ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องเตียงหน่อยครับ  (อ่าน 5849 ครั้ง)

ออฟไลน์ taw2010

• Hero Member
  • Respect: 0
สอบถามเรื่องเตียงหน่อยครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2011, 22:04:06 PM »
0
ผมมีปัญหาเรื่องเตียงดังนี้
1. ถ้าผู้ใช้รู้ว่า เตียง 1 ตรงกับรหัสเตียง t1 ผู้ใช้ก็ใช้ เตียงว่า t1 เลย ซึ่่ง เตียง t1 มีคนไข้อยู่ก็ยังสามารถที่จะเอาผุู้ป่วยเข้าไปได้อีก1 นะทางความจริงมันเป็นไม่ได้หรอกถ้าเตียง1เตียงจะนอน 2 คน
(ถ้าไม่ได้ไปกำหนดที่ system setting ว่า  ห้าม adimit ผู้ในเตียงเดียวกัน)
2. (ถ้าได้ไปกำหนดที่ system setting ว่า  ห้าม adimit ผู้ในเตียงเดียวกัน )แก้ไขที่ เตียง1 เตียง ไม่สามารถที่นอนซ้ำกันได้ แต่ก็จะมีปัญหาที่ห้องบัตรหรือที่ ER ถ้าไม่ได้ใส่เตียงผุ้ป่วยก็จะ admit เตียงไม่ได้ โปรแกรม จะขึ้น ว่า nobed ต้องให้ใส่เตียงถึงจะใช้ได้คับ
ทางหน่วยงานผมจะทำการadmit ที่ ห้องบัตรหรือ ER แต่ยังไม่ให้ลงเตียง ก่อน เพราะว่าไม่รู้ว่าทางตึกนั้นจะใ้ห้ลงที่เตียงไหนครับ เป็นหน้าที่ของตึกนั้นเป็นคนลงเตียงหรือห้องให้ครับ
ปล.ซึ่งแต่โปรแกรม hosxp รุ่น เก่าไม่เป็นครับ
แล้วถ้าให้ทางห้องบัตร หรือER ถามที่ตึกนั้นหรือว่าจะให้ลงที่เตียง ก็คงไม่ได้เพราะว่า อดีตกาลไม่เป็นคัรบ
ไม่ทราบว่าหน่วยงานอื่นมีปัญหาอย่างผมหรือเปล่าคัรบ

โรงพยาบาลดำเนินสะดวก จ.ราชบุรี
มือใหม่

ออฟไลน์ nuttavut

• Boom-Beam
  • Respect: +15
    • โรงพยาบาลวิเชียรบุรี
Re: สอบถามเรื่องเตียงหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2011, 22:12:12 PM »
0
พยายามอ่านหลายรอบ แต่ยังงง อยู่ว่าปัญหาคืออะไรครับ....

ลองบอกปัญหาหรือความต้องการหน่อยสิครับ.... ;D
..Wichianburi Hospital  Phetchabun ..
Mr.Nuttavut   System Admin,Programer
Master:: HP DL380 G7 RAM 24GB Raid5 CentOS5.2  Percona 5.1.45
Slave::HP ProLiant ML150G3 Xeon Raid1  CentOS5.2   ,Percona 5.1.45
HOSxP 3.55.7.14, LIS (iLab),PACS
Tel. 0-5692-8169 ต่อ 180  | รพ. ขนาด 150+ เตียง |17 สอ. HOSxP_PCU |BMS Datacenter 18 node |
WWW : http://wichianhos.thaieasydns.com
|..ดูแลห่วงใย ใส่ใจบริการ รักษาได้มาตรฐาน พัฒนางานสู่ความเป็นเลิศ ..|   PDS Project  |  การนำเข้า Script คลิก

Re: สอบถามเรื่องเตียงหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2011, 22:15:16 PM »
0
ปัญหาคือเตียงเดียวกัน โปรแกรมสามารถที่จะนอนได้มากว่า หนึ่งคนนะคัรบ ถ้าผู้ใช้ใส่รหัสของเตียงลงไปเลยครับ
ในกรณีที่ยังไม่ได้ set ที่ หsystem setting ว่าห้าม admit เตียงเดียวกันคับ

