ผู้เขียน หัวข้อ: ปวดหัวกับการนัดที่มี LAB จริืงๆ ครับ....???????  (อ่าน 8636 ครั้ง)

ออฟไลน์ auing

• Full Member
  • Respect: 0
ปวดหัวกับการนัดที่มี LAB จริืงๆ ครับ....???????
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 11:24:06 AM »
0
นัดครั้งแรกให้ห้อง LAB ทำ  ;  Lab1, Lab2, Lab3
แล้วที่นี้เข้าไปแก้ไขนัดเดิมหมอให้ เพิ่ม LAB ไป ให้ทำ Lab4 ไปด้วย
แต่เวลาพิมพ์บัตรนัดออกมาปรากฏว่าไม่มีสั่ง LAB ครั้งแรก(Lab1, Lab2, Lab3) มีแต่ Lab4 อย่างเดียว เข้าไปแก้ไขนะครับไม่ได้เพิ่มแต่ทำไมมันพิมพ์ไม่ออก    ถามห้อง LAB ดูว่าผู้ป่วยนัดคนนี้มี LAB ที่เพิ่มไปหรือเปล่าห้อง LAB บอกว่ามี
สาเหตุน่าจะเกิดจากใบนัดแน่นอน(หรือเปล่าไม่รู้)  ดังนั้นกระผมขอตัวอย่างบัตรนัดที่ รพ. แต่ละที่ที่ใช้แล้วไม่มีปัญหามาดูหน่อยครับ....  ขอบคุณครับ ??? ??? ??? ;D
์Nophadon Promsuวรรณ
็HosXP version 3.57.11.5
santisuk Hos.

Re: ปวดหัวกับการนัดที่มี LAB จริืงๆ ครับ....???????
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 09:12:02 AM »
0
นัดครั้งแรกให้ห้อง LAB ทำ  ;  Lab1, Lab2, Lab3
แล้วที่นี้เข้าไปแก้ไขนัดเดิมหมอให้ เพิ่ม LAB ไป ให้ทำ Lab4 ไปด้วย
แต่เวลาพิมพ์บัตรนัดออกมาปรากฏว่าไม่มีสั่ง LAB ครั้งแรก(Lab1, Lab2, Lab3) มีแต่ Lab4 อย่างเดียว เข้าไปแก้ไขนะครับไม่ได้เพิ่มแต่ทำไมมันพิมพ์ไม่ออก    ถามห้อง LAB ดูว่าผู้ป่วยนัดคนนี้มี LAB ที่เพิ่มไปหรือเปล่าห้อง LAB บอกว่ามี
สาเหตุน่าจะเกิดจากใบนัดแน่นอน(หรือเปล่าไม่รู้)  ดังนั้นกระผมขอตัวอย่างบัตรนัดที่ รพ. แต่ละที่ที่ใช้แล้วไม่มีปัญหามาดูหน่อยครับ....  ขอบคุณครับ ??? ??? ??? ;D

เงียบดีจัง......

HOSxP   version 3.54.2.15c ก็ยังเป็น

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Hero Member
  • Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
Re: ปวดหัวกับการนัดที่มี LAB จริืงๆ ครับ....???????
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 09:21:02 AM »
0
oapp_lab มีเปล่าครับ...เชื่อมกับ oapp
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ naydekdee

• naydekdee
  • Respect: +1
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 09:29:39 AM »
0
ของผม นัดธรรมดา ไม่ได้ นัดแลปที่สั่งก่อนมาตรวจหรือว่าแลปนัดอัตโนมัติ  
  ติกแลปธรรมดา แล้วเวลาคนไข้มาก็ให้พยาบาลเจาะเลือดพร้อมการส่งตรวจอีกทีคับ  จะได้ไม่ งง   แต่ก็มีบัญชีตรวจสอบรายชื่อให้เขาอีกที  พร้อมกับใบนัด ที่สั้งแลปไว้ คับ  
ตั้งรายการแลปนัด ตาราง oapp_lab (เป็นแลปที่ไม่ได้สั้ง Auto )  ชื่อแลปที่เราต้องการตรวจครั้งหน้าที่ผู้ป่วยมารับบริการอ่ะคับ

