ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบ ปัญหาทั้งหมดที่พี่ๆ เคยเจอในการส่งเบิกเงิน สกส. ด้วย hosxp  (อ่าน 5269 ครั้ง)

ออฟไลน์ PingPong

• Full Member
  • Respect: 0
ปัญหาที่ผมเจอ
1.ยอดเงินเบิ้ลเช่น 100 เป็น 200
2.ยอดเงินเมื่อกดโอนค่าจากลูกหนี้แล้วยอดเงินไม่ยอมมา
3.ปัญหาจากการวิสิทบัตรข้างหน้าผิด

ถาม
1.ปุ่มรับข้อมูลตอบกลับ สกส. มีไว้ทำอะไร(ช่วยอธิบายหน่อยครับ)   
2.ใน system setting มีห้ามโอนค่าใช้จ่ายลูกหนี้ส่ง (ต้องยืนยันผ่านห้องชำระเงิน) หมายถึง คนไข้จ่ายตรงทุกคนต้องผ่านห้องการเงินทุกคนหรอครับ(ถ้าเป็นคนชรา ละครับเดินไม่ไหว) หรือว่าให้เจ้าหน้าที่มานั่งปิดทุกวันครับ
3.ปุ่มโอนค่าใช้จ่ายมาจากลูกหนี้ ถ้าเอาเครื่องหมายถูกออกแล้วกดโอนหลาย ๆ ครั้งจะเป็นอะไรหรือไม่ครับ

ปัญหาที่ผมตั้งมาทั้งหมด ผมเจอและกำลังงง ซึ่งเจ้าหน้าที่เขาจะกลับไปใช้ OPtell แบบเดิม ซึ่งผมว่ามันไม่น่าไหน ๆ เราก็มีระบบแล้วถ้าไม่ได้มันก็ควรพัฒนาหาเอา 

ถามอีกเรื่องครับ
   การที่เราส่งเบิกเงิน กับกรมบัญชีกลางเรื่องข้างบนนี้แหละครับถ้าเรายกเลิกและแก้ไข บ่อย ๆ จะมีปัญหาตามมั้ยครับ
ซึ่งฐานข้อมูลที่ รพ. ต้องยอมรับว่ายังแย่อยู่ครับ อีกอย่างผมยังขาดความรู้ด้วยครับ ถ้ามี พี่ ๆ ท่านใดที่ว่างและพอที่จะอนุเคราะห์ สอนและวางแนวทางให้เป็นระบบมากขึ้นติดต่อมาปิงได้ครับ 083-8011871 ผมจะนำเรียน ผอ.ครับ
เจ้าหน้าที่ระบบงานคอมพิวเตอร์
รพ.ค่ายรามราชนิเวศน์ มณฑลทหารบกที่ ๑๕ จ.เพชรบุรี
083-8011871 มงคล สายธารลาภ

โรงพยาบาลขนาด 30 เตียง ขึ้นระบบโดยทีม BMS อ.เขตรัฐ,พี่เอก ฯลฯ

อาจารย์ที่ปรึกษาเวลาติดปัญหา
อ.โก้,พี่เด่นชัย,พี่ NAVY,พี่วิภูษิต,พี่สุ และก็ท่านอื่น ๆ ๆ ครับ

> > > รู้ทุกเรื่องยกเว้นเรื่องของตัวเอง < < <

ออฟไลน์ smrmpo

• Hero Member
    • https://pkchos.com
ปัญหา ที่เจอ ด้านโปรแกรมยังไม่มีนะครับ ผมส่งได้ปกติ

แต่ต้องอาศัย เจ้าหน้าที่ห้องเก็บเงิน ช่วยครับ

โดย คนไข้ทุกคน จะต้องมีผ่านห้องเก็บเงินเหมือน การจ่ายเงินสด ประมาณว่า ต้องไปคีย์ ชำระเงินที่ห้องเก็บเงินเพื่อ ให้ได้ finace number ครับ เพราะ ข้อมูลที่ จะถูกนำส่ง สกส. จะต้องมี finace number

