ผู้เขียน หัวข้อ: เพิ่มการใช้ประโยชน์จาก...แพทย์เจ้าของคนไข้, แพทย์ผู้สั่ง admit และแพทย์ผู้สั่งยา  (อ่าน 7606 ครั้ง)

ออฟไลน์ เข้ม

• Hero Member
  • Respect: +4
    • phichit hospital
ตอนทำ D/C ตรงชื่อ แพทย์ที่สั่งจำหน่าย  ขอให้ขึ้นเป็น แพทย์เจ้าของคนไข้ แทนแพทย์ที่สั่ง admit
เนื่องจากว่า แพทย์ที่สั่ง Admit ส่วนใหญ่ ไม่ได้เป็นแพทย์เจ้าของคนไข้ พอ admit ผู้ป่วยเป็นคนไข้ในแล้ว
แพทย์ประจำหอผู้ป่วยจะเป็นคนดูแลผู้ป่วย ... และสั่งจำหน่ายผู้ป่วย ซึ่งส่วนใหญ่เป็นคนละคนกัน

สอบถามความคิดเห็น รพ. อื่นด้วยนะครับ ...

ปล. ต้องขออภัยนะครับ ช่วงนี้อาจมีกระทู้ผู้ป่วยในเยอะหน่อยนะครับ ... เพราะสาละวนอยู่กับระบบนี้ตลอดทั้งเดือน
เพิ่งเสร็จจากทำ Lab Microbiology เสร็จเมื่อวาน จะต่อด้วย OR ทั้งระบบ อาจมีกระทู้ตามมาเยอะ ... อย่าเพิ่งรำคาญผมละกันนะครับ ... ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 20, 2012, 16:43:02 PM โดย เข้ม »
Phichit Hospital
HOSxP 3.61.10.31 on FreeBSD 9.2
By BMS - Dec 26, 2007

ไม่มีใครแสดงความคิดเห็นเลยหรือครับ ...

ผมก็มานั่งคิดดูนะ ... ในส่วนของ รพ. ใหญ่ ก็จะเป็นอย่างที่ผมอธิบาย คือ แพทย์ที่สั่ง admit ก็จะไม่ได้ตามไปดูคนไข้ในตึก จึงจำเป็นต้องตั้งกระทู้นี้ ...

แต่มาคิดดูอีกที ... อย่างไรซะเราไหน ๆ ก็ต้องเข้าไปในหน้าใส่ชื่อ แพทย์เจ้าของไข้ อยู่แล้ว เราก็ใส่ชื่อแพทย์ที่สั่งจำหน่วยด้วยเลย พร้อมกันไปเลย ... เข้าทีนะ ...จะได้ไม่กระทบกับ รพ. ชุมชน ที่มีแพทย์น้อยคน ... :D :D

เหอ ๆ เข้าท่า ... ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 11, 2010, 22:37:53 PM โดย เข้ม »
HOSxP 3.61.10.31 on FreeBSD 9.2

แต่มาคิดดูอีกที ... อย่างไรซะเราไหน ๆ ก็ต้องเข้าไปในหน้าใส่ชื่อ แพทย์เจ้าของไข้ อยู่แล้ว เราก็ใส่ชื่อแพทย์ที่สั่งจำหน่วยด้วยเลย พร้อมกันไปเลย ... เข้าทีนะ ...จะได้ไม่กระทบกับ รพ. ชุมชน ที่มีแพทย์น้อยคน ... :D :D

ลองทดสอบแล้ว ... ก็งง ๆ กับระบบอยู่เหมือนกัน  ::) ::)

1. เข้าไปเพิ่มชื่อ แพทย์ผู้สั่งจำหน่าย ในหน้าเดียวกับ ใส่ชื่อ แพทย์เจ้าของไข้ จากนั้นก็ save แล้วเข้าไปลอง discharge คนไข้ดู ชื่อแพทย์ผู้สั่งจำหน่ายก็ยังไปดึงมาจากแพทย์ที่สั่ง admit  ... อันนี้น่าจะเป็นที่ระบบที่ อ. เขียนนะครับ
2. แต่ถ้าทำ Discharge แล้ว เข้าไปแก้ไขชื่อแพทย์ผู้สั่งจำหน่าย ในข้อ 1 แล้ว save จากนั้นเข้าไปดูรายละเอียดการ discharge ชื่อแพทย์ผู้สั่งจำหน่ายถูกแก้ไขให้ครับ ... หลังจากนั้นลองเปลี่ยนชื่อแพทย์จากหน้า discharge แล้วไปดูอีกหน้าหนึ่ง แก้อีกหน้าหนึ่งแล้วเข้าไปดูในหน้า discharge ลองกลับไปกลับมา ระบบเปลี่ยนชื่อแพทย์ให้ครับ เลยงงไปใหญ่เลย  ::) ::) ::)

