ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนอ.MN ขอความช่วยเหลือ เรื่องใบสั่งยา ครับ  (อ่าน 3783 ครั้ง)

ออฟไลน์ pa_net

• Hero Member
  • หน้าที่ Admin คือ ทำได้ทุกอย่าง ยากเว้นดูแลใจตัวเอ
  • Respect: 0
เรียนอ.MN ครับ คือเนื่องจากแพทย์ทางโรงพยาบาลร้องขอมาว่า อยากให้อ.MN ช่วยเพิ่ม Checkbox เกี่ยวกับเวชภัณฑ์ยา ในส่วนของห้องตรวจแพทย์ แท็บ สั่งเวชภัณฑ์ เพราะว่าแพทย์ต้องการอยากมีรายการเฉพาะยาที่สั่งหรือเวชภัณฑ์ เท่านั้น โดยไม่แสดงรายการ X-ray และ Lab ซึ่งมีหลายรายการมากทำให้แพทย์บางท่านอาจสับสนได้ รวมถึงออกใบสั่งยาเฉพาะรายการยาและเวชภัณฑ์โดยไม่รวม X-ray และ Lab ลงไป ครับ จึงขอรบกวนอาจารย์ช่วยเพิ่มส่วนนี้เข้าไปให้ด้วยครับ ขอบพระคุณมากๆครับอาจารย์ MN ล่วงหน้าครับ
อดีต Admin Fort Chiraprawat Hospital Nakhonsawan ขึ้นระบบโดย BMS ทีม(น้องเกียง) มิ.ย. 2550
ปัจจุบัน เจ้าหน้าที่ไอที โรงพยาบาลโกรกพระ (ขนาด 30 เตียง) อ.โกรกพระ จ.นครสวรรค์ รพ.ขึ้นระบบเอง เมื่อปี 2551 ผมมารับช่วงต่อปี 2555
Server หลัก -
Server รอง  -
HOSxP Ver 3.55.1.19

ออฟไลน์ decha

• Sr. Member
  • HOSxPMAN
  • Respect: +12
    • -
Re: เรียนอ.MN ขอความช่วยเหลือ เรื่องใบสั่งยา ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 22, 2008, 20:01:42 PM »
0
บางเรื่องควรทำความเข้าใจกับผู้ใช้ด้วยครับ เพราะการแสดงข้อมูล Lab และ x-ray ร่วมกับรายการยา ผมว่ามันก็สะดวกตรงที่แพทย์สามารถดูได้เลยว่ามีการสั่ง Lab หรือ xray ไปแล้ว เพราะถ้าเกิดมีปุ่มให้ติ๊กแสดงหรือไม่แสดง ก็ต้องเสียเวลามานั่งติ๊กว่าตกลงสั่ง Lab หรือ x-ray ไปแล้วหรือยัง หรือบางทีเกิดเปลี่ยนเวอร์ชั่น แล้วเป็น bug ของโปรแกรมทำให้ข้อมูลไม่แสดง ผู้ใช้อาจจะเข้าใจผิดว่ายังไม่ได้สั่ง Lab หรือ x-ray ก็ต้องคลิกไปที่แท๊ปสำหรับสั่งรายการอีกครั่ง ลองทำความเข้าใจกับผู้ใช้ดูก่อนนะครับ บางทีแก้ได้ง่ายกว่า
เดชา สายบุญตั้ง
โรงพยาบาลสมเด็จพระยุพราชด่านซ้าย

ออฟไลน์ decha

• Sr. Member
  • HOSxPMAN
  • Respect: +12
    • -
Re: เรียนอ.MN ขอความช่วยเหลือ เรื่องใบสั่งยา ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 22, 2008, 20:09:02 PM »
0
รวมถึงออกใบสั่งยาเฉพาะรายการยาและเวชภัณฑ์โดยไม่รวม X-ray และ Lab

รายการที่แสดงในใบสั่งยามีประโยชน์กับเภสัชเวลาจ่ายยา  และการเงินครับ
เดชา สายบุญตั้ง
โรงพยาบาลสมเด็จพระยุพราชด่านซ้าย

