ผู้เขียน หัวข้อ: จะถามเรื่อง upgrad เวอร์ชั่นค่ะ  (อ่าน 5474 ครั้ง)

ออฟไลน์ ICHINEEKO

• Jr. Member
  • **
  • Respect: 0
จะถามเรื่อง upgrad เวอร์ชั่นค่ะ
« เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 15:59:03 PM »
0
จากเดิมใช้ เวอร์ชั่น HOSxP_Upgrade_3.53.1.30
แล้วจะ อัพเกรดเป็นเวอร์ชั่น HOSxP_Upgrade_3.53.5.27  โดยจะ upgrade structure อ่ะค่ะ
แต่ไม่แน่ใจเรื่อง โปรแกรม LIS ที่เชื่อมต่อใน HOS อ่ะค่ะ ว่าพอเรา upgrade structure ว่าจะมีปัญหารึเปล่าอ่ะค่ะ
ถามเพื่อ แน่ใจน่ะค่ะ
โรงพยาบาลบันนังสตา
HOSXP 3.56.9.30

ออฟไลน์ udomchok

• Hero Member
  • Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
Re: จะถามเรื่อง upgrad เวอร์ชั่นค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 16:10:04 PM »
0
การ upgrade structure ไม่ควรจะกระทบกับการส่ง-รับข้อมูล กับระบบ LIS ครับ
(up ไปเถอะครับ)
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ machai

• PhunPhinHospital
  • Respect: +12
    • http://www.pphhos.com
Re: จะถามเรื่อง upgrad เวอร์ชั่นค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 16:28:54 PM »
0
การ upgrade structure ไม่ควรจะกระทบกับการส่ง-รับข้อมูล กับระบบ LIS ครับ
สนับสนุน อ.โก้ อีกคนครับ ผมก็ใช้เวอร์นี้เหมื่อนกัน ;D ;D ;D
Name : ณัฐพร ประทุม (เอก) นวก.คอม รพ. 60 เตียง  รพ.พุนพิน จ. สุราษฎร์ธานี Tel.077-292144 ต่อ 132 fax:077-292135
Servers : CentOS 
Master :HP ProLiant DL360p Gen8 ram256G
คู่มือการติดตั้ง สำหรับ admin มือใหม่ Linux CentOS7+MySQL Percona 5.6 step by step
https://www.youtube.com/watch?v=7AckfkCp9cg&

ออฟไลน์ มดตานอย ครับ..

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 16:33:34 PM »
0
จัดการเลย   แต่ต้อง backup ก่อน   ;D ;D ;D ;D

Nakhonphanom Hospital

MR.Tanoy999 ผู้ใช้งานทั่วไป
tanoy999-at-gmail-dot-com
เริ่ม  1 ตุลาคม 2549  โดย  BMS

ออฟไลน์ skypec

• Respect: +1
    • โรงพยาบาลรือเสาะ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 20:01:57 PM »
0
สนับสนุน อ.โก้ อีกคนครับ ผมก็ใช้เวอร์นี้เหมื่อนกัน ;D ;D ;D

เร็วจริงๆ นะท่าน ;D
โรงพยาบาลรือเสาะ ( www.rusohospital.com )
Version HOSxP 3.53.7.28
Machine Server
Master : IBM
Slave   : HP

ออฟไลน์ Gusbel724

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2010, 01:42:53 AM »
0
อัพได้เลยคะ ที่รพ ก้ออัพไม่มี ผลกับงาน Lis เพราะ server Lis  แยกคนละตัวกับ hosxp อยู่แล้วนี่คะ ...อัพเวอร์ชั่น  แล้วอย่าลืม การ upgrade structure ด้วยน๊ะคะ .......
นส.สุรารักษ์ บูรณะ  นวก.คอมพิวเตอร์
โรงพยาบาลอินทร์บุรี โรงพยาบาลทั่วไป
 ขนาด 218 เตียง จ.สิงห์บุรี
 SEVER  HP MySQL 5.1.30X   
 HOSXP V. 3.56.2.26