ทางที่พอจะเป็นไปได้ สำหรับพยาบาลหอผู้ป่วยใน ... ก็คือ เข้าไปเพิ่มชื่อแพทย์เจ้าของไข้ กับแพทย์ผู้สั่งจำหน่าย โดยอยากจะขอให้ อ. ชัยพร เพิ่มส่วนของ coding ในการตรวจสอบ ว่ามีชื่อ แพทย์เจ้าของไข้ อยู่หรือไม่ก่อน ถ้าไม่มีการระบุไว้จึงจะไปนำเอาชื่อแพทย์ผู้สั่ง admit มาเป็น default สำหรับแพทย์ผู้สั่งจำหน่ายในหน้า Discharge ครับ

ขอบคุณครับ ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2010, 20:43:44 PM โดย เข้ม »

ดันครับ  ;D ;D

;D ;D

ขอขุดกระทู้ครับ ... จะได้ไม่เปลืองกระทู้  ;D ;D

จากกระทู้ด้านบน อ. MN ยังไม่รับพิจารณา   ;D ;D

จนมาถึงเรื่องยา actifed กลาย ๆ (ข้ออ้างผมเอง .. อิอิ)  ;) ;)

ในระบบผู้ป่วยใน ในส่วนของหอผู้ป่วยนั้น ได้ลงรายละเอียด แพทย์ผู้สั่ง admit, แพทย์เจ้าของคนไข้ ก็เลยอยากจะใช้ประโยชน์จากตรงส่วนนี้ให้มากกว่านี้ (กระทู้ด้านบน)

"ทางที่พอจะเป็นไปได้ สำหรับพยาบาลหอผู้ป่วยใน ... ก็คือ เข้าไปเพิ่มชื่อแพทย์เจ้าของไข้ กับแพทย์ผู้สั่งจำหน่าย โดยอยากจะขอให้ อ. ชัยพร เพิ่มส่วนของ coding ในการตรวจสอบ ว่ามีชื่อ แพทย์เจ้าของไข้ อยู่หรือไม่ก่อน ถ้าไม่มีการระบุไว้จึงจะไปนำเอาชื่อแพทย์ผู้สั่ง admit มาเป็น default สำหรับแพทย์ผู้สั่งจำหน่ายในหน้า Discharge"

ซึ่งก็จะเชื่อมโยงไปถึงระบบห้องยาผู้ป่วยในด้วย ซึ่งแพทย์ผู้สั่งยา จะถูก default เป็นแพทย์ผู้สั่ง admit อยู่ครับ ถ้าอาจารย์จะปรับเป็นแพทย์เจ้าของคนไข้ก็จะน่าดีนะครับ (เข้าใจว่าบางครั้ง ผู้เชี่ยวชาญเองก็อ่านลายมือแพทย์ไม่ออก ก็จะใช้ default เป็นหลัก ซึ่งมีผลถึงการทำรายงาน (กำลังฮิตเลยก็คือรายงานการสั่งจ่ายยาที่มีส่วนผสมของ Pseudoephedrine) ;D ;D
อาจารย์พิจารณาด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 20, 2012, 16:49:46 PM โดย เข้ม »

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
เรื่องนี้เห็นด้วยอย่างมากครับ..พี่เข้ม..
ผมขอให้เสียง..สนับสนุนอย่างมากครับ..
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ golf_win

• Respect: +112
Pseudoephedrine--> เค้าห้ามซื้อ จัด จำหน่าย หรือใช้ในผู้ป่วยก่อนนะครับช่วงนี้ ถ้ายังมีสั่งใช้อยู่กรุณา update ข่าวสารจาก web. http://dmsic.moph.go.th/ 
โรงพยาบาลเจ็ดเสมียน จังหวัดราชบุรี
Start 19-1-51    35 station
HOSxP  3.59.5.18 Activate License
Tel. 032-305096-7 ต่อ 118
Web. http://csmhos.thaiddns.com:8080
         http://csmhos.thaieasydns.com:8080