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 22, 2008, 20:09:31 PM »
0
รูปเดิมครับ
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

doramon

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 22, 2008, 22:08:34 PM »
0
จริงๆๆ ผมคิดว่าต้องการให้ไม่แสดงเลย และกำหนดได้ใน system seting มากกว่า

ออฟไลน์ pa_net

• หน้าที่ Admin คือ ทำได้ทุกอย่าง ยากเว้นดูแลใจตัวเอ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 23, 2008, 09:13:32 AM »
0
ผมเองก็คิดเหมือนกัน กับอ.อ๊อดครับ คือเหตุผลในการต้องการใบสั่งยา อย่างนี้ครับ ทางโรงพยาบาลผม เขามีแนวคิดอย่างนี้ครับ ใครที่มาโรงพยาบาลแล้วมี Lab ต้องมาทำการตรวจ Lab แล้วคิดเงินเลย ก่อนเข้าตรวจแพทย์แต่ไม่ทำการ visit ใหม่นะครับ เพราะเดี๋ยวไปเพิ่มภาระให้เวชระเบียน มา X-Ray ก็ต้องทำเช่นเดียวกันครับ ปัญหาคือ Lab มาตรวจ ขึ้นรายการ เกือบ 50 รายการ เวลาพิมพ์ ใบสั่งยา แพทย์ต้องเป็นคนพิมพ์เองครับ  เหมือนกับเพิ่มภาระของแพทย์ไปโดยปริยาย จึงต้องมาเพิ่มความต้องการของโปรแกรมเป็นอย่างนี้ครับ

***ผมได้พูดกับแพทย์อย่างที่ทุกท่านได้บอกมาแล้วครับ เพราะความเข้าใจผมก็คงเหมือนกับทุกท่านนะครับ  คือ ใบเสร็จที่ออกมา มีรายละเอียดทั้งหมด เพื่อความรอบคอบ ในการตรวจสอบด้วย

ขอบคุณครับ
อดีต Admin Fort Chiraprawat Hospital Nakhonsawan ขึ้นระบบโดย BMS ทีม(น้องเกียง) มิ.ย. 2550
ปัจจุบัน เจ้าหน้าที่ไอที โรงพยาบาลโกรกพระ (ขนาด 30 เตียง) อ.โกรกพระ จ.นครสวรรค์ รพ.ขึ้นระบบเอง เมื่อปี 2551 ผมมารับช่วงต่อปี 2555
Server หลัก -
Server รอง  -
HOSxP Ver 3.55.1.19

ออฟไลน์ อู๋kokha50

• อยากได้ความรู้Hosxpต้องลงมือเรียนรู้
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 23, 2008, 10:45:11 AM »
0
ความเห็นของผมกรณีนี้: หากพิจารณาแบบใช้ปากกาเขียนใบสั่งยา
                         แพทย์ท่านใดสั่ง แพทย์ท่านนั้นต้องคีย์  เป็นหน้าที่ของแพทย์ ไม่ใช่เพิ่มภาระให้แพทย์
                         ป้องกันการสั่งโดยภาระการที่ไม่ใช่แพทย์ หากผิดพลาดในการสั่งผิด หรือไม่ได้สั่งหาก
                         จำเป็นจะต้องสั่ง แพทย์เจ้าของไข้ต้องรับผิดชอบ หากเป็นคดีความหรือเกี่ยวข้องกับ
                         กฎหมาย 
                        Admin จะช่วยแก้ปัญหาแพทย์ไม่อยากคีย์ แต่ความสมบูรณ์เวชระเบียนประเด็นกฎหมาย
                        ก็น่าจะพิจารณาด้วย ครับ
โรงพยาบาลเกาะคา จังหวัดลำปาง โทร 054281393 ต่อ 128 Server : HP Proliant ML150 G3 Xeon 2.0 Ram 16 G  HDDSATA 160 G 2 ตัว CentOS 5.2 Linux MySQL 5.1.30-4percona
HosXp Version 3.55.5.8b
Client : winXP,  Version 3.55.5.8b
 ขึ้นระบบ 1 พ.ค.50