ผู้เขียน หัวข้อ: ขอรายงาน 5 อันดับโรค IPD ที่มีค่าใช้จ่ายสูงสุดด้วยครับ  (อ่าน 9793 ครั้ง)

ออฟไลน์ sshpt

• Sr. Member
  • Respect: 0
    • http://ss-hospital.no-ip.org/
ขอรายงาน 5 อันดับโรค IPD ที่มีค่าใช้จ่ายสูงสุดด้วยครับ   ;D
สามารถเลือกช่วงเวลาได้ครับ
รพ.เสิงสาง จ.นครราชสีมา  (ขนาด 30 เตียง)  Server IBM eServer xSeries 226 
CPU Xeon 3.0 GHz.  SISC-HD 73 Gb. X 2  ECC-Ram 512 Mb. X 2
ขึ้นระบบโดยทีม BMS เดือน เมษายน 2550
OS CentOS 5.1 MySQL 5.1.23-rc  HosXP V.3.51.9.23 เมื่อ 25 กย. 51
ss-hospital@hotmail.com   >>>   http://ss-hospital.no-ip.org/

ออฟไลน์ manoi

• Hero Member
  • Respect: +170
    • HOSxP Community Center
select a.pdx,i.name as pdx_name,sum(a.income) as sum_income
from an_stat a
left outer join icd101 i on i.code = a.pdx
where a.dchdate between "2007-01-01" and "2007-01-31"
group by a.pdx,i.name
order by sum_income desc limit 10
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

ออฟไลน์ SrWooD

• Respect: +1
ขอบคุณครับ อ.MN

ผมค่อนข้างมีปัญหากับการดึงรายงานอันดับโรคที่มีค่าใช้จ่ายสูงค่อนข้างมากครับ
ในความคิดคือ
เราจะแยกโรคที่คนไข้มาแล้วมีค่าใช้จ่ายสูงได้อย่างไร
ถ้าคนไข้่มาด้วยโรคพร้อมกันอย่างน้อย 2 โรคขึ้นไป
เพราะในแต่ละครั้งเราไม่สามารถเฉลี่ยค่าใช้จ่ายให้โรคต่างๆ ได้อย่างชัดเจน
น่าจะหาได้เีพียงครั้งที่คนไข้มาด้วยโรคต่างๆ แล้วมีค่าใช้จ่ายมากที่สุดกี่อันดับก็ว่าไปครับ

ถ้าเป็น IPD ใช้ DRG มาจับก็พอได้ครับ
ส่วน OPD ยังไม่รู้จะเอาอะไรมาจับเหมือนกันครับ

ไม่ทราบท่านอื่นมีความเห็นว่าอย่างไรครับ

(ความเห็นส่วนตัวครับ)
โรงพยาบาลโพธิ์ทอง จังหวัดอ่างทอง

ลองใช้ค่า r.w. มาช่วยคำนวนดูครับ

select a.pdx,i.name as pdx_name,sum(a.income*ipt.rw) as sum_rwincome ,sum(a.income) as sum_income
from an_stat a
left outer join ipt  ipt on ipt.an = a.an
left outer join icd101 i on i.code = a.pdx
where a.dchdate between "2007-01-01" and "2007-01-31"
group by a.pdx,i.name
order by sum_rwincome desc limit 10
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

ขอบคุณครับ อ.MN

แล้วในส่วน OPD อ.MN มีความเห็นอย่างไรครับ
โรงพยาบาลโพธิ์ทอง จังหวัดอ่างทอง

opd ยังไม่ม่ค่า r.w ครับ

ขอบคุณมากครับ อ.MN

ผมได้ลองเพิ่มระบบคำนวนค่า DRGs สำหรับ OPD ให้แล้วในระบบบันทึกผลการวินิจฉัย ลองทดสอบใน 3.50.10.30c นะครับ แต่ไม่แน่ใจว่าข้อมูลที่ได้จะเชื่อถือได้มากแค่ไหน เพราะตัวคำนวน DRGs (Grouper) เข้าใจว่าถูกออกแบบให้คำนวนข้อมูลผู้ป่วยในครับ

ขอบคุณมากๆ ครับ อ.MN
ผมก็คิดว่า concept ของ DRG ยังเป็นของ IPD อยู่ครับ
แต่จะรอทดสอบครับ

ออฟไลน์ nahos

• รพ.นาแห้ว
  • Respect: +7
    • รพ.นาแห้ว
ท่านใดทำรายงานตัวนี้เสร็จแล้ว ขอหน่อยครับ
( รายงาน 5 อันดับโรคที่มีค่าใช้จ่ายสูง  ของ OPD และ IPD )
ขอบคุณครับ
ถ้าำคำถามท่านได้คำตอบที่ต้องการจากอาจารย์ท่านใด กรุณากด Thank เบา ๆ ^ ถูกใจกด [applaud] ไม่ชอบใจกด[smite]
>> การโพสต์ขอรายงานที่ดี <<
อ่านซักนิด ถามยังไงให้ได้คำตอบ ? :)
วิธีแสดงตัวว่าเป็นใคร โดย อ.อ๊อด (ให้ข้อมูลว่าเป็นใคร ปฏิบัติงานที่ไหน ใช้ server อะไร OS อะไร HOsxp Vไหน)
ก่อนที่จะตั้งกระทู้ถาม ลองค้นจากกระทู้เก่าดูก่อนไหม จะได้คำตอบเร็วกว่าการรอคำตอบนะ
..........................................................................
เจษ จพ.เภสัชกรรมฯ user@ NAHAEO HOSPITAL LOEI. <br>  Supervise by DANSAI HOSPITAL LOEI. <br>
Start 01/03/2550
=> Server IBM X3200 Ram 6 Gb. OS:Cent OS 6.0  
=> Client 20 client  OS: SP2  => HosXP Version <b>3.56.11.19</b>
-----------------------------
น้ำเต็มแก้ว "การเรียนรู้ไม่มีที่สิ้นสุด"

