ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยบอกเทคนิคการใส่ข้อมูลหน่อยครับ  (อ่าน 5399 ครั้ง)

ออฟไลน์ yossak

• Sr. Member
  • Respect: 0
    • www.tpphosp.com
ช่วยบอกเทคนิคการใส่ข้อมูลหน่อยครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2010, 10:38:59 AM »
0
น้องกำลังทำข้อมูลบ้านคนไข้ในบัญชี1 อยู่ครับต้องการเพิ่มเลขที่บ้านทั้งหมดก่อนที่จะเอาคนไข้เข้าไปอยู่  เพราะได้ข้อมูลมาจากสอ.มา  แต่มีปัญหาตรงต้องคีย์ลงเอง copy ทั้งหมดไม่ได้ครับ ผมก็เลยคีย์ตาราง house ใน sql query แทน ใช้ copy แล้ววางเอาทีละบรรทัด มันช้าอยากเอา ตาราง house.cds ออกมาใส่ข้อมูลข้างนอกแบบ excel แทนทั้งหมด ไม่ทราบสามารถทำได้หรือเปล่า ถ้าทำได้ต้องใช้โปรแกรมอะไรครับที่จะเปิด .cds แล้ว copy ได้ทั้งหมดจะได้เร็วครับ เพราะมันเยอะอะครับ
ยศศักดิ์   น้อยประสิทธิ์  โรงพยาบาลทองผาภูมิ ขนาด 90 เตียง
Server HP ML350 G6 / Hdd scis 3 TB. / Ram 16 GB./ Centos 6.4 / Mysql 5.5.26/ Hosxp 3.57.2.x
ขึ้นระบบ 2549  จากทีม BMS และขอขอบพี่กิจ สสจ.กจ  คุณ พีบอย ด่านมะขามเตี้ย   พี่นาจ รพ.หลวงพ่อเปิ่น, พี่อ๊อด รพ.ไทรโยค, และที่ให้ความรู้และคำแนะนำ เว็บไซค์โรงพยาบาล  www.tpphosp.com

ออฟไลน์ jdadmin1

• Hero Member
  • "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
Re: ช่วยบอกเทคนิคการใส่ข้อมูลหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2010, 10:55:37 AM »
0
 ;D ;D ;D ตามนี้ครับ ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.66.12.28
Slave1   : HOSxP 3.66.12.28
Upgrade 23/12/2566
Facebook : Suntad Mamak

Re: ช่วยบอกเทคนิคการใส่ข้อมูลหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2010, 11:25:28 AM »
0
แบบนี้ทำเป็นครับมันเป็นการเอาข้อมูลออกมาเป็น excel export  แต่จะเอา excel export ที่แก้ไขแล้วเอาเข้ามาในระบบทำไงครับ อันนี้ละครับที่จะถาม
ยศศักดิ์   น้อยประสิทธิ์  โรงพยาบาลทองผาภูมิ ขนาด 90 เตียง
Server HP ML350 G6 / Hdd scis 3 TB. / Ram 16 GB./ Centos 6.4 / Mysql 5.5.26/ Hosxp 3.57.2.x
ขึ้นระบบ 2549  จากทีม BMS และขอขอบพี่กิจ สสจ.กจ  คุณ พีบอย ด่านมะขามเตี้ย   พี่นาจ รพ.หลวงพ่อเปิ่น, พี่อ๊อด รพ.ไทรโยค, และที่ให้ความรู้และคำแนะนำ เว็บไซค์โรงพยาบาล  www.tpphosp.com

ออฟไลน์ มนตรี บอยรักยุ้ยคนเดียว

• Respect: +12
    • โรงพยาบาลชุมชน ด่านมะขามเตี้ย
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2010, 13:06:38 PM »
0
แบบนี้ทำเป็นครับมันเป็นการเอาข้อมูลออกมาเป็น excel export  แต่จะเอา excel export ที่แก้ไขแล้วเอาเข้ามาในระบบทำไงครับ อันนี้ละครับที่จะถาม

ระวังเรื่องตาราง serial ด้วย
เริ่ม11พย.2548OPD-Paperlessพร้อมHOSxPลดโลกร้อน
FF-Paperless(รพ.สค.)เริ่ม1ตค2555=100%
IPD-Lesspaper1ตค2560ระบบDmsByNeoNetwork
IPD-Paperless1พ.ค2562ระบบHOSxPXE4
ServerMTOL8.5+MDB-10.4.20,SlaveOL8.5+MDB-10.7.3
LOG=PostgreSQL11,INV=PostgreSQL11

