ผู้เขียน หัวข้อ: ผมต้องการความช่วยเหลือด่วนคับ มีใครทราบเรื่องกฎหมายเวชระเบียนelectronic ไหม  (อ่าน 3179 ครั้ง)

ออฟไลน์ yokyai

• Hero Member
  • Respect: +9
ผมต้องการมากเลยคับ จะปรับระบบการทำงาน และต้องการชี้แจ้งเรื่องการเก็บเวชระเบียน แบบ electronic ว่ามีกำหนดไว้หรือเปล่าว่าควรเก็บกี่ปี เก็บแบบไหน ประมาณนี้คับ ขอบคุณมากๆเลยคับ

Sakaowrat Choocherd(Administrator) Information Technologist
Bangyai Hospital(30 beds)
HOSxP = 16_May_2008
Master and Slave : DELL-R730 Server Intel Xeon 8Core(2Units)
,Ram64 GB,HDD600(10k)x4,Raid5,CentOS 7.0 64 bit
,MySQL 10.1.10-MariaDB
(3 March 2016) With BMSxTraBackupGUI

doramon

• บุคคลทั่วไป
ผมต้องการมากเลยคับ จะปรับระบบการทำงาน และต้องการชี้แจ้งเรื่องการเก็บเวชระเบียน แบบ electronic ว่ามีกำหนดไว้หรือเปล่าว่าควรเก็บกี่ปี เก็บแบบไหน ประมาณนี้คับ ขอบคุณมากๆเลยคับ

1. แบบกระดาษ  5 ปี

2. แบบ electronic   ผมจะเก็บตลอดไปครับ

ออฟไลน์ golf_win

• Hero Member
  • Respect: +112
ต้องศึกษาเรื่อง case คดีความให้ดีนะครับ ;) ;)
โรงพยาบาลเจ็ดเสมียน จังหวัดราชบุรี
Start 19-1-51    35 station
HOSxP  3.59.5.18 Activate License
Tel. 032-305096-7 ต่อ 118
Web. http://csmhos.thaiddns.com:8080
         http://csmhos.thaieasydns.com:8080

ออฟไลน์ adisaksri

• Sr. Member
  • sikaohospital
  • Respect: -1
เดิม

อายุความฟ้องละเมิด 1 ปีนับแต่วันรู้ถึง การละเมิด และ รู้ตัว ผู้ทำละเมิด และ 10 ปีนับจากวันถูกละเมิด
ปพพ. มาตรา ๔๔๘
            สิทธิเรียกร้อง ค่าเสียหาย อันเกิดแต่ มูลละเมิดนั้น ท่านว่า ขาดอายุความ เมื่อพ้น ปีหนึ่ง นับแต่ วันที่ผู้ต้องเสียหาย รู้ถึง การละเมิด และ รู้ตัว ผู้จะพึงต้องใช้ ค่าสินไหมทดแทน หรือ เมื่อพ้น สิบปี นับแต่ วันที่ทำละเมิด

ใหม่
ฟ้องละเมิดเพิ่มอายุความเป็น 3ปี และอายุความ10ปีนับจากวันรู้ว่าเสียหาย
พรบ.วิธีพิจาณาคดีผู้บริโภค พ.ศ.2551 มาตรา ๑๓  ในกรณีที่ความเสียหายเกิดขึ้นตอชีวิต    รางกาย สุขภาพ หรืออนามัย โดยผลของสารที่สะสมอยูในรางกายของ    ผูบริโภคหรือเปนกรณีที่ตองใชเวลาในการแสดงอาการ ผูบริโภคหรือผูมีอํานาจฟองคดีแทน  ผูบริโภคตองใชสิทธิเรียกรองภายในสามปนับแตวันที่รูถึง ความเสียหายและรูตัวผูประกอบธุรกิจที่    ตองรับผิด แตไมเกินสิบปนับแตวันที่รูถึงความเสียหาย
รพ.สิเกา จ.ตรัง adisaksri@hotmail.com
Master IBM CentOS6.3 mysql 5.5.28  Ram 10G Slave IBM CentOS5.5 ram4G(ขอบคุณอ.บอย,อ.ขวด)
BMS Activate Package วันเริ่มรับประกัน : 26/11/2555
วันหมดประกัน : 25/11/2556