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
จริง ๆ แล้ว ค่า RW ที่จัดทำขึ้นเหมาะสำหรับใช้กับผู้ป่วยในเท่านั้น หากนำมาคำนวณเพื่อใช้กับผู้ป่วยนอกเกรงว่าจะได้ค่าที่ไม่เหมาะสมครับ เพราะตัวแปรต่างกันด้วย
ตอนนี้มีแนวโน้มว่ากำลังจะจัดทำ DRGs สำหรับผู้ป่วยนอกครับ

ดังนั้นในส่วนของผู้ป่วยนอกอาจต้องหาค่าใช้จ่ายต่อ visit แทนต่อโรคครับ
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ bannok

• Respect: +8
ท่านใดทำรายงานตัวนี้เสร็จแล้ว ขอหน่อยครับ
( รายงาน 5 อันดับโรคที่มีค่าใช้จ่ายสูง  ของ OPD และ IPD )
ขอบคุณครับ

ดันหน่อย
Somchai  Lenyee  Promkiri Hospital  tel 075396123 ต่อ 165
เมล์ arsan_2005@hotmail.com
server IBM SYSTEM x3650M5  ram 32 G.
server IBM SYSTEM x3500M3  ram 16 G.
 Hosxp 3.63.3.10

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
ใช้รายงานตัวนี้เพื่ออะไรหรือครับ......เพราะ 5 อันดับโรคแรกคงต้องคิดจาก Pdx   แต่ความจริง ค่าใช้จ่ายสูงอาจเกิดจากสภาพอาการที่ต่างกันของผู้ป่วยที่มีโรครองแต่เรื้อรังหรือผู้ป่วยที่อยู่ในหอวิกฤต.หรือมีการทำหัตการห้องผ่าตัดซ้ำซ้อนหรือมีบริการที่ยุ่งยากซับซ้อนในการแยกโรค....หรือเป็นเพระาโรคหรือความเจ็บป่วยที่ร่วมเป็นทำให้ต้องนอนพักใน รพ.นานวันและมีค่าใช้จ่ายแฝงอื่น ๆ ที่ไม่ได้เกี่ยวกับโรคโดยตรงแต่เป็นค่าใช้จ่ายรวมของผู้ป่วยในรายนั้น  ๆ

ส่วนตัวเห็นว่า...ไม่สามารถนำผลของรายงานมาวิเคราะห์ใช้ในการบ่งชี้กิจกรรมใด ๆ ได้ครับ.....ค่าใช้จ่ายที่สูงอาจเป็นค่าบริการอื่น ๆ อาจต้องระบุกลุ่มค่ารักษาที่ต้องการทราบผลเลยครับ..ค่ายา..หรือ ค่าอาหารและค่าห้อง...ค่าบริการทางการพยาบาล..หรือค่า.หัตการทางการแพทย์...ค่่่าบริการผ่าตัดหรือดมยาสลบ...ทุกอย่างที่เอ่ยมา..อาจทำให้ค่าใช้จ่ายในครั้งนั้นสูงขึ้นมาก....ซึ่งไม่จำเป็นต้องวิเคราะห์ว่าเป็นโรคที่มีค่าใช้จ่ายสูงครับ.... :D :D :D :D
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ vinaisena

• งานสนุกทุกอย่างก็สุข
  • Respect: 0
    • http://www.senahosp.net
ขออนุญาตครับ ผมใช้วิธีการนี้ครับ
1. ทำ 12 แฟ้ม
2. Import เข้า DrgAudit 7 หรือ Drgindex
3. นำ ไฟล์ที่ได้จากการรวมจาก โปรแกรม ในข้อ 2. เช่น IP53...... มา export excel
4. ทำ Privote table โดย excel
5. ได้ข้อมูลที่สนุก สนานมากครับ มีอะไรให้ได้ค้นหาอีกเยอะ เราสามารถ sort เรียงค่าใช้จ่าย อีกมากมายครับ เพียง 5 อันดับ 10 อันดับ
6. ลองทำดูครับ อีกแนวทางหนึ่ง
vinai supopoj
เจ้าพนักงานเวชสถิติ รุ่น 12
รพ.เสนา จ.พระนครศรีอยุธยา 180 เตียง
เริ่มระบบ OPD กุมภาพันธ์ 2551
เริ่มระบบ IPD 15 ธันวาคม 2551
ทีม อ.นาจ อ.กัมพล
server IBM x Series 3400 Intel Xeon Quad-Core E5430 2.66 GHz/1333 MHZ RAID 0 RAM 9 GB HD 146 GB
Master database 3.54.7.30
Hosxp 3. 54.8.8 เครื่องที่ผมทำงานอยู่
นอกนั้น หลากหลาย เก่าสุด 52.11.11 LAB
ใช้งานเต็มที่ 60+ Station
Cent OS 5.2
ทำ server image work แล้ว อยู่ๆ ก็เดี๊ยงอีกมีปัญหาตอนไฟกระชาก ให้ Server image ล่ม restart ใหม่ แล้ว server วิ่งหา Imge server ไม่เจอะ หน้างานที่ถ่ายรูปห้องบัตร ถ่ายรูปไม่ได้