โรงพยาบาลผมใช้วิธีนี้ครับ ผมยังไม่เคยใช้วิธีโอนลูกหนี้นะครับ

นี้ก็เป็นวิธีที่ผมใช้ครับ ไม่รู้อาจารย์ท่านอื่น มีวิธีอื่น ที่ดีกว่า ก็เสนอมานะครับ เผื่อจะเอาไปใช้บ้าง
นักวิชาการคอมพิวเตอร์
โรงพยาบาลประโคนชัย จังหวัดบุรีรัมย์
90 เตียง ขึ้นระบบ 23 พฤศจิกายน 2552(บริษัท BMS ขึ้นให้)
HOSxP : 3.59.6.30
Email : smrmpo@hotmail.com
========================================================================
Master : IBM x3500 M3 CPU E5620 @ 2.40 GHz RAM : 48

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
ผมใช้ทั้ง 2 แบบ ครับ   มีทั้งคนไข้เดินไปการเงินและไม่ต้องเดิน(รวมถึงนอกเวลาที่ไม่มีเจ้าหน้าที่การเงินด้วย)  แ่ต่พอดูในตาราง vn_stat จะมีข้อมูล finance_number เบิ้ลใน 3.53.9.21  แต่เวลากดส่ง สกส. จะดึง billtran.txt แต่ละรายมี finance_number เพียง 1 หมายเลขครับ... และัอีกแบบใช้เมนูในห้องชำระเงิน โอนลูกหนี้ทีละสิทธิเลยครับ  ไม่ได้ใช้เมนูในระบบงานบัญชีเพื่อโอนลูกหนี้ครับ.
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

พี่ท่านอื่นที่เคยทำแล้วมีปัญหาเหมือนข้างต้น ช่วยมาแจงปัญหาหน่อยครับ อยากรู้ว่าเหมือนกันไหมครับ

แล้วปุ่ม รับข้อมูลตอบกลับ สกส. มีไว้ทำอะไรหรอครับ อาจารย์ช่วยอธิบายให้ผมฟังทีซิครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 18, 2010, 16:10:04 PM โดย PingPong »
รพ.ค่ายรามราชนิเวศน์ มณฑลทหารบกที่ ๑๕ จ.เพชรบุรี

โรงพยาบาลขนาด 30 เตียง ขึ้นระบบโดยทีม BMS อ.เขตรัฐ,พี่เอก ฯลฯ

อ.โก้,พี่เด่นชัย,พี่ NAVY,พี่วิภูษิต,พี่สุ และก็ท่านอื่น ๆ ๆ ครับ

> > > รู้ทุกเรื่องยกเว้นเรื่องของตัวเอง < < <

ออฟไลน์ harwae

• Newbie
  • *
  • นวก.คอมพิวเตอร์
    • โรงพยาบาลชุมชนยะรัง จ.ปัตตานี
ผมอยากใช้เมนูนี้ครับ แต่พอลองส่งออกแล้ว ไม่มีเลขที่ใบเสร้จครับ ขอช่วยผู้รู้แนะนำหน่อยครับ
ฮาแว มูสอ
นักวิชาการคอมพิวเตอร์
โรงพยาบาลชุมชนยะรัง อ.ยะรัง จ.ปัตตานี
Server Master : IBM-X3400M3, CPU-CuadCore2.4GHz  ,RAM-8G HD-544G
Server Slave   : IBM-X3650M2 CPU-CuadCore2.27GHz  ,RAM-8G HD-544G
HosXP V3.59.12.30 (ปัจจุบัน)
ขึ้นระบบวันที่ 1 ตุลาคม 2554

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
ผมอยากใช้เมนูนี้ครับ แต่พอลองส่งออกแล้ว ไม่มีเลขที่ใบเสร้จครับ ขอช่วยผู้รู้แนะนำหน่อยครับ

จะมีเลขที่ใบเสร็จได้เยี่ยงไร ท่านขุน  เพราะเป็นลูกหนี้สิทธิที่รอเบิกเงิน กับ กรมบัญชีกลาง แค่ทำให้ทุก visit มีเลข finance_number ครับ ทีละคนหรือปิดยอดลูกหนี้ทีละใบสั่งยา โดยไม่ต้องให้ผู้ป่วยเดินไปช่องรับเงิน แต่ต้องเดินไปรับยา เซ็นต์ชื่อรับยา และเซนต์รับทราบค่าใช้จ่ายครับ..แค่ห้องยา แค่นั้นจริง ๆ
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x