ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามระบบใบนัดครับ  (อ่าน 9927 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bond_007

• Hero Member
  • เมื่อก่อนเคยรักมากเท่าไหร่มันยังคงรักมากเท่านั้น
  • Respect: +2
สอบถามระบบใบนัดครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 18:41:58 PM »
0
ในกรณีที่มีการนัดต่อเนื่องเช่น  ฉีดวัคซีนบาดทะยัก จะมีแนวทางที่สามารถ นัดเป็นเซตได่้ไหมครับ
จะได้ไม่ต้อง ไล่ set ทีละครั้ง
โรงพยาบาลศิริเวชลำพูน
Hosxp version 3.53.7.16
ขอขบคุณ อาจารย์ชัยพร,อ.อ็อด,อ.เกื้อ,พี่เอก,พี่กิติศักดิ์,พี่เข้ม,พี่ไสว,พี่ terminator 2010,พี่pikepid,พี่udomchock ,พี่ขวด,พี่เจมส์,ป๋าJdadmin,พี่กานดา admin ทุกๆท่าน และนางฟ้า BMS

ทำเพื่อใครสักคนฉันได้ทำเพื่อความรัก
ร้องให้สักคนฉันก็ร้องจากหัวใจ
รักที่มันต้องจบมันก็ยังงดงาม ฉันยังจำไว้

Nologo How to be hosxp star

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
Re: สอบถามระบบใบนัดครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 18:54:02 PM »
0
ในกรณีที่มีการนัดต่อเนื่องเช่น  ฉีดวัคซีนบาดทะยัก จะมีแนวทางที่สามารถ นัดเป็นเซตได่้ไหมครับ
จะได้ไม่ต้อง ไล่ set ทีละครั้ง
น่าจะยังไม่มีครับ
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ jdadmin1

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 19:56:41 PM »
0
 ;D ;D ;D พี่ .ชสปส เขายิ่งว่าว่าอยู่ว่าโปรแกรมอำนวยความสะดวกให้คนใช้งานมากเกินไป ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.67.6.5
Slave1   : HOSxP 3.67.6.5
Upgrade 8/06/2567
Facebook : Suntad Mamak

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 20:57:32 PM »
0
;D ;D ;D พี่ .ชสปส เขายิ่งว่าว่าอยู่ว่าโปรแกรมอำนวยความสะดวกให้คนใช้งานมากเกินไป ;D ;D ;D
;D ;D ;D ;D ;D
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 22:52:19 PM »
0

มีและทำได้ครับ..ก็ใช้ระบบการนัดแบบ  template ครับ กำหนด template ตามประเภท  เช่น นัด TT TEMPLATE,PCEC TEMPLATE...ออกแบบใบนัดเป็น  FORM-APPOINMENT-TT 

เวลาใช้ก็..ดึงข้อมูลจากตาราง oapp มาตาม vstdate ทีี่มีการบันทึกนัด กับ nextdate+detailของ template ครับ..ทำได้...เหมือน PCEC เลย ;D ;D  สั่งพิมพ์ในหน้าจอของระบบงานเลยครับ..เลือกฟอร์มที่ตั้งชื่อไว้แล้ว
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 140 Client   V.3 Version  3.67.7.8
Server  : CENTOS 7 +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ Bond_007

• เมื่อก่อนเคยรักมากเท่าไหร่มันยังคงรักมากเท่านั้น
  • Respect: +2
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 09:31:05 AM »
0
ขอถามเพิ่มเติมครับ  ;D เหลือบเห็นใบนัดฉีดยา หลังจากบันทึกดูแล้ว ข้อมูลไม่บันทึกที่ตาราง oapp เหมือนข้อมูลแบบระบบการนัดแบบ  template ก็เลยสงสัยว่าระบบนี้ใช้อย่างไร ขอบคุณครับ
โรงพยาบาลศิริเวชลำพูน
Hosxp version 3.53.7.16
ขอขบคุณ อาจารย์ชัยพร,อ.อ็อด,อ.เกื้อ,พี่เอก,พี่กิติศักดิ์,พี่เข้ม,พี่ไสว,พี่ terminator 2010,พี่pikepid,พี่udomchock ,พี่ขวด,พี่เจมส์,ป๋าJdadmin,พี่กานดา admin ทุกๆท่าน และนางฟ้า BMS

ทำเพื่อใครสักคนฉันได้ทำเพื่อความรัก
ร้องให้สักคนฉันก็ร้องจากหัวใจ
รักที่มันต้องจบมันก็ยังงดงาม ฉันยังจำไว้