ไม่แน่ใจว่าอธิบายเข้าใจป่าว  เนี่ยะ  ^ ^+

V  V"
UP systems on Hospital  2010-03-01
(นายเด็กดี)  รพช.บางกระทุ่ม พิษณุโลก
Structure Version  HOSxP 3.61.9.25b

• naydekdee
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 09:33:09 AM »
0
ปล  ตารางแลปนัด oapp_lab  ต้องตั้งเองนะคับ ที่ผมให้เอาไปเป็นตัวอย่างอ่ะคับ  ของผมใส่  , (คอมม่า)  หลังแลปทุกตัวเนื่องจาก เวลาในใบนัดจะได้ ไม่ได้เชื่อมกัน ลองเอาไปเล่นดูนะคับ 

UP systems on Hospital  2010-03-01
(นายเด็กดี)  รพช.บางกระทุ่ม พิษณุโลก
Structure Version  HOSxP 3.61.9.25b

• naydekdee
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 09:37:56 AM »
0
ใบนัดของผมที่ใช้อยู่  อ่ะคับ  ^ ^

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 09:46:32 AM »
0
oapp_lab มีเปล่าครับ...เชื่อมกับ oapp

ตัวนี้ผมให้ยกเลิกการใช้ครับให้ไปสั่งตรง tab "สั่ง LAB"  แทนครับ

• naydekdee
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 09:55:15 AM »
0
ที่ผม นำเสนอไป เป็นวิธีที่  auing  ยกเลิกไป ง่ะ 
วิธีที่  auing  ใช้อยู่ยังไม่เคย ทดสอบเลย  กัวมันเจ้ง เหมือนกัน อ่ะ  อิอิ [  _ " _]

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 09:58:58 AM »
0
ลองใบนัดของผมครับ
ดึงจากตาราง oapp_lab ผมเคย post ไว้นานแล้วนะครับ

เดี๋ยวหาเจอจะส่ง Link มาให้ดู
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 09:59:42 AM »
0
ปล  ตารางแลปนัด oapp_lab  ต้องตั้งเองนะคับ ที่ผมให้เอาไปเป็นตัวอย่างอ่ะคับ  ของผมใส่  , (คอมม่า)  หลังแลปทุกตัวเนื่องจาก เวลาในใบนัดจะได้ ไม่ได้เชื่อมกัน ลองเอาไปเล่นดูนะคับ 

ก่ะว่าถ้าคุมไม่อยู่จะกลับไปเล่นแบบเดิมแล้วครับท่าน  naydekdee ;D ;D

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 10:09:52 AM »
0
ดึงจากตาราง oapp_lab ผมเคย post ไว้นานแล้วนะครับ

ศึกษาเพิ่มเติมจากกระทู้นี้ครับ
http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=12722.0
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 10:14:01 AM »
0

ศึกษาเพิ่มเติมจากกระทู้นี้ครับ
http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=12722.0

ขอบคุณครับ.

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 13:53:32 PM »
0

ในระบบบัตรนัดก็ใช้ของอาจารย์อยู่ครับ( ;D ;D ;D)
ทีนี้ลองเอาอันใหม่ของอาจารย์มาลองใช้ก็อาการดังเดิมครับ

จากรูป
รูปที่ 1     ผมลองคีย์เพิ่มรายการนัด
รูปที่ 2        ลองไปเพิ่มรายการ สัง LAB
รูปที่ R.1   จากนั้นผมลองกดเพื่อพิมพ์บัตรนัดผู้ป่วย รายการ LAB ออกปกติ 
รูปที่ R.2    ผมลองเข้าไปเพิ่มรายการนัดเป็นวันเดือนถัดไป กดปุ่มพิมพ์ รายการ LAB เพิ่มขึ้นเหมือนดังที่สั่งไว้ออกปกติ 
แต่รูปR.3   ผมเข้าไปลบรายการนัดและรายการสั่ง LAB ออกเหลือแต่รายการนัด เหลือสั่ง LAB  ตัวเดียว
                  แต่พอเวลาพิมพ์รายการ LAB อันเดิมออกมาหมดเลยจะแก้ไขยังไงดีครับ

