ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามลำดับการพิมพ์ใบสังย่และสติกเกอร์ยาครับ  (อ่าน 4521 ครั้ง)

ออฟไลน์ chinaga

• Hero Member
  • Respect: 0
สอบถามลำดับการพิมพ์ใบสังย่และสติกเกอร์ยาครับ พิมพ์ออกมาเรียงลำดับไม่ตรงกันครับ
คือที่โรงพยาบาลเครื่องคอม 1 เครื่อง กับเครื่องพิมพ์ 2 เครื่องที่ พิมพ์สติกเกอร์และใบสังยาครับ สติกเกอร์ใช้ print sercer opd ใบสังยาใชการแชร์ปริ้นเตอร์ เวลาที่ห้องตรวจสั่งพิมพ์ใบส่งยามาที่ห้องยา ลำดับการพิมพ์ไบสังยาจะไม่เรียงลำดับทำให้หาใบสังยาจับคู่กับสติกเกอร์หาลำบากครับ มีห้อง 6 ห้อง ตัวอย่าง พิมพ์ใบสังยาลำดับที่ 1,2,3,4,5 lสติกเกอร์พิมพ์ลำดับที่ 3,2,4,1,5 ครับ ไม่ทราบเกิดจากอะไรครับท่านใดที่ทราบกรุณาตอบด้วยครับ ใช้การพิมพ์แบบส่งให้พิมพ์ที่ห้องยาเลยครับ
โรงพยาบาลสังขะ สุรินทร์ IBM X3650 Ram 20 G Centos 5.3 Mysql 5.1.47 XtraDB  hosxp 3.55.2.6
user คือผู้เป็นใหญ่ในระบบ
http://www.surinadmin.com/

ออฟไลน์ manoi

• Respect: +170
    • HOSxP Community Center
Re: สอบถามลำดับการพิมพ์ใบสังย่และสติกเกอร์ยาครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2007, 00:13:39 AM »
0
ต้องแก้ไขแบบฟอร์มใบสั่งยาจากห้องตรวจแพทย์

คำสั่ง SQL ให้ order by item_no ครับ
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

Re: สอบถามลำดับการพิมพ์ใบสังย่และสติกเกอร์ยาครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2007, 09:36:32 AM »
0
แก้ไขใน form FORM-Doctor-RxORDER.cds ใช่ไหมครับ
ผมทดลองใส่แล้วครับแต่ไม่รู้ว่าจะใส่ตรงไหนครับ รบกวนแก้ไขให้ด้วยครับ
ผมส่ง form FORM-Doctor-RxORDER.cds  ให้ดูด้วยครับ ขอบคุณครับ
โรงพยาบาลสังขะ สุรินทร์ IBM X3650 Ram 20 G Centos 5.3 Mysql 5.1.47 XtraDB  hosxp 3.55.2.6

ออฟไลน์ nahos

• รพ.นาแห้ว
  • Respect: +7
    • รพ.นาแห้ว
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2007, 09:50:47 AM »
0
น่าจะเอาไปใส่บรรทัดสุดท้าย ในหน้าจอดึงข้อมูล ( SQL ) ครับ

order by d1.item_no

ถ้าำคำถามท่านได้คำตอบที่ต้องการจากอาจารย์ท่านใด กรุณากด Thank เบา ๆ ^ ถูกใจกด [applaud] ไม่ชอบใจกด[smite]
>> การโพสต์ขอรายงานที่ดี <<
อ่านซักนิด ถามยังไงให้ได้คำตอบ ? :)
วิธีแสดงตัวว่าเป็นใคร โดย อ.อ๊อด (ให้ข้อมูลว่าเป็นใคร ปฏิบัติงานที่ไหน ใช้ server อะไร OS อะไร HOsxp Vไหน)
ก่อนที่จะตั้งกระทู้ถาม ลองค้นจากกระทู้เก่าดูก่อนไหม จะได้คำตอบเร็วกว่าการรอคำตอบนะ
..........................................................................
เจษ จพ.เภสัชกรรมฯ user@ NAHAEO HOSPITAL LOEI. <br>  Supervise by DANSAI HOSPITAL LOEI. <br>
Start 01/03/2550
=> Server IBM X3200 Ram 6 Gb. OS:Cent OS 6.0  
=> Client 20 client  OS: SP2  => HosXP Version <b>3.56.11.19</b>
-----------------------------
น้ำเต็มแก้ว "การเรียนรู้ไม่มีที่สิ้นสุด"

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2007, 13:57:55 PM »
0
แก้ตามที่แนะนำแล้วไม่ได้เลยครับ sql หา  d1.item_no
เจอครับ ท่านใดที่ทราบรบกวนแก้ไขให้ด้วยครับ

ออฟไลน์ anupan_sripa

• Respect: +2
    • โรงพยาบาลลานสัก อุทัยธานี
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2007, 14:59:27 PM »
0
ผมลอง แล้วได้นะครับ เลยส่งมาให่ทดลองดู
ลองดูว่า มี field item_no ในตาราง doctor_order_print  รึเปล่าครับ
เอาใจช่วย ครับ
เป็นที่ 1 ในหมู่บ้าน ดึกว่าเป็นที่ 2 ในตองอู
Lansak hospital uthaithani
hosxp. ver. 3.54.5.24

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2007, 20:48:34 PM »
0
ขอบคุณมากครับ ตอนนี้กำลังทดลองใช้งานอยู่ครับได้ยังงัยจะแจ้งให้ทราบครับ

เราต้องไปใส่ order by d1.item_no  ใน form สติกเกอร์ไหมครับ

ออฟไลน์ anupan_sripa

• Respect: +2
    • โรงพยาบาลลานสัก อุทัยธานี
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2007, 10:00:10 AM »
0
order by d1.item_no  ใน form สติกเกอร์ ที่อ.เขียนไว้ มีอยู่แล้ว นะ ครับ ยังไง รบกวน ลองเช็คดูอีกครั้ง ก็ได้
 ผม ลองส่งที่ รพ.ใช้ อยุ่มาลองให้ดู ครับ มี ฉลากช่วย ติดไว้ด้วย ลองดู นะครับ
ปล.ผมเคย เรียนที่ สุรินทร์ อนุบาล - ป.6 ครับ แบบว่า พ่อท่านไปทำงานที่นั่น นะครับ ตอนนี้ พี่ชาย ก็ยังทำงานอยู่ที่นั่น ร้าน มิตรอนันต์ ครับ อ.mn บ้านเกิดท่าน ก็อยู่ สุรินทร์ ครับ
เป็นที่ 1 ในหมู่บ้าน ดึกว่าเป็นที่ 2 ในตองอู
Lansak hospital uthaithani
hosxp. ver. 3.54.5.24

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2007, 23:32:19 PM »
0
ขอบคุณมากเลยครับที่ให้ความช่วยเหลือ
ที่ส่งมาให้ใช้ได้ครับ ตอนนี้กำลังทดลองใช้อยู่ครับจะมีสติกเกอร์บางอันที่ไม่ตรงครับแต่มีน้อยลงครับไม่เจอบ่อยเหมือนแต่ก่อน

ตอนนี้กำลังดูสาเหตุอยู่ครับ