Nologo How to be hosxp star

ออฟไลน์ naydekdee

• naydekdee
  • Respect: +1
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 10:59:55 AM »
0
ความคิดของผมนะ  คือว่า ที่คิดจะใช้อยู่  ห้องยาเป็นผู้พิมพ์ ในส่วนของ การให้วัคซีน  บาดทะยัก และ พิษสุนัขบ้า    ก็นัด ใส่วันที่จะฉีดลงไป  แล้ัวสั้งพิมพ์  ก็จะออกมาเป็นบัตรนัดฉีดยาให้คนไข้  เลย ทั้ง course    นั้นแลย

แต่โดยส่วนใหญ่ แล้ว มักจะพบว่า เป็นการนัดมาฉีดโดยที่ไม่ได้ลงทะเบียนในตารางนัดของระบบงาน ซึ่งเวลาผุ้ป่วยมาจะส่งตรวจตามบัตรนัดฉีดยาอีกที  (ต่อครั้ง)  ไป 

จะกำหนดวันที่มาฉีดตามจำนวนวันที่กำหนดตามสูตรของ การให้วัคซีน  เช่น  0,3,7,14,30 ....  เป็นต้น
แล้วสั้งพิมพืก็จะได้ บัตรนัดตามฟอร์มที่เรากำหนด ใน ฟอร์มบัตรนัด

FORM-RX-APPOINMENT-1
FORM-RX-APPOINMENT-2

ครับ 

แล้วแต่บริบทของแต่ละที่ที่จะ ใช้แบบในสะดวกและง่ายที่สุด
UP systems on Hospital  2010-03-01
(นายเด็กดี)  รพช.บางกระทุ่ม พิษณุโลก
Structure Version  HOSxP 3.61.9.25b

• naydekdee
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 11:09:53 AM »
0
ของผมใช้พิมพ์ในสติกเกอร์ยา ส่วนของห้องยาใช้ฟอร์ม นี้   FORM-RX-APPOINMENT-1  (ปริ้นใส่สติกเกอร์ยาเลย)  น่ะครับ  ส่วน Er  ใช้อันนี้     FORM-RX-APPOINMENT-2 (ปริ้นใส่กระดาษ  A5)

แบบฟอร์ม ต่างตามงานที่เขาต้องการครับ

ตามรูป   ครับ 
UP systems on Hospital  2010-03-01
(นายเด็กดี)  รพช.บางกระทุ่ม พิษณุโลก
Structure Version  HOSxP 3.61.9.25b

ออฟไลน์ admin_palian

• Full Member
  • Respect: 0
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2011, 09:41:49 AM »
0
ของผมใช้พิมพ์ในสติกเกอร์ยา ส่วนของห้องยาใช้ฟอร์ม นี้   FORM-RX-APPOINMENT-1  (ปริ้นใส่สติกเกอร์ยาเลย)  น่ะครับ  ส่วน Er  ใช้อันนี้     FORM-RX-APPOINMENT-2 (ปริ้นใส่กระดาษ  A5)

แบบฟอร์ม ต่างตามงานที่เขาต้องการครับ

ตามรูป   ครับ 

ขอทราบรายละเอียดการสั่งพิมพ์หน่อยครับท่าน มาจากเมนูไหนครับ  :) :)
โรงพยาบาลปะเหลียน จ.ตรัง
อดุลย์ สันติเพชร โทร 075-289275#118
Server : HP proliant ML 150; Ram 4 Gb; CentOS ,MySQL 5.1.30
Client : windows xp sp3 ; Software : Hosxp version 3.54.XX  (อัพเดตตามเรื่อยๆครับ)
ขึ้นระบบ 22 ธันวาคม 52 Consult By คุณกิตติชัย เบญระเหม และคุณโสทร รอดคงที่

• naydekdee
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2011, 10:40:23 AM »
0
เป็นคำถามที่ดีนะครับ  ขอบคุณสำหรับคำถาม  ----> คำตอบยากที่จะแสดงให้เห็นภาพ  555 !!!O[]O!!

1. สำหรับห้องยา ของ รพ ผม ใช้ในเฉพาะ  rabies   อย่างเดียวเลยกำหนดได้ครับผม  (กำหนดหัวข้อ)
ในเมื่อแพทย์สั้งยาแล้ว  คนไข้เข้ามาในห้องยา แล้วให้ห้องยา กด F2  แก้ไข รายการยา   
คลิกขวาที่ ตัวยา  rabies   เลือกพิมพ์บัตรนัด   แล้วพิมพ์ตามรูป ที่  1

2.  ER  เข้าหน้านัดคนไข้ แล้ว กดปุ่มเลือกพิมพ์บัตรฉีดยา   แล้ว เลือกอันที่ สอง  ตามรูปที่ 2