doramon

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2010, 15:16:14 PM »
0
น้องกำลังทำข้อมูลบ้านคนไข้ในบัญชี1 อยู่ครับต้องการเพิ่มเลขที่บ้านทั้งหมดก่อนที่จะเอาคนไข้เข้าไปอยู่  เพราะได้ข้อมูลมาจากสอ.มา  แต่มีปัญหาตรงต้องคีย์ลงเอง copy ทั้งหมดไม่ได้ครับ ผมก็เลยคีย์ตาราง house ใน sql query แทน ใช้ copy แล้ววางเอาทีละบรรทัด มันช้าอยากเอา ตาราง house.cds ออกมาใส่ข้อมูลข้างนอกแบบ excel แทนทั้งหมด ไม่ทราบสามารถทำได้หรือเปล่า ถ้าทำได้ต้องใช้โปรแกรมอะไรครับที่จะเปิด .cds แล้ว copy ได้ทั้งหมดจะได้เร็วครับ เพราะมันเยอะอะครับ

บัญชี่ 1   จะใช้  บ้าน ของ  สอ  อำเภอ เราด้วยหรือครับ 

ออฟไลน์ Oct. Man

• > ชีวิตคือการต่อสู้ ทั้งที่รู้ว่าไม่แพ้หรือชนะ <
    • โรงพยาบาลบางขัน
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2010, 15:42:25 PM »
0
งานใหญ่นะครับเนี่ย  ของผมแค่ข้อมุลที่อยุ่ในฐานอยู่แล้วยัง complete ได้ไม่ถึง 50 เปอร์เซนต์เลยครับ  ทุกอย่างต้องสัมพันธ์กันหมดครับ เช่น person_id ก็ต้องเรียงไปเรื่อยๆ   village เนี่ยถ้านอกเขตรับผิดชอบน่าจะต้องย้ายเข้าหมู่ 0  ???  ???  ???  ผมว่าดีที่สุดคือ key ลง person ทีละคนครับ วิธีอื่นเนี่ย น่าจะ 50/50 เป็นตายเท่ากัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2010, 15:47:44 PM โดย Oct. Man »
suthep sakunchotiphong<>bangkhan hospital <> Nakhonsitamarat email :bangkhun@hotmail.com,<>Tel. 075371081
<Master server>CentOS 7.0 Mysql 5.7.16-10 Ram 32.0 GB database 3.61.10.31 update ล่าสุด 13/12/2561
<Slave server >CentOS 7.10 Mysql 5.7.16-10 Ram 16.0 GB database 3.61.10.31 ...

ออฟไลน์ Bond_007

• เมื่อก่อนเคยรักมากเท่าไหร่มันยังคงรักมากเท่านั้น
  • Respect: +2
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2010, 15:49:21 PM »
0
ตามนี้ดีกว่าครับ
งานใหญ่นะครับเนี่ย  ของผมแค่ข้อมุลที่อยุ่ในฐานอยู่แล้วยัง complete ได้ไม่ถึง 50 เปอร์เซนต์เลยครับ  ทุกอย่างต้องสัมพันธ์กันหมดครับ เช่น person_id ก็ต้องเรียงไปเรื่อยๆ   village เนี่ยถ้านอกเขตรับผิดชอบน่าจะต้องย้ายเข้าหมู่ 0  ???  ???  ???  ผมว่าดีที่สุดคือ key ลง person ทีละคนครับ วิธีอื่นเนี่ย น่าจะ 50/50 เป็นตายเท่ากัน
โรงพยาบาลศิริเวชลำพูน
Hosxp version 3.53.7.16
ขอขบคุณ อาจารย์ชัยพร,อ.อ็อด,อ.เกื้อ,พี่เอก,พี่กิติศักดิ์,พี่เข้ม,พี่ไสว,พี่ terminator 2010,พี่pikepid,พี่udomchock ,พี่ขวด,พี่เจมส์,ป๋าJdadmin,พี่กานดา admin ทุกๆท่าน และนางฟ้า BMS

ทำเพื่อใครสักคนฉันได้ทำเพื่อความรัก
ร้องให้สักคนฉันก็ร้องจากหัวใจ
รักที่มันต้องจบมันก็ยังงดงาม ฉันยังจำไว้

