ผู้เขียน หัวข้อ: ที่ห้องยาผู้ป่วยกลับบ้านถ้าพิมพ์รายการแล้วไม่สามารถกลับไปลบรายการได้  (อ่าน 3552 ครั้ง)

ออฟไลน์ panu

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
ที่ห้องยาผู้ป่วยกลับบ้านถ้าพิมพ์รายการแล้วไม่สามารถกลับไปลบรายการได้เพิ่มไม่ได้แต้เข้าไปแก้ไขรายการยาเป็นอย่างอื่นได้ แล้ววถ้าเป็นปผู้ป่วยกลับบ้านพิมพ์ฉลากยาไม่ออก  ตอนนี้ใช้วิธีแก้โดยให้เป็นผู้ป่วยธรรมดาก่อนแล้วพิมพ์ฉลากยา  แล้วส่งผลให้หมอดูยากลับบ้านไม่ได้   ถ้าใช้คำสั่ง remed จะเกิด err invalid EMR data  ไม่ทราบปัญหานี้เกิดเฉพาะที่นี้หรือที่อื่น ๆ มีด้วย
มีอีกครับ   ที่ระบบผู้ป่วยนอก===>ข้อมูลการrefer  ตอนต้นหาผู้ป่วยต้องการให้ค้นกับเลขreferได้ด้วยไม่ครับหรือเขามีวิธีค้นอยู่แล้วที่ค้นกับเลขreferได้  ที่ต้องการเพราะโรงพยาบาลอื่นเรียกเก็บเงินมาแล้วบ้างคร้งชื่อผิด เลขreferกลับ  เราต้องการเช็คว่าเป็นเลขreferของเราจริง
อีกข้อครับ   ที่ระบบงานอื่น ๆ ===>ระบบบัญชี===>ส่งข้อมูลผู้เคลมเงินประกันสกส  ส่งข้อมูลไปแล้วปรากฏว่าเกิดerr เนื่องจากรหัสhnไม่ตรงของสกสต้อง9หลักเราส่งไป7หลัก  เลยกลับไปแก้โดยเติม00ให้ตรบ9หลักก็  เกิดerr โทรไปถามหน่วยงานเขาบอกว่าแฟ้มที่เราส่งไปมีการเปิดและแก้ไข จะไปเติมhn9หลักในhosxpจะเป็นวิธีแก้ที่ไม่น่าเหมาะสมเพราะเราไม่จำเป็นต้องใช่ถึง9หลัก(ความคิดผม)เพราะหลายร.พ.ไม่น่าจะใช้9หลักไม่ทราบว่ามีวิธีอื่น ๆ แก้ไม่ครับ

ออฟไลน์ manoi

• Hero Member
  • Respect: +170
    • HOSxP Community Center
แก้ให้ใส่ 00 ข้างหน้าให้แล้วครับ

3.50.3.28
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

ออฟไลน์ panu

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
ขอบคุณครับ  ที่ห้องยาและที่ค้นหาเลขerferด้วยใช่ไม่ครับ

ออฟไลน์ manoi

• Respect: +170
    • HOSxP Community Center
ห้องยายังไม่เข้าใจครับ ยังไงช่วยส่งหน้าจอแสดงขั้นตอนการทำงานและหน้าจอที่ error เข้ามาด้วยนะครับ

ส่วน refer แก้ไขให้ค้นหาตามเลขที่แล้วครับ
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

ออฟไลน์ nahos

• รพ.นาแห้ว
  • Respect: +7
    • รพ.นาแห้ว

อาจารย์ครับ เลข refer  อยากให้ออกเป็นปีเหมือนเลข AN ได้ไหมครับ
เพราะตอนนี้พอขึ้นปีใหม่ เลข refer ก็จะนับต่อจากปีเก่านะครับ

เช่น 49010001   คือ ปี49 เดือน01 ลำดับที่referในเดือน 1
       50010002   คือ ปี50 เดือน01 ลำดับที่referในเดือน 2
       50020050   คือ ปี50 เดือน02 ลำดับที่referในเดือน 50
เป็นต้น

:D
ถ้าำคำถามท่านได้คำตอบที่ต้องการจากอาจารย์ท่านใด กรุณากด Thank เบา ๆ ^ ถูกใจกด [applaud] ไม่ชอบใจกด[smite]
>> การโพสต์ขอรายงานที่ดี <<
อ่านซักนิด ถามยังไงให้ได้คำตอบ ? :)
วิธีแสดงตัวว่าเป็นใคร โดย อ.อ๊อด (ให้ข้อมูลว่าเป็นใคร ปฏิบัติงานที่ไหน ใช้ server อะไร OS อะไร HOsxp Vไหน)
ก่อนที่จะตั้งกระทู้ถาม ลองค้นจากกระทู้เก่าดูก่อนไหม จะได้คำตอบเร็วกว่าการรอคำตอบนะ
..........................................................................
เจษ จพ.เภสัชกรรมฯ user@ NAHAEO HOSPITAL LOEI. <br>  Supervise by DANSAI HOSPITAL LOEI. <br>
Start 01/03/2550
=> Server IBM X3200 Ram 6 Gb. OS:Cent OS 6.0  
=> Client 20 client  OS: SP2  => HosXP Version <b>3.56.11.19</b>
-----------------------------
น้ำเต็มแก้ว "การเรียนรู้ไม่มีที่สิ้นสุด"