ผู้เขียน หัวข้อ: ICD10, ICD9CM กับการ Group ค่า DRG ?  (อ่าน 5490 ครั้ง)

ออฟไลน์ ชวดล

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
    • โรงพยาบาลร้อยเอ็ด
ICD10, ICD9CM กับการ Group ค่า DRG ?
« เมื่อ: กันยายน 28, 2007, 11:04:48 AM »
0
ปัญหาที่ยังคาใจค่ะ
1. คีย์รหัสโรค ICD10 เรียงตาม Summary ตอนแรก แต่พอบันทึกข้อมูลเสร็จ แล้วเข้ามาดูใหม่อีกครั้ง
    การเรียงลำดับโรค เปลี่ยนไป มีผลทำให้ค่า DRG เปลียนจากครั้งแรกหรือไม่ค่ะ
    และการ Audit จากหน่วยงานข้างนอก จะต้องแก้ไขยังไงค่ะ
2. การลงรหัส ICD9CM และรหัสหัตถการอื่นๆ ที่เกิดจากหอผู้ป่วย ที่ไม่ใช่หัตถการหนัก
    มีวิธีการลงข้อมูลยังไงค่ะ ปัจจุบันลงรหัสร่วมกับ ICD9CM (หัตถการหนัก) ซึ่งต้องใส่ วันที่ เวลา
   ที่ทำหัตถการ (สุ่ม วันที่ เวลา เอง) แก้ไขให้ไม่ต้องใส่ได้หมัยค่ะ
3. อย่างอื่นดีมากค่ะ

ช่วยตอบด้วยนะค่ะ ขอบคุณมากค่ะ
จากงาน DRG รพ.ร้อยเอ็ด ค่ะ
โรงพยาบาลร้อยเอ็ด อ.เมือง จ.ร้อยเอ็ด
อบรมโดย BMS Team เมื่อ กลางปี 50
ขึ้นระบบ BMS Team เมื่อ ก.ย. 50
ปัจจุบันใช้ครบทุก Module
  และกำลังขึ้นระบบ Paperless (ผู้ป่วยนอก)
  คาดแล้วเสร็จสิ้นปี 57 full OPD
  ปี 58 full IPD

Name : ชวดล วงค์กิตติ
e-Mail : reh1012002@yahoo.com
Admin and Developer
http://reh.go.th

Master Server : CentOS > MySQL 5.5.11-33-percona
Slave Server : CentOS > MySQL 5.5.36-34.2-percona

ออฟไลน์ manoi

• Hero Member
  • Respect: +170
    • HOSxP Community Center
Re: ICD10, ICD9CM กับการ Group ค่า DRG ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 28, 2007, 12:05:48 PM »
0
1. ไม่มีผลครับ เพราะในการลงรหัสจะมีรหัสโีรคหลักได้เพียงโรคเดียว (การคำนวน DRGs หากไม่มีหัถการหนัก จะใช้ เฉพาะ Principal Diagnosis มาคำนวน แล้วค่อยตรวจสอบ Cormobidity หรือ Complication)
2. ใช้หน้าจอหัตถการรายวันใน 3.50.9.27 ครับ จะทำการบันทึก ICD9 ให้อัตโนมัติ (ต้องมีรหัส icd9cm ในตาราง ipt_oper_code ด้วย)
3. ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 28, 2007, 12:11:39 PM โดย manoi »
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

ออฟไลน์ มดตานอย ครับ..

• Hero Member
Re: ICD10, ICD9CM กับการ Group ค่า DRG ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 28, 2007, 15:58:32 PM »
0
ปัญหาก็คือ  การให้รหัสโรคที่  hosxp  เลย  โดยไม่ได้เปิดหนังสือ  icd-10    พอส่งข้อมูล อาจโดน ตีกลับ
เพราะกองทุนต่างๆยังใช้   icd-10  อยู่ครับ  มีวิธีอย่างไรครับที่จะตัด  icd-10- tm  ออกจากระบบ  icd  ใน  hosxp   เลย     . ??? ??? ??? ??? ??? ??? ???

Nakhonphanom Hospital

MR.Tanoy999 ผู้ใช้งานทั่วไป
tanoy999-at-gmail-dot-com
เริ่ม  1 ตุลาคม 2549  โดย  BMS

ออฟไลน์ ชวดล

• Newbie
  • *
    • โรงพยาบาลร้อยเอ็ด
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 29, 2007, 17:17:08 PM »
0
จากข้อ 2 อ.MN ให้ใส่รหัสในหัตถการรายวัน ซึ่งมีการทำหัตถการดังกล่าวมากกว่า 1 ครั้ง จะนำมาทุกหัตถการหรือเปล่าค่ะ เพราะต้องการแค่ 1 หัตถการ(ถ้าซ้ำกันค่ะ)
และเนื่องจากรหัสหัตถการรายวันยังไม่ละเอียดพอ และเป็นคำรวมๆ เพื่อใช้เก็บเงินคนไข้ จึงทำให้ไม่สามาถกำหนดรหัส ICD9CM ได้ ถ้าจะขอลงรหัส ICD9CM ตรง หัตถการหนัก
โดยยกเว้น วันที่ และเวลา ได้หมัยค่ะ

ถ้าได้จะขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ  :D

จากงาน DRG รพ.ร้อยเอ็ด ค่ะ
โรงพยาบาลร้อยเอ็ด อ.เมือง จ.ร้อยเอ็ด
อบรมโดย BMS Team เมื่อ กลางปี 50
ขึ้นระบบ BMS Team เมื่อ ก.ย. 50
ปัจจุบันใช้ครบทุก Module
  และกำลังขึ้นระบบ Paperless (ผู้ป่วยนอก)
  คาดแล้วเสร็จสิ้นปี 57 full OPD
  ปี 58 full IPD

Name : ชวดล วงค์กิตติ
e-Mail : reh1012002@yahoo.com
Admin and Developer
http://reh.go.th

Master Server : CentOS > MySQL 5.5.11-33-percona
Slave Server : CentOS > MySQL 5.5.36-34.2-percona