• naydekdee
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 14:22:41 PM »
0
ความคิดผมนะ 
ระบบการนัดเหมือนกันทุกที่คือ นัดซ้อนไม่ได้
เช่น   นัดวันที่   2011-05-30  ไว้   แล้ว จะมานัดซ้อน  เป็น 2011-03-30 อีกไม่ได้ เนื่องจากรายการที่ทำการนัดไว้ จะมารวมกันหมดเลย 

เพราะว่าเวลายังไม่ถึง อ่ะ รายการต่างๆที่นัดไปยังไม่ได้ทำให้ครบวงจร  เลยค้าง ไว้  จึงเอาไปรวมกัน

อันนี้ยังไม่ได้ลองทดสอบดู  ไว้จะลองทดสอบแจ้งผลให้ทราบทีหลัง ว่าจะทำได้ป่าว  แต่มันก็ง่ายสำหรับเจ้าหน้าที่ห้องบัตรและพยาบาลไม่จำเป็นต้องมาลงส่งตรวจคนไข้ พร้อมส่งแลป อีกครั้งอ่ะ   คนไข้ มาก็เจาะๆๆๆ เลือกส่งเลย  อิอิ   น่าจะง่าย  ดี  นะ

V   V"

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 14:38:14 PM »
0
ความคิดผมนะ 
ระบบการนัดเหมือนกันทุกที่คือ นัดซ้อนไม่ได้
เช่น   นัดวันที่   2011-05-30  ไว้   แล้ว จะมานัดซ้อน  เป็น 2011-03-30 อีกไม่ได้ เนื่องจากรายการที่ทำการนัดไว้ จะมารวมกันหมดเลย 
 เพราะว่าเวลายังไม่ถึง อ่ะ รายการต่างๆที่นัดไปยังไม่ได้ทำให้ครบวงจร  เลยค้าง ไว้  จึงเอาไปรวมกัน

ผมเคยพูดกับพยาบาลจุดซักประวัติมาแล้วครับ..กับข้อนี้แต่ก็โดนกลับ

อันนี้ยังไม่ได้ลองทดสอบดู  ไว้จะลองทดสอบแจ้งผลให้ทราบทีหลัง ว่าจะทำได้ป่าว  แต่มันก็ง่ายสำหรับเจ้าหน้าที่ห้องบัตรและพยาบาลไม่จำเป็นต้องมาลงส่งตรวจคนไข้ พร้อมส่งแลป อีกครั้งอ่ะ   คนไข้ มาก็เจาะๆๆๆ เลือกส่งเลย  อิอิ   น่าจะง่าย  ดี  นะ

V   V"

ต่อนะครับ......  แต่บางครั้งคนไข้มาวันเดียวกันพอพยาบาลลงนัดไปแล้วสั่ง LAB แล้ว
ทีนี้หมอให้นัดมาฟังผลหรือติดตามผลต่อ.......อะไรประมาณนี้ครับ  แต่รูปที่ผม up ไว้ข้างบนคือ ลบรายการ LAB แล้วแต่ยังพิมพ์ออกมาอยู่ครับ.. ;D ;D ;D ??? ???

• naydekdee
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 14:52:42 PM »
0
ต่อนะครับ......  แต่บางครั้งคนไข้มาวันเดียวกันพอพยาบาลลงนัดไปแล้วสั่ง LAB แล้ว
ทีนี้หมอให้นัดมาฟังผลหรือติดตามผลต่อ.......อะไรประมาณนี้ครับ  แต่รูปที่ผม up ไว้ข้างบนคือ ลบรายการ LAB แล้วแต่ยังพิมพ์ออกมาอยู่ครับ.. ;D ;D ;D ??? ???
อัน นี้ไม่แน่ใจแห่ะ  ว่า คนไข้   ----มาวันเดียวกัน ---- > หมายถึง  คนไข้ มาฟังผลแลปครั้งก่อน พร้อมกับ นัดสั่งแลปใหม่อีกรอบ  แล้วพิมพ์ใบนัดออกมา รายการแลปออกมารวมกัน

