ผู้เขียน หัวข้อ: การคิดรายการค่าใช้จ่ายอัตโนมัติ ผู้ป่วยใน (ค่าห้อง และค่าอาหาร)  (อ่าน 5020 ครั้ง)

ออฟไลน์ Xenon Hunter

• Jr. Member
  • **
  • Respect: 0
สวัสดีครับ คือตอนนี้ผมมีปัญหาที่ผู้ป่วยในครับ จึงอยากทราบถามทุกท่านครับ
ปัจจุบันผมใช้เวอร์ชั่น 3.54.5.13 ในการ D/C ผู้ป่วยใน ถ้าผู้ป่วย D/C ออกใน
วันไหน พยาบาลที่ตึกผู้ป่วยใน ก็จะทำการ D/C ผู้ป่วยออกภายในวันนั้น แต่มีกรณี
ที่พยาบาลลืมบ้าง บางคนทำให้ต้องมา D/C ภายหลัง ซึ่งก่อนเวอร์ชั่น 3.54.5.13
เมื่อ D/C ภายหลัง รายการ ATO ที่เป็นค่าห้องและค่าอาหารก็จะ ถูกตัดออกถึงวันที่
D/C เท่านั้น แต่เมื่อวันที่ 30 พ.ค. 54 พยาบาลที่ตึกแจ้งว่า รายการค่าห้อง และค่าอาหาร
ขึ้นอัตโนมัติถึงวันที่ลงบันทึก D/C ทำให้ค่าห้อง และค่าอาหารเกินความเป็นจริงครับ

ไม่ทราบว่าต้องแก้ยังงัยครับ  ขอบคุณครับ
Master  : IBM x3400 M6 ,CentOS6.2 ,Percona MySQL 5.5.27 ,HosXP Version 3.56.XX.XX
Slave : HP Proliant ML150 , CentOS5.8 ,Percona MySQL 5.5.27, HosXP Version : 3.56.XX.XX
Slave  : HP Proliant ML110  , My SQL 5.1.30, HosXP Version : 3.56.XX.XX
Namon  Hospital

ออฟไลน์ เข้ม

• Hero Member
  • Respect: +4
    • phichit hospital
สวัสดีครับ คือตอนนี้ผมมีปัญหาที่ผู้ป่วยในครับ จึงอยากทราบถามทุกท่านครับ
ปัจจุบันผมใช้เวอร์ชั่น 3.54.5.13 ในการ D/C ผู้ป่วยใน ถ้าผู้ป่วย D/C ออกใน
วันไหน พยาบาลที่ตึกผู้ป่วยใน ก็จะทำการ D/C ผู้ป่วยออกภายในวันนั้น แต่มีกรณี
ที่พยาบาลลืมบ้าง บางคนทำให้ต้องมา D/C ภายหลัง ซึ่งก่อนเวอร์ชั่น 3.54.5.13
เมื่อ D/C ภายหลัง รายการ ATO ที่เป็นค่าห้องและค่าอาหารก็จะ ถูกตัดออกถึงวันที่
D/C เท่านั้น แต่เมื่อวันที่ 30 พ.ค. 54 พยาบาลที่ตึกแจ้งว่า รายการค่าห้อง และค่าอาหาร
ขึ้นอัตโนมัติถึงวันที่ลงบันทึก D/C ทำให้ค่าห้อง และค่าอาหารเกินความเป็นจริงครับ

ไม่ทราบว่าต้องแก้ยังงัยครับ  ขอบคุณครับ

ต้องแก้ไขโดยการไปลบรายการที่เกินออกทีละรายการครับ .... ถ้ามีแต่ค่าห้องกับค่าพยาบาล ก็เลือกลบใบสั่งยาเลยครับ

ผมก็เป็นแบบนี้ครับ ... จริง ๆแล้วผมไม่รู้นะครับว่าระบบการคิดเป็นแบบไหน เอาตามที่ผมเข้าใจนะครับ
เนื่องจากว่าการคำนวณค่าใช้จ่ายอัตโนมัตินั้นระบบไม่ได้ทำเหมือนระบบ auto backup คือไม่ได้มีการกำหนด task ไว้เป็นเวลาที่แน่นอน โดยจะมีการคำนวณก็ต่อเมื่อมีการ บันทึก จากการทำกิจกรรมอย่างใดอย่างหนึ่ง เช่น คีย์ยาที่ห้องยาใน คีย์กิจกรรมการพยาบาล หรือ ทำ D/C หรืออาจจะมีอีก  ;D ระบบถึงจะไปคำนวณค่าใช้จ่ายอัตโนมัติให้  (ตรงนี้ก็มีปัญหาเหมือนกัน)

