ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้ กรมบัญชีกลางมาเยี่ยม โรงพยาบาลหลวงพ่อเปิ่น ครับ  (อ่าน 6257 ครั้ง)

ออฟไลน์ naj

• Hero Member
  • Respect: +9
    • http://www.luangphopern-hospital.com
วันนี้กรมบัญชีกลาง มาตรวจสอบการตั้งเบิกจ่ายของ สกส สนุกมากครับ  รายละเอียด จะเล่าให้ฟังอีกครั้งครับ เนืองจากเขาเรียกสรุปการตรวจแล้วครับ
งานนี้ไม่รู้ว่าจโดนเรียกเก็บเงินคืนเท่าไหร่  :-\ :-\ :-\ :-\ :-\ :-\ :-\ :-\ :-\ ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D
Yindee And Tan

ออฟไลน์ SrWooD

• Respect: +1
รพ.ไทรโยคเตรียมตัวด้วยครับ คิวต่อไป

;D ;D ;D
โรงพยาบาลโพธิ์ทอง จังหวัดอ่างทอง

doramon

• บุคคลทั่วไป
รพ.ไทรโยคเตรียมตัวด้วยครับ คิวต่อไป

;D ;D ;D

เก็บน้อยกว่าความจริงจะให้เงินเพิ่มหรือเปล่าครับ   ;D ;D

ออฟไลน์ naj

• http://www.luangphopern-hospital.com
เครียดจังวุ้ย จะยึดเงินคืนอย่างเดียว  งานนี้ต้องมาปรับระบบ HOSXP ให้รองรับกับกรมบัญชีกลาง

ออฟไลน์ SrWooD

• Respect: +1
เรื่องเงินเรืองทองซะด้วย

เรื่องหญ่ายยยยมากๆ ครับงานนี้

ของผมก็คงต้องเตรียมตัวแล้วครับ

>:( >:( >:(
โรงพยาบาลโพธิ์ทอง จังหวัดอ่างทอง

ออฟไลน์ chronoX

• Sr. Member
  • Respect: +10
    • รพ.สมเด็จพระยุพราชท่าบ่อ
รพร.ท่าบ่อมาตรวจเมื่อ 3 เดือน ที่แล้ว สนุกมากเลยครับ มีฮาๆ
เรื่องคืนเงินไม่ต้องห่วง ....(ไม่อาจระบุเป็นตัวเองได้)
ตอนนี้เริ่มปรับระบบบ้างแล้ว แต่ยังไม่ค่อยเท่าไร เรื่องแบบนี้ต้องเจอกับรพ.ตัวเองครับ ฮิฮิ
Kreangrit  Pakjinda  Position: Administrator&Programmer @ Thabo Crown Prince Hospital,
Server:OS Linux CenOS 7,RAM 64 Gb HDD 1 TB,Mysql 5.5.31
Slave:OS Linux CenOS 7  Cient:WindowsXP ,7
HOSxP Version 3.59.3.21
http://www.thabohospital.com

ออฟไลน์ Dr.D-com

• Jr. Member
  • **
  • Respect: 0
ช่วยเล่าคราวๆก็ได้เขาดูอะไรบ้าง  จะได้เตรียมตัวเตรียมใจ  ปรับปรุงส่วนที่ขาดไว้ครับ.. :-* :-*
งานระบาดวิทยา

ออฟไลน์ Neo28

สงสัยปีนี้เป็นปีแห่งการตรวจสอบแน่เลย  ;D ;D 
MR.WISANU   KRAINARA  (PAO)
Medical  Record Science 28
Nabonhospital

sawauysomsri

ขอรายละเอียดด้วยครับ สมาชิกทุกท่านครับ
พอดีผมโดนเต็มๆครับ

sawauysomsri

ทั้งเรื่อง ระบบคอมฯและโครงการของกรมบัญชีกลางครับ ผมรับคนเดียวเลยครับ
รบกวนด้วยครับจะเตรียมตัวรับครับ