Nologo How to be hosxp star

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2010, 16:22:03 PM »
0
อธิบายก่อนนะครับ ผมต้องการเพิ่ม หมู่บ้าน ทั้งหมดของอำเภอ โดยผมไปขอข้อมูล สอ.ต่างๆ มาเพื่อจะคีย์เลขที่บ้านแต่ละหมู่บ้าน ให้ครบ เพราะมีปัญหาหาบุคคลหรือข้อมูลยากก็เลยจะแยก หมู่บ้านและบ้านเลขที่ทั้งรหัสทะเบียนบ้านให้ครบแล้วจะโอนคนเข้าบ้านให้ถูก เพราะมันผิดเยอะ ก็เลยสร้างรหัสหมู่ก่อนแล้ว แล้วคีย์ข้อมูลลงไปใน sql query โดยสร้างบ้านรอไว้ก่อน เอาเข้าข้อมูล สอ.มาเทียบแต่ละบ้าน เช่นทะเบียนบ้านเลขที่บ้าน เขตที่อยู่ของบ้าน แค่นี้ครับ เนื่องด้วยคีย์ผ่านหน้าจอของปรแกรมมันช้ามาก คีย์ผ่านsql query มันก็เร็วขึ้นมาหน่อย แต่ก็ยังช้าอยู่เพราะ ลองทำ 1 ชั่วโมง ได้บ้าน ประมาณ 100 หลังเอง มันเสียเวลา เพราะบ้านของแต่ละหมู่บ้านร่วมทั้งหมด ประมาณ 1500 หลัง คงอีกนานกว่าจะเสร็จเลยต้องการหาวิธีคีย์ข้อมูลแบบ copy รายละเอียดการคีย์ก็ลองทำมาแล้ว  ผมทำใน server สำรอง ก็ไม่มีปัญหา แต่ผมต้องการให้มันเร็วกว่านี้เพราะจะได้ทำส่วนอื่นอีก ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ  ยังไม่คีย์คนเข้าไปจะย้านบุคคลเข้าไปแทนก่อนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2010, 16:26:21 PM โดย yossak »

doramon

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2010, 16:38:14 PM »
0
อธิบายก่อนนะครับ ผมต้องการเพิ่ม หมู่บ้าน ทั้งหมดของอำเภอ โดยผมไปขอข้อมูล สอ.ต่างๆ มาเพื่อจะคีย์เลขที่บ้านแต่ละหมู่บ้าน ให้ครบ เพราะมีปัญหาหาบุคคลหรือข้อมูลยากก็เลยจะแยก หมู่บ้านและบ้านเลขที่ทั้งรหัสทะเบียนบ้านให้ครบแล้วจะโอนคนเข้าบ้านให้ถูก เพราะมันผิดเยอะ ก็เลยสร้างรหัสหมู่ก่อนแล้ว แล้วคีย์ข้อมูลลงไปใน sql query โดยสร้างบ้านรอไว้ก่อน เอาเข้าข้อมูล สอ.มาเทียบแต่ละบ้าน เช่นทะเบียนบ้านเลขที่บ้าน เขตที่อยู่ของบ้าน แค่นี้ครับ เนื่องด้วยคีย์ผ่านหน้าจอของปรแกรมมันช้ามาก คีย์ผ่านsql query มันก็เร็วขึ้นมาหน่อย แต่ก็ยังช้าอยู่เพราะ ลองทำ 1 ชั่วโมง ได้บ้าน ประมาณ 100 หลังเอง มันเสียเวลา เพราะบ้านของแต่ละหมู่บ้านร่วมทั้งหมด ประมาณ 1500 หลัง คงอีกนานกว่าจะเสร็จเลยต้องการหาวิธีคีย์ข้อมูลแบบ copy รายละเอียดการคีย์ก็ลองทำมาแล้ว  ผมทำใน server สำรอง ก็ไม่มีปัญหา แต่ผมต้องการให้มันเร็วกว่านี้เพราะจะได้ทำส่วนอื่นอีก ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ  ยังไม่คีย์คนเข้าไปจะย้านบุคคลเข้าไปแทนก่อนครับ

ต้อง save    นามสกุล  .cds   

1. select * from village

2. select * from house

3. select * from person

มาสอง อนามัย ครับ   ส่งมาทางเมล์ก็ได้ครับ 

ออฟไลน์ มนตรี บอยรักยุ้ยคนเดียว

• Respect: +12
    • โรงพยาบาลชุมชน ด่านมะขามเตี้ย
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2010, 17:25:14 PM »
0
ตามนี้ดีกว่าครับ

ผมแนะนำด้วย จะเกิดปัญหาหลายตาราง
ขอเตือน backup ทุกครั้งก่อนทำอะไร

ของผมใช้คีย์เข้า เคยดึงจากระบบ Datacenter ที่ระบบสำรอง ระบบยังมีปัญหาเลย

จะทำอะไรต้องคิดให้มากๆ คนใช้ของมูลทั้ง รพ.
ถ้าไม่มั่นใจ อย่าเสี่ยงกับฐานจริง
เริ่ม11พย.2548OPD-Paperlessพร้อมHOSxPลดโลกร้อน
FF-Paperless(รพ.สค.)เริ่ม1ตค2555=100%
IPD-Lesspaper1ตค2560ระบบDmsByNeoNetwork
IPD-Paperless1พ.ค2562ระบบHOSxPXE4
ServerMTOL8.5+MDB-10.4.20,SlaveOL8.5+MDB-10.7.3
LOG=PostgreSQL11,INV=PostgreSQL11