แต่อย่างที่  จขกท. บอกครับว่า บางครั้งพยาบาลอาจมาทำ D/C ทีหลัง (ซึ่งไม่ถูกต้องนัก แต่ก็พอหยวน ๆ ได้ถ้าไม่ห่างจากเวลาจริงนัก เพราะถ้าห่างมาก เช่น เป็นวัน ก็จะทำให้มีการคิดค่าใช้จ่ายอัตโนมัติเพิ่มเข้ามา ถ้าไม่ดูให้ดีก็จะพลาดตรงนี้) แต่ถ้าคิดในทางทีดีเอาวิกฤตมาเป็นโอกาส ก็จะดีครับ โดยแจ้งไปว่าถ้าทำแบบนี้แล้วจะทำให้มีค่าใช้จ่ายอัตโนมัติเกินขึ้นมานะ .. เผื่อว่าจะได้ทำ D/C ให้ตรงเวลาหน่อย ...  ;) ;) แต่ถ้าหลุดจากตรงนี้ก็จะมีระบบ Audit ประจำหอผู้ป่วยเป็นคนตรวจสอบก่อน จะส่ง Chart ออกจากหอผู้ป่วย ไปห้องการเงิน  แถมสุดท้ายจะมีการ Audit ใหญ่อีกที ...

อย่างที่ผมบอกไว้ว่า (ตรงนี้ก็มีปัญหาเหมือนกัน) ผมยกตัวอย่าง เช่น คนไข้ไม่มีการลงรายการใด ๆ เลย ไม่ว่าจะเป็นห้องยาหรือที่อื่น ๆ คือไม่มีการ บันทึก ลงในระบบเลย พอถึงเวลาจะ D/C อาจจะได้รับคำถามว่า "ทำไมค่าใช้จ่ายอัตโนมัติมันไม่ขึ้นล่ะ ก็ไหนบอกว่าทำไว้ให้แล้ว ไม่เห็นมันขึ้นเลย ... "  ถ้าดูจากวิธีที่ระบบคิดค่าใช้จ่ายอัตโนมัติแล้วนั้นก็จะถึงบางอ้อ ... ผมแนะนำให้เขาทำ D/C ก่อน แล้วจะตอบปัญหานี้ได้ครับ ... ซึ่งก่อนหน้านั้นทดลองใช้วิธี ไปคีย์ยาที่ห้องยา แล้วลบออก ...

ร่ายมาซะยาว ... คงพอช่วยท่านได้มั่งมั๊ยเนี่ยะ ...  ;D ;D
Phichit Hospital
HOSxP 3.61.10.31 on FreeBSD 9.2
By BMS - Dec 26, 2007

ออฟไลน์ Xenon Hunter

• Jr. Member
  • **
  • Respect: 0
ขอบคุณครับ จริง ๆ แล้วตอนนี้ผมก็แก้อย่างที่คุณเข้มบอกอยู่ครับ โทรไปแจ้งให้ผู้ป่วยในรับทราบถึงปัญหา
(เพราะปัญหานี้เขาเจอเอง) ผมก็เลยได้โอกาสแจ้งให้เขาทำอย่างถูกขั้นตอนซะเลยครับ ( :D :D :D :D 5555+) แต่ปัญหาคือเขาแค่อยากทราบว่า ทำไมมันถึงไม่ตัดค่าใช้จ่ายให้ถึงแค่วันที่ D/C ออกเหมือนเดิม
เพราะเมื่อก่อนเขาจะ D/C วันไหนก็ได้นะครับค่าใช้จ่ายอัตโนมัติก็จะหยุดถึงแค่ตรงนั้น ไม่เพิ่มให้จนไปถึงวันที่
เราบันทึก D/C ซึ่งที่ SystemSettings - ผมใช้ -คิดค่าบริการอัตโนมัติ IPD 1 ซึ่งก็ใช้มานานแล้ว ??? ??? เพราะเมื่อก่อนผมก็เคย D/C ให้เพราะคนไข้มันยังมีเก่า ๆ ที่ค้างในระบบ (ซึ่งตอนนี้ไม่มีแล้ว) มันก็คิดให้แค่ถึงวัน
ที่คนไข้ D/Cเท่านั้นครับ   :-\ :-\
Master  : IBM x3400 M6 ,CentOS6.2 ,Percona MySQL 5.5.27 ,HosXP Version 3.56.XX.XX
Slave : HP Proliant ML150 , CentOS5.8 ,Percona MySQL 5.5.27, HosXP Version : 3.56.XX.XX
Slave  : HP Proliant ML110  , My SQL 5.1.30, HosXP Version : 3.56.XX.XX
Namon  Hospital