ออฟไลน์ manoi

• Respect: +170
    • HOSxP Community Center
กรมบัญชีกลางเข้ามาตรวจสอบอะไรบ้างครับ อ.นาจ
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

ออฟไลน์ naj

สิ่งที่ตรวจสอบคือ
1. รายละเอียดค่ารักษาพยาบาลทั้งผู้ป่วยนอกและใน เป็นไปตามที่กรมบัญชีกลางกำหนดหรือไม่ครับ
2. ความเหมะสมในการรักษาคนไข้แยกตามโรคว่ามีความจำเป็นมากน้อยเพียงใด ไม่ว่าจะเป็นยา เวชภัณฑ์ไม่ใช่ยา แลป x-ray  ทันตกรรม นวดแผนไทย กายภาพ เป็นต้นครับ
3. การคิดค่าบริการทางการแพทย์จะคิดได้ก็ต่อเมื่อคนไข้พบแพทย์หรือทันตแพทย์เท่านั้นครับ ดังนั้นถ้ามาครั้งที่ 2 แล้วไม่ผ่านแพทย์์หรือทันตแพทย์ ก็ไม่สามารถคิดค่าบริการทางการแพทย์ได้
4. การเบิกจ่ายเขาอยากให้เราส่งเบิกเป็นปัจจุบัน ไม่อยากให้เราเก็บไว้นานๆ 2-3 เดือน แล้วค่อยส่งเบิก
5. อะไรที่เราทำแต่ไม่บันทึกหรือบันทึกแต่ไม่ครอบคลุม อาจจะโดนเรียกเงินคืนได้ครับ ถ้าเราไม่สามารถที่จะอธิบายเหตุผลน่าเชื่อถือพอครับ

สรุป ก็คล้ายๆกับมา audit OPD & IPD Chart นั่นแหละครับ :D :D :D :D :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 04, 2008, 09:17:54 AM โดย naj »

ออฟไลน์ manoi

• Respect: +170
    • HOSxP Community Center
ขอบคุณครับ อ.นาจ แล้วที่ รพ.หลวงพ่อเปิ่น มีปัญหาอะไรกับกรมบัญชีกลาง บ้างครับ
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

ออฟไลน์ Manit

3. การคิดค่าบริการทางการแพทย์จะคิดได้ก็ต่อเมื่อคนไข้พบแพทย์หรือทันตแพทย์เท่านั้นครับ ดังนั้นถ้ามาครั้งที่ 2 แล้วไม่ผ่านแพทย์์หรือทันตแพทย์ ก็ไม่สามารถคิดค่าบริการทางการแพทย์ได้

เอ แต่ผมดูจากหนังสือเวียนจากกรมบัญชีกลาง ที่ กค0417/ว177 ลงวันที่ 24 พ.ย. 49

เขาใช้คำว่า ค่าบริการผู้ป่วยนอก 50 บาท/วัน และมีหมายเหตุว่า รวมบริการพื้นฐานทั้งหมดตั้งแต่ทำบัตร พบแพทย์ และรับยา

ดังนั้นถึงไม่พบแพทย์หรือทันตแพทย์ ก็น่าจะเบิกได้นะครับ เพียงแต่เบิกได้วันละ 1 ครั้งเท่านั้น
ผมเป็น Super user ครับ
------------------------------
งานหลักเภสัชกร
Linux ก็ไม่มีความรู้ Report ก็เขียนไม่เป็น
รพ.ศรีสงคราม จ.นครพนม
เริ่มระบบเมื่อ พ.ย. 2548
SEVER : Dell PowerEdge T410 Intel® Xeon® E5620
HDD 300 GB 10k RPM RAM 2 x 4 GB 1333 MHz
Oracle Linux 5.6 Mysql 5.5.9
Slave :HP ProLiant ML150 G2 Linux CentOS 4.7
RAM 1 Gb HDD 32 GB,Mysql 5.5.9
Cient:WindowsXP
HOSxP Version 3.55.9.12