ผู้เขียน หัวข้อ: คนไข้สิทธิเบิกได้ (สกส.) ทำค้างชำระไม่ได้  (อ่าน 5128 ครั้ง)

ออฟไลน์ virgo

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
คนไข้สิทธิเบิกได้ ใช้ใบเสร็จ สกส. ทำค้างชำระไม่ได้คะอาจารย์ช่วยดูให้ด้วยคะ

ใช้ ver 3.50.11.9 คะ
วิรดา  คำเนตร  เภสัชกร  รพ.กาญจนดิษฐ์  จ. สุราษฎร์ฯ

ออฟไลน์ manoi

• Hero Member
  • Respect: +170
    • HOSxP Community Center
Re: คนไข้สิทธิเบิกได้ (สกส.) ทำค้างชำระไม่ได้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2008, 16:10:08 PM »
0
เนื่องจากค่าใช้จ่ายของสิทธิ สกส. ระบบออกแบบให้ไม่สามารถลงค้างชำระได้ (ต้องชำระเต็มจำนวน) แต่มีทางแก้คือ ต้องกำหนดให้ผู้ป่วยมี 2 สิทธิครับ คือ สิทธิ สกส. และชำระเงินเอง  โดยเจ้าหน้าที่ต้องกำหนดว่ารายการไหนจะเป็นของสิทธิอะไร (ที่ห้องการเงิน) จากนั้นจึงออกใบเสร็จ 2 ใบ ใบแรกของสิทธิ สกส. และใบที่สองสำหรับสิทธิชำระเงินเองครับ แต่ลงเป็นค้างชำระ
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

ออฟไลน์ pop_hosxp

• Respect: +38
    • Phanomphrai Hospital
Re: คนไข้สิทธิเบิกได้ (สกส.) ทำค้างชำระไม่ได้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2008, 16:21:20 PM »
0
ถ้าลงเป็นค้างชำระแล้วกรณีที่ผู้ป่วยมาจ่ายเงินจะเป็นสิทธิชำระเงินเอง ทำให้การสรุปรายงานอาจจะไม่ถูกต้อง หรือเปล่าครับ
pop434241@gmail.com
รพ.พนมไพร จ.ร้อยเอ็ด www.phanomphrai.net

ออฟไลน์ virgo

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 13:56:21 PM »
0
ถ้าอาจารย์จะกรุณาแก้ระบบ สกส. ให้สามารถค้างชำระได้จะสะดวกมากเลยคะ  ขอบคุณคะ
วิรดา  คำเนตร  เภสัชกร  รพ.กาญจนดิษฐ์  จ. สุราษฎร์ฯ

ออฟไลน์ KUNPAT(UBON)

• Jr. Member
  • **
  • Respect: +1
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2008, 16:21:29 PM »
0
ผมว่าสำคัญนะครับเพราะคนไข้สิทธิเบิกได้บางครั้งเงินไม่พอจ่าย เช่นเวลามาล้างไตหรือรับยาโรคไต(จ่ายเงินเป็นหมื่น) อาจารย์น่าจะปรับให้สิทธิเบิกได้ทำค้างชำระได้นะครับ  วิธีที่อาจารย์เคยบอกไว้มันทำยากน่ะครับ ไม่สะดวกควรทำค้างชำระได้เหมือนสิทะฺจ่ายเงินอื่นๆครับ
Mr.PATTANA RUNGRATSAME (ภก.เด่น)
รพ.๕๐พรรษามหาวชิราลงกรณ อ.เมือง จ.อุบลฯ
ขึ้นระบบ 4 เมษายน 2550 by BMS.

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2008, 17:09:47 PM »
0
เนื่องจากค่าใช้จ่ายของสิทธิ สกส. ระบบออกแบบให้ไม่สามารถลงค้างชำระได้ (ต้องชำระเต็มจำนวน) แต่มีทางแก้คือ ต้องกำหนดให้ผู้ป่วยมี 2 สิทธิครับ คือ สิทธิ สกส. และชำระเงินเอง  โดยเจ้าหน้าที่ต้องกำหนดว่ารายการไหนจะเป็นของสิทธิอะไร (ที่ห้องการเงิน) จากนั้นจึงออกใบเสร็จ 2 ใบ ใบแรกของสิทธิ สกส. และใบที่สองสำหรับสิทธิชำระเงินเองครับ แต่ลงเป็นค้างชำระ

ใช่ครับ สิทธิผู้ป่วยจ่ายตรงที่ต้องเบิกกับกรมบัญชีกลาง (ผ่าน สกส.) ต้องส่งเบิกเต็มจำนวน ส่วนใหญ่ไม่ต้องจ่ายเงินอยู่แล้ว หรือถ้ามีส่วนเกินก็จ่ายไม่มาก ไม่น่าจะมีปัญหานะครับ

ผมเห็นด้วยกับการแยกออกเป็น 2 สิทธิ คือสิทธิที่เบิกจ่ายตรง ก็ส่งเบิกทั้งหมด แต่ถ้าเป็นส่วนเกินหรือที่เบิกไม่ได้ก็แยกจ่ายต่างหากโดยใช้สิทธิเป็นชำระเงินเองก็ได้ครับ

ผมว่าสำคัญนะครับเพราะคนไข้สิทธิเบิกได้บางครั้งเงินไม่พอจ่าย เช่นเวลามาล้างไตหรือรับยาโรคไต(จ่ายเงินเป็นหมื่น) อาจารย์น่าจะปรับให้สิทธิเบิกได้ทำค้างชำระได้นะครับ  วิธีที่อาจารย์เคยบอกไว้มันทำยากน่ะครับ ไม่สะดวกควรทำค้างชำระได้เหมือนสิทะฺจ่ายเงินอื่นๆครับ
สงสัยว่าคนไข้ไต ทำไม่ต้องจ่ายเงินล่ะครับ
ค่าฟอกไตก็ต้องส่งเบิกผ่าน HD อยุ่แล้ว (ห้ามออกใบเสร็จให้ผู้ป่วยไปเบิก)
ส่วนค่ายาก็เบิกผ่าน สกส. (ผู้ป่วยคงต้องขึ้นทะเบียนอยู่แล้ว)
ดังนั้นไม่น่าจะต้องจ่ายค่ายาเป็นหมื่นอย่างที่ว่านะครับ
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)