---มาวันเดียวกัน ----> นัดครั้งหน้าให้มาฟังผล พร้อมสั่งแลปตัวใหม่ไป  พิมพ์ใบนัดออกมารายการแลป ออกมารวมกัน
 ผมไม่แน่ใจว่าผมจะคิดแบบอันไหนดี มันไม่กระจ่างที่จะคิดตามแหะ

ลองสร้างใบนัดใบใหม่ขึ้นมา แล้วมันยังซ้ำกันอีกหรอคับ   แลปออกมาหมด กระบุง เลยหรอ   เด๋วขอลองเล่นดูก่อนนะคับ   อิอิ  อยากรู้่เหมือนกัน  5555+ 

V  V"

ออฟไลน์ Gusbel724

• Sr. Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 15:56:19 PM »
0
ทำไม   งง อะไร คะ

ให้ พิมพ์ ที่หมายเหตุ นัดมาฝังผล แล้ว ก้อลงรายการ แลบ ปกติ
หรือไม่ก้อลง รายการ นัด 2 ครั้ง  เพิ่มรายการนัดไป ก้อน่าโอเคแล้วนี่ คะ
นส.สุรารักษ์ บูรณะ  นวก.คอมพิวเตอร์
โรงพยาบาลอินทร์บุรี โรงพยาบาลทั่วไป
 ขนาด 218 เตียง จ.สิงห์บุรี
 SEVER  HP MySQL 5.1.30X   
 HOSXP V. 3.56.2.26

** การขึ้นระบบโดยอาจารย์ชัยพร ปี 2547

• naydekdee
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 16:09:02 PM »
0
ถึง auing   เอาฟอร์มใบนัดขึ้นให้หน่อย สิ จะลองอ่ะคับ
นะ  รอยู้ๆๆๆ

V  V"

• naydekdee
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 17:25:55 PM »
0
สรุป  นะคับ เท่าที่ได้ทำการทดสอบว่า
1.การนัดจะนัดซ้อนกันไม่ได้ ครั้งไหนที่มีแลปครั้งแรก (lab1,lab2,lab3) สั่งในวันที่ 2011-03-11  แล้วหากว่านัดพร้อมสั้งแลป (labA,labB,labC) ในวันที่ 2011-04-17  หากไม่ลบรายการสั้งแลปเก่าออกจะพิมพ์ออกมาในใบนัดหมดเลย  ซึ่ง หากลบ  รายการแลปจะเหลือวันล่าสุดที่นัด(นัดวันที่ไกลสุด)  รวมทั้งในห้องแลปจะไม่มีรายการนัดแลปของวันที่  2011-03-11  คับ
2.รายการที่นัดแต่ล่ะครั้ง หากทำการเปลี่ยนแปลงโดยเฉพาะแลป จะผิดพลาดกันไปหมดเลย  เช่น
   2011-03-11   สั่งแลป   lab1,lab2,lab3   ----->(I)
   2011-04-17   สั่งแลป   labA,labB,labC  ----->(II)   หากไม่ลบ (I)  ออก จะพิมพ์ ออกมาทั้ง (I),(II) 
        ลบออกก็จะทำให้แลปที่นัดทำไว้ครั้งก่อนๆเพี้ยนไปหมดเลย   
*  กรณีที่แก้ไข   
  2011-03-11   สั่งแลป   lab4   เพิ่ม   ------(I)+1  หรือ  (III) สั่งใหม่   [ใบนัดก็จะพิมพ์ออกมา เป็น (II),(III)
      จะพิมพ์ออกมาหมด ว่างั้น 
กรณีที่ลบ  (II)  ออก  จะพิมพ์ใบนัดออกมาตรง  แต่ๆๆๆๆ   ใบนัดวันที่  2011-04-17  จะกลายเป็นว่า ไม่ได้สั่งแลป (II)  เลย แต่จะกลายเป็นสั้่งแลป (III)  แทน 
ซึ่ง ในกรณีที่สั่งแลป จะนับแค่ว่าเอาแลปวันที่สั้งวันสุดท้ายสุด  เอามาประมวลผล  (เอาวันที่แก้ไขล่าสุดมาใช้ในใบนัดทั้งหมด)

