ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง การแบ่งประเภทรายการยาในใบเสร็จโดยอัตโนมัติครับ  (อ่าน 5900 ครั้ง)

ออฟไลน์ chumphoncity

• Full Member
  • เกิดเป็นมนุษย์สิ้นสุดแค่ตาย เอาอะไรมากมายในอนัตตา
  • Respect: 0
    • เกิดเป็นมนุษย์สิ้นสุดแค่ตาย เอาอะไรมากมายในความอนัตตา จะเอาอะไร...จะเอาอะไรกันนักหนา...
สวัสดีครับ ผม หน่อง ร.พ.ธนบุรี ชุมพรครับ (ปัจจุบันใช้ HosXP v.3.51.5.17 กำลังโหลด 3.51.5.21 อยู่ครับ)

คือผมต้องการจัดทำรายการใบเสร็จตามชื่อกลุ่มของประกันสังคม ตามรูปที่ 1
โดยต้องการให้ยาที่สั่งจาก OPD เป็นยาผู้ป่วยนอก
ยาที่สั่งจาก IPD เป็นยาผู้ป่วยใน
และยาที่ IPD สั่งให้กลับบ้าน ก็เป็นยาผู้ป่วยกลับบ้าน

ปัญหาที่ผมเจอ คือ ยาทุกชนิดที่สั่งจาก OPD จะถูกระบุเป็นยาผู้ป่วยใน
ดังรูปที่ 2 เป็นภาพจากหน้าจอ สั่งยาและเวชภัณฑ์ ของ OPD

และรูปที่ 3 เป็นภาพจากหน้าจอคิดเงินของ Cashier ครับ

ผมลองแก้ปัญหาด้วยการใส่รายการยาในรายการค่ารักษาพยาบาล กลุ่มยาผู้ป่วยนอก 
ก็สามารถแยกรายการลงใบเสร็จตามประเภทกลุ่มที่ต้องการได้ ดังรูปที่ 4

แต่ผมอยากทราบว่า มีวิธีการอื่นไหมครับ ที่จะทำให้เราไม่ต้องพิมพ์รายการยาแยกออกเป็น 3 ชุด
และทำให้ยาที่สั่งจาก OPD ถูกกำหนดเป็นยาผู้ป่วยนอกได้โดยอัตโนมัติครับ
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2008, 10:54:24 AM โดย chumphoncity »
นายสิริพงษ์  จำลองเพ็ชร (หน่อง)
นักเทคนิคการแพทย์ โรงพยาบาลธนบุรี ชุมพร
Server : Dell PowerEdge 2900  Xeon E5410@2.33 GHz RAM 2.0 GB
OS : WindowsServer 2003 R2 กำลังจะแปลงร่างเป็น CentOS5.1 ในไม่ช้า

Slave&Client Pentium DualCore E2180@2 GHz RAM 1.0 GB

SERVER & Client - HosXP 3.51.6.18 ลงข้อมูล ทดสอบระบบ ไม่มีกำหนด

--ถ้าแค่นี้ แค่นี้ ยังแค่นี้                   ถ้าแค่นี้ แค่นั้น จะแค่ไหน
ก็แค่นี้ แค่นั้น แทบขาดใจ               จะแค่นี้ แค่ไหน ก็ให้เธอ--

• เกิดเป็นมนุษย์สิ้นสุดแค่ตาย เอาอะไรมากมายในอนัตตา
    • เกิดเป็นมนุษย์สิ้นสุดแค่ตาย เอาอะไรมากมายในความอนัตตา จะเอาอะไร...จะเอาอะไรกันนักหนา...
 ;) รายงานความคืบหน้า ของการแก้ปัญหาครับ

ตอนนี้ผมลองใส่ข้อมูลยาที่มีการจ่ายที่ OPD ลงในกลุ่มค่ารักษาพยาบาล หมวดยาผู้ป่วยนอก
แล้วก็สั่งยาให้คนไข้ตามรายการยาผู้ป่วยนอก ค่าใช้จ่ายถูกกำหนดเป็น ยาผู้ป่วยนอก (โอเค เย้ :D)
แล้วก็ลองจับนายคนนี้Admit สั่งยาทั่วไปให้ ได้ค่าใช้จ่ายเป็น ยาผู้ป่วยใน (โอเค เย้ :D)
ยัง ยังไม่พอ ลองสั่งยา Home Med ให้นายคนนี้อีก ได้ค่าใช้จ่ายเป็น ยาผู้ป่วยกลับบ้าน (โอเค เย้ :D)

สรุปก็คือ ผมจะใช้รายการยาใน บัญชีเวชภัณฑ์ยา สำหรับคนไข้ในและยากลับบ้าน
ส่วนยาคนไข้นอก ก็จะมาพิมพ์เพิ่มอีกชุดที่กลุ่มค่ารักษาพยาบาล หมวดยาผู้ป่วยนอก

อาจจะเป็นการแก้ปัญหาที่ไม่ถูกต้องนัก แต่ก็นับว่าเป็นความพยายามที่ดี

อาจารย์ท่านใดมีข้อเสนอแนะเพิ่มเติม กรุณาชี้แนะด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ
นายสิริพงษ์  จำลองเพ็ชร (หน่อง)
นักเทคนิคการแพทย์ โรงพยาบาลธนบุรี ชุมพร
Server : Dell PowerEdge 2900  Xeon E5410@2.33 GHz RAM 2.0 GB
OS : WindowsServer 2003 R2 กำลังจะแปลงร่างเป็น CentOS5.1 ในไม่ช้า