โรงพยาบาลดำเนินสะดวก จ.ราชบุรี
มือใหม่

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2011, 22:17:18 PM »
0
อีกปัญหาหนึ่งคือ ถ้าทำการ set ที่ system seting ว่า ห้าม admit เตียงเดียวกันก็จะแก้ไขที่1 เตียงก็จะนอนได้แค่ 1 คนเท่านั้น
แต่จะมีปัญหาอีกว่าถ้าหน่วยงานทำการ admit โดยที่ไม่มีเตียงก็จะทำการ admit ไม่ได้ครับ
มือใหม่

ออฟไลน์ เข้ม

• Respect: +4
    • phichit hospital
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2011, 22:39:26 PM »
0
ไม่รู้ว่ามันเก่าแค่ไหนหนอ ... ของผม 3.54.5.15 ก็เป็นเหมือนกันครับ ก็เลยไม่รู้ว่ามีใครใช้เก่ากว่านี้มั๊ย ...  ;D ;D
ผมพอจะเข้าใจปัญหานี้ .... ครับ เพราะเคยมีปัญหานี้เหมือนกัน แต่ไม่ใช่เรื่องใหญ่ ถ้าพูดคุยกันเรื่องเหตุผล และ เรื่องค่าเตียง ค่าห้อง ค่าอาหาร ก็จะเห็นความสำคัญของการลงเตียงให้ถูกต้อง ไม่ลงเตียงเดียวกัน

เคยกำหนดใน system setting เหมือนกัน ไม่ให้ admit เตียงเดียวกัน ... ก็มีปัญหาอย่างที่บอกครับ .. จนท. เวชฯ ไม่รู้ว่าเตียงไหนว่าง และไม่รู้ว่าสมควรจะนำคนไข้ลงเตียงที่เหมาะสมเตียงไหน นอกจาก พยาบาลในหอผู้ป่วยนั้น ... ถึงแม้จะมี Admission Center ก็ตาม ไหนเลยจะสู้ให้เจ้าของเขาเลือกลงเตียงของเขาเอง ...  ;) ;)

ก็เลยแก้ปัญหาโดยการสรุป..... เลยว่าอย่าให้ พยาบาลในตึกใส่รหัสเตียง ถึงแม้จะจำได้ก็ตาม แต่ต้องให้ใช้วิธีเลือกจากรายการเตียงที่ว่างเท่านั้น ... ปัญหานี้หมดไปแล้วครับ  ;) ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 08, 2011, 22:43:50 PM โดย เข้ม »
Phichit Hospital
HOSxP 3.61.10.31 on FreeBSD 9.2
By BMS - Dec 26, 2007

ออฟไลน์ มดตานอย ครับ..

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2011, 22:45:40 PM »
0
เลือกเตียงที่ว่าง ......ถ้าเต็มก็เพิ่มเตียง  หรือเตียงเสริมก็ได้   

Nakhonphanom Hospital

MR.Tanoy999 ผู้ใช้งานทั่วไป
tanoy999-at-gmail-dot-com
เริ่ม  1 ตุลาคม 2549  โดย  BMS

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2011, 22:47:03 PM »
0
ถ้าผู้ใช้บอกว่าแต่ก่อนทำไมใช้ได้คับ
แต่พอup ver ใช้แบบเก่าไม่ได้ครับ
จะให้ผมคตอบว่าอย่างไรดีคับ
ซึ่งตั้งรู้แต็มอกว่าเป็นที่โปรแกรมครับ

มือใหม่

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2011, 22:50:24 PM »
0
ห้ามคนห้ามญาติเหมือนปางห้ามญาติ
ผมว่าแก้ไขที่ตัวโปรแกรมจะดีกว่าไหมคับ
ไม่อยากยุ่งกับคนมากจะเรื่องมากกว่าครับ