งง  ป่ะ ท่าน auing   5555+   อธิบายไม่เก่ง  ง่ะ 
ปล อาจจะไม่ตรงประเด็นนะที่ตอบไปอ่ะ  บะบายอ่า  _  _"

• naydekdee
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 17:34:15 PM »
0
ผมไม่รู้ว่าที่อื่นเป็นอย่างไรบ้าง ง่ะคับ  ไว้ให้อาจารย์ท่านอื่นๆ มาตอบล่ะกัน อ่ะคับ 

ผมก็  เพื่งใช้ ง่ะ  จะครบ ปีแล้ว  1  มีนาคม 54  อ่ะ 

มา  Happy birth Day  นะคับ  อิอิ    55  _ " _!

เปลี่ยนมาใช้แบบผมจิ ง่ายดี   555 + ใช้งานพยาบาล  ถือว่าช่วยๆ กัน ครึ่งๆ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 10:00:36 AM »
0
ถึง auing   เอาฟอร์มใบนัดขึ้นให้หน่อย สิ จะลองอ่ะคับ
นะ  รอยู้ๆๆๆ

V  V"

ผมใช้ของ อ.udomchok ในกระทู้นี่แหละครับ

สรุป  นะคับ เท่าที่ได้ทำการทดสอบว่า
1.การนัดจะนัดซ้อนกันไม่ได้ ครั้งไหนที่มีแลปครั้งแรก (lab1,lab2,lab3) สั่งในวันที่ 2011-03-11  แล้วหากว่านัดพร้อมสั้งแลป (labA,labB,labC) ในวันที่ 2011-04-17  หากไม่ลบรายการสั้งแลปเก่าออกจะพิมพ์ออกมาในใบนัดหมดเลย  ซึ่ง หากลบ  รายการแลปจะเหลือวันล่าสุดที่นัด(นัดวันที่ไกลสุด)  รวมทั้งในห้องแลปจะไม่มีรายการนัดแลปของวันที่  2011-03-11  คับ
2.รายการที่นัดแต่ล่ะครั้ง หากทำการเปลี่ยนแปลงโดยเฉพาะแลป จะผิดพลาดกันไปหมดเลย  เช่น
   2011-03-11   สั่งแลป   lab1,lab2,lab3   ----->(I)
   2011-04-17   สั่งแลป   labA,labB,labC  ----->(II)   หากไม่ลบ (I)  ออก จะพิมพ์ ออกมาทั้ง (I),(II) 
        ลบออกก็จะทำให้แลปที่นัดทำไว้ครั้งก่อนๆเพี้ยนไปหมดเลย  
*  กรณีที่แก้ไข  
  2011-03-11   สั่งแลป   lab4   เพิ่ม   ------(I)+1  หรือ  (III) สั่งใหม่   [ใบนัดก็จะพิมพ์ออกมา เป็น (II),(III)
      จะพิมพ์ออกมาหมด ว่างั้น 
กรณีที่ลบ  (II)  ออก  จะพิมพ์ใบนัดออกมาตรง  แต่ๆๆๆๆ   ใบนัดวันที่  2011-04-17  จะกลายเป็นว่า ไม่ได้สั่งแลป (II)  เลย แต่จะกลายเป็นสั้่งแลป (III)  แทน 
ซึ่ง ในกรณีที่สั่งแลป จะนับแค่ว่าเอาแลปวันที่สั้งวันสุดท้ายสุด  เอามาประมวลผล  (เอาวันที่แก้ไขล่าสุดมาใช้ในใบนัดทั้งหมด)

งง  ป่ะ ท่าน auing   5555+   อธิบายไม่เก่ง  ง่ะ 
ปล อาจจะไม่ตรงประเด็นนะที่ตอบไปอ่ะ  บะบายอ่า  _  _"

น่าจะมึน..โฮ.   พอกันครับ  ผมจะลองถอยกลับไปทำแบบเดิมน่าจะคลายปวดหัวได้บ้าง(เหมือนท่าน naydekdee)   มึนจริงๆ ครับ กับปัญหานี้.... ??? ??? ??? ??? ??? ??? :D