะพยายามให้มากศึกษาให้มากขึ้นครับ

doramon

• บุคคลทั่วไป
ดึงสายแลน ออกที่ละเส้น ครับ

แล้วดูว่าสัญญาณมาหรือเปล่าเพื่อมีใคร กำหนด ip ชนกับ server

ออฟไลน์ manoi

• Respect: +170
    • HOSxP Community Center
อาจจะมี Ethernet card ในเครื่องบางเครื่องมีปัญหาและส่งสัญญานรบกวนระบบครับ ทำอย่างที่ อ.อ๊อด บอกอาจจะหาเครื่องนั้นได้ หรือไม่ก็เปลี่ยน switch ใหม่ (อีกที) แต่เป็นแบบ layer 3 switch ครับ
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

ออฟไลน์ chinaga

ลองทกสอบดูสายหรือยังครับ ผมเคยเจอครับหาทุกอย่างจนหมดแล้วก็ยังเหมือนเดิม เปลี่ยน hup ก็แล้ว ลงเครื่อง ใหม่ก็แล้ว เปลี่ยน แลนกาดร์ก็แล้ว ยัง ping ติด ๆ ดับ ๆ เหมือนเดิม สุดท้ายมาเจอ ตรงที่สายครับ พบว่าในสายที่เข้า หัว มีสายหนึ่งมันหลุด ไม่เข้าล็อกของมันครับ ถ้าเปลี่ยนอะไรหมดแล้วยังไม่หายลองเช็คสายดูดีๆนะครับ ผมเจอมากับตัวเองหาอยู่ 3 วันครับ ภูเขามีเส้นผมมาบังครับ
โรงพยาบาลสังขะ สุรินทร์ IBM X3650 Ram 20 G Centos 5.3 Mysql 5.1.47 XtraDB  hosxp 3.55.2.6
user คือผู้เป็นใหญ่ในระบบ
http://www.surinadmin.com/

ออฟไลน์ GODgimuru

• Respect: +5
คริๆ เข้ามาอ่าน เจอ คล้ายๆ ผมเลย  มึนไปหลายวันเหมือนกัน root ip ฟรัด  ครับ มันจะฟรัด จน สวิต ฮับ เรา เน่าไปเลย นะครับ แล้ว ก็ จะใช้ ได้ อีก เป็นๆ หายๆ  พอรี เครื่อง ก็จะหาย พอ สองเครื่องนี้มา เจอ กัน เป็น อีก ครับ สวิต กะพริบ รัว มาก ครับ วิธีแก้เบื่องต้น ถอนสาย ทีละสาย ครับ แต่ รพ ไหน มี server จ่าย ip ก็ดีหน่อย ครับ ตอนนี้ ผมเลยไม่ตั้ง auto  ip แย้ววว
พนักงานธุรการ
โรงพยาบาลพนม 30เตียง
จังหวัด สุราษฎร์ธานี ห่างตัวเมือง 70 กิโลเมตร
ที่ท่องเที่ยวเขาสก
เริ่มใช้ hosxp 10 ตุลาคม 2549
ปัจจุบันใช้ เวอร์ชั่น HOSxP 3.54.11.2
25/10/54
centos 5.4
server MYSQL Percona-Server-5.1.47-11.1
IBM Server Rack 1U x3550
RAM DDR 8GB Harddisk 500GB X2