มือใหม่

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2011, 22:52:19 PM »
0
ผู้ใช้ไม่ได้เลือกแต่คีย์รหัสเตียงเข้าไปครับ
แล้วตอนนี้ก็มีปัญหาอีกว่า
ให้เลือก มีเตียงที่นอนอยู่แสดงให้ผู้ใช้เห็นอีกคับ
ไม่ใ่ช่ว่าให้ลบ ออกอีกคัรบ
มือใหม่

ออฟไลน์ เข้ม

• Respect: +4
    • phichit hospital
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 00:43:37 AM »
0
ผู้ใช้ไม่ได้เลือกแต่คีย์รหัสเตียงเข้าไปครับ
แล้วตอนนี้ก็มีปัญหาอีกว่า
ให้เลือก มีเตียงที่นอนอยู่แสดงให้ผู้ใช้เห็นอีกคับ
ไม่ใ่ช่ว่าให้ลบ ออกอีกคัรบ

ที่มีเผื่อไว้น่าจะเอื้อสำหรับ แม่กับลูก ให้สามารถนอนเตียงเดียวกันได้น่ะครับ ...
Phichit Hospital
HOSxP 3.61.10.31 on FreeBSD 9.2
By BMS - Dec 26, 2007

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 01:02:47 AM »
0
การ Admit ปัจจุบัน ที่รพ.ผมใช้ระบบบันทึก admit จากOPD เพื่อให้ห้องยา Key ใบยา One Day Dose ก่อนเข้าตึกเลย..และคิดค่าใช้จ่ายแบบป้องกัน TRx สุญหายในอากาศ....โดยจุดบริการ OPDแค่..เคาะ spacebar 1 ครั้ง...ระบบจะแสดงรายการเตียงในตึกนั้นที่ยังว่างอยู่ (ไม่มีคนไข้)ให้ทราบ สามารถเลือกเตียงไหนก็ได้ครับ...เมื่อผู้ป่วยถึงตึกจริง  พยาบาลประเมินสภาพแล้วจัดให้ลงเตียงจริงตามเหมาะสม แล้วค่อยเปิดเมนูย้ายเตียงครับ..ไม่กระทบกับวันนอน..เพราะเป็นตึกเดียวกัน...ยกเว้นเลือกตึกผิดตั้งแต่แรก...ทำเช่นนี้ เพื่อให้สามารถคำนวน วันนอนรวมแยกตึกได้ครับ...ไม่ลำบาก...แค่ WIN-WIN ทุกอย่างมีเหตุและมีผลครับ...อย่าไปตึงกันมาก..มันจะเคลื่อนที่ลำบากครับ.. 8) 8) 8) 8)

สำหรับการตั้งค่าระบบ....ห้าม admit เตียงเดียวกัน อาจมีปัญหา กรณี  ทีมสุขภาพประจำตึกหรือผู้เกี่ยวข้องไม่มีเวลาทำข้อมูล Dischargeแบบทันที ทันเวลา....ก็จะทำให้เตียงว่างทางระบบสารสนเทศ เหลือน้อยกว่าความจริง  ทั้ง ๆ ที่เตียงจริงว่างแล้ว..แต่ข้อมูลยังไม่ได้ DCHDATE+DCHTIME ครับ
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ ~ Red Indian ~

• ~> Bangmod 17 <~
    • www.hosxp.net
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 10:24:40 AM »
0
ปัญหาคือเตียงเดียวกัน โปรแกรมสามารถที่จะนอนได้มากว่า หนึ่งคนนะคัรบ ถ้าผู้ใช้ใส่รหัสของเตียงลงไปเลยครับ
ในกรณีที่ยังไม่ได้ set ที่ หsystem setting ว่าห้าม admit เตียงเดียวกันคับ

ค่ะ..รับทราบนะคะ...ทดสอบแล้วเป็นจริงดังที่กล่าว
เบื้องต้น รบกวนให้เจ้าหน้าที่ เคาะ space bar เพื่อเลือกจากเตียงที่ว่างไปก่อน ระหว่างรอการแก้ไข ค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 09, 2011, 10:32:25 AM โดย ~ Red Indian ~ »
~  N a L i e w  ~