Slave&Client Pentium DualCore E2180@2 GHz RAM 1.0 GB

SERVER & Client - HosXP 3.51.6.18 ลงข้อมูล ทดสอบระบบ ไม่มีกำหนด

--ถ้าแค่นี้ แค่นี้ ยังแค่นี้                   ถ้าแค่นี้ แค่นั้น จะแค่ไหน
ก็แค่นี้ แค่นั้น แทบขาดใจ               จะแค่นี้ แค่ไหน ก็ให้เธอ--

ออฟไลน์ nahos

• Hero Member
  • รพ.นาแห้ว
  • Respect: +7
    • รพ.นาแห้ว
คือทำรายการยาเป็น 2 ชุดคือ รายยาผู้ป่วยใน กับรายการยาผู้ป่วยนอกเหรอครับ
ถ้าำคำถามท่านได้คำตอบที่ต้องการจากอาจารย์ท่านใด กรุณากด Thank เบา ๆ ^ ถูกใจกด [applaud] ไม่ชอบใจกด[smite]
>> การโพสต์ขอรายงานที่ดี <<
อ่านซักนิด ถามยังไงให้ได้คำตอบ ? :)
วิธีแสดงตัวว่าเป็นใคร โดย อ.อ๊อด (ให้ข้อมูลว่าเป็นใคร ปฏิบัติงานที่ไหน ใช้ server อะไร OS อะไร HOsxp Vไหน)
ก่อนที่จะตั้งกระทู้ถาม ลองค้นจากกระทู้เก่าดูก่อนไหม จะได้คำตอบเร็วกว่าการรอคำตอบนะ
..........................................................................
เจษ จพ.เภสัชกรรมฯ user@ NAHAEO HOSPITAL LOEI. <br>  Supervise by DANSAI HOSPITAL LOEI. <br>
Start 01/03/2550
=> Server IBM X3200 Ram 6 Gb. OS:Cent OS 6.0  
=> Client 20 client  OS: SP2  => HosXP Version <b>3.56.11.19</b>
-----------------------------
น้ำเต็มแก้ว "การเรียนรู้ไม่มีที่สิ้นสุด"

เป็นวิธีการแก้ปัญหาแบบง่ายๆของผมน่ะครับ
ซึ่งคงไม่ถูกหลักการเท่าไหร่
ผมคิดว่าน่าจะมีวิธีการที่ดีกว่านี้
บางทีโปรแกรมเดิมๆอาจจะทำได้อยู่แล้ว
แต่ผมไม่รู้วิธีการเองน่ะครับ

ก็แก้ปัญหาเฉพาะหน้าไปก่อนน่ะครับ
ขอบคุณครับ คุณnahos

ออฟไลน์ manoi

• Respect: +170
    • HOSxP Community Center
กำหนดใน system setting ครับ
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

สวัสดีครับ อาจารย์ manoi (อ.mn)
ขอขอบพระคุณอาจารย์ที่กรุณาชี้แนะครับ
เป็นเพราะความไม่เข้าใจของผมเอง
เนื่องจากที่ร.พ.ของผม ยาทุกตัวจัดเป็นยาในบัญชีหมด
ผมก็เลยไปตีความคำว่า ยานอกบัญชี ให้เป็นยาผู้ป่วยนอก ยาในบัญชีเป็นยาผู้ป่วยในซะ (คิดได้ไงเนี่ย  ;D)
แล้วก็กำหนด รหัสค่ายา(ในบัญชี)ตามที่ผมกำหนดในผัง เป็นยาผู้ป่วยใน
ก็เลยได้ผลดังที่แจ้งมาน่ะครับ

ศึกษาจากแนวทางที่อาจารย์ให้มา และเปิดโปรแกรมเดิมๆที่ผมยังไม่ได้ไปโมดิฟาย
ก็เลยเข้าใจแจ่มแจ้งแล้วครับ
ขอบคุณอาจารย์มากครับ

ส่วนนี่ ฝากให้เพื่อนๆที่อาจเจอปัญหาที่ยังไม่สามารถแก้ไขได้ ผมขอเอาใจช่วยครับ

***หลังจากที่ โธมัส แอลวา เอดิสัน หาวิธีประดิษฐ์หลอดไฟ แล้วประสบความล้มเหลว มา 1000 ครั้ง
เขาสรุปว่า จากการทดลองครั้งนี้ ทำให้เขาค้นพบวิธีการที่ไม่สามารถนำไปผลิตหลอดไฟได้ 1000 วิธี***

dusit

• บุคคลทั่วไป
ขุดขึ้นมา  :)

สรุปว่าต้องทำรายการ 2 ชุด ใช่ปล่าวครับ

ถ้าไม่ต้องทำ 2 ชุดมีวิธีไหมครับ

ในรูปที่ตั้งค่า setting รหัสยาผู้ป่วยใน แล้วต้องตั้งค่าที่อื่นเพื่อเปิดการใช้งานหรือป่าวครับ
รหัสที่ตั้ง ไว้นี้ จะถูกเรียกใช้ในขั้นตอนไหนของการบันทึกครับ
ลองแล้ว ใบแจ้งหนี้ประกันสังคม
ยังขึ้นเป็นกลุ่ม 1.1.1(3) ยาผู้ป่วยนอก อยู่ครับ
ซึ่งตอนบันทึกสั่งยา จากห้องจัดยาใน ครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
น่าจะไปผูกกับ ผังกลุ่มบัญชีค่ารักษาน่ะครับ...ในใบงบหน้า ค่ารักษาพยาบาล
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x