ผู้เขียน หัวข้อ: มีปัญหาที่ห้องการเงินครับเรื่องสถานะคนไข้ OPD IPD  (อ่าน 1966 ครั้ง)

ออฟไลน์ panus_t

• Hero Member
  • Respect: +8
มีปัญหาที่ห้องการเงินครับเรื่องสถานะคนไข้ OPD  IPD
ตัวอย่าง คนไข้คนเดียวกัน
วันที่ 25 มิย. 53 สถานะเป็นคนไข้ IPD มาชำระเงินก่อน D/C 600 บาท แต่มีค้าง
วันที่ 12 ธ.ค.51  30 บาท (สถานะคนไข้วันนี้เป็น OPD) 
วันที่ 26 พ.ค.52  30 บาท (สถานะคนไข้วันนี้เป็น OPD) 

ปรากฎว่า วันที่ 25 สามารถออกใบเสร็จได้ แต่ วันที่ 12 และ 26 ไม่สามารถออกใบเสร็จได้ครับ
ผมเดาว่าน่าจะติดเรื่อง สถานะ OPD กับ IPD อาจจะต้องรอให้คนไข้ D/C ก่อนจึงจะสามารถออกใบเสร็จที่ผู้ป่วยค้างชำระได้ ในวันที่ 12 และ 26 แต่ว่าความเป็นจริงที่ห้องเก็บเงินไม่สามารถรอได้...

อย่างนี้แล้วมีแนวทางแก้ไขหรือเปล่าครับ เพราะห้องเก็บเงินเริ่ม Anti โปรแกรมนี้มากขึ้นเรื่อย ๆ แล้วซึ่งก็มีปัญหาตั้งแต่เริ่มใช้เลยก็ว่าได้ (กลัวจะถึงจุดระเบิด) ผมเองก็แก้ตัวให้โปรแกรมนี้จนไม่รู้จะแก้ยังไงครับ

คงต้องฝากฝังอาจารย์ให้เข้ามาปรับปรุงโปรแกรมที่ห้องเก็บเงินให้สะดวก และถูกต้องที่สุด..... ;D :D
ขอบคุณครับ... ;D
โรงพยาบาลเสิงสาง จ.นครราชสีมา (ขนาด  60  เตียง ปี2554)  ขึ้นระบบโดยทีมงาน BMS  เมื่อเดือนเมษายน 2551
ก่อนหน้านั้นขึ้นระบบเมื่อ 07/07/07 ฤกษ์ดี  Master Server  IBM System x3500M4  RAM ECC 24 GB. HardDisk SAS 450x3 GB. ServerRAID M1100 Series Zero RAID5  OS:CentOS 6.4  MySQLPercona : 5.5.30-30.1