** การขึ้นระบบโดยอาจารย์ชัยพร ปี 2547

ออฟไลน์ chk

• Respect: +2
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2010, 09:44:53 AM »
0
 8)  ไหนก็จะ upgrade  แล้ว  ก็ทำการ up version ใหม่  ไปพร้อม ๆ  กันเลยนะขอรับ  8)

8) เพราะจากที่ดู  น่าจะต้องทำการ up version พร้อมกับต้อง upgrade  struc อยู่แล้วนะ  8)
8) ........ {O.*} ............   8)
8) ...KUMPANGSEAN  HOSXP  SYSTEM...   8) Office  Station ::  Kumpangsan Hospital  Nakhon Pathom
 System  Running :: 01/01/2010

ออฟไลน์ kitisak

• จะไม่ยอมแพ้..ต้องไปให้ถึง
    • รพ.เอราวัณ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2010, 09:49:48 AM »
0
หลังจากที่อัปเวอร์ชั่น HOSxP แล้วแนะนำให้ Triggle ที่server LIS ใหม่ทุกครั้งนะครับ จะได้ไม่ERROR  ;D ;D
โรงพยาบาลเอราวัณ จ.เลย (ขนาด 30 เตียง)
MASTER:server "Acer" รุ่น G540
       Intel XEON Quad Core E5405(2.0GHz,L2 cache 12MB)
       OS CentOS 5.2  
RAM   ECC Fully BUFFER=4GB
HDD  SAS 146GB 15,000RPM = 3ลูก
GIgabit Ethernet = 2 port
SLAVE: server "ACER" รุ่น "altos G330 MK2"
            Ram 2GB
HOSxP version = 3.55.8.21
http://cloud1.hosxp.net/$

ขึ้นระบบ วันที่ 8 มกราคม 2552 
ขอขอบคุณ  อ.DECHA ,อ.อาร์ม  และทุกท่านในที่นี้ด้วยครับ

kitisak pingkasarn  Admin รพ.เอราวัณ จ.เลย

ออฟไลน์ ICHINEEKO

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2010, 09:52:23 AM »
0
หลังจากที่อัปเวอร์ชั่น HOSxP แล้วแนะนำให้ Triggle ที่server LIS ใหม่ทุกครั้งนะครับ จะได้ไม่ERROR   ทำไงค่ะ
โรงพยาบาลบันนังสตา
HOSXP 3.56.9.30

ออฟไลน์ [-_เอ็ม_-]

• [-- Developer มือใหม่ --]
  • Respect: +3
    • โรงพยาบาลบรบือ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2010, 09:55:00 AM »
0
หลังจากที่อัปเวอร์ชั่น HOSxP แล้วแนะนำให้ Triggle ที่server LIS ใหม่ทุกครั้งนะครับ จะได้ไม่ERROR  ;D ;D

ทำยังไงครับ คือพอดีว่า กำลังจะใช้ LIS เร็วๆ นี้ครับ  แล้วถ้าทำ Rplicate เอาไว้
ข้อมูล LAB จะมาด้วยมั๊ยครับ
###### [- นิวัฒน์ <M> นัดสถาพร -] ######
   << นักวิชาการคอมพิวเตอร์ รพ.บรบือ >>
<< Rajabhat Mahasarakham University >>
------------------------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ kitisak

• จะไม่ยอมแพ้..ต้องไปให้ถึง
    • รพ.เอราวัณ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2010, 10:02:15 AM »
0
ที่โปรแกรมในserver ของ LIS ที่ใช้อยู่นะครับ จะเป็นโปรแกรมที่แสดงการเชื่อมต่อฐานข้อมูล ระหว่าง server LIS กับ server hosxp แล้วโปรแกรมนี้จะมีปุ่ม Triggle ให้ด้วยครับ ในกรณีที่เชื่อมต่อฐานข้อมูลไม่ได้แต่ถ้าไม่ใช่การอัปเวอร์ชั่นของHOSxP ระบบจะเชื่อมต่อฐานข้อมูลให้อัตโนมัติอยู่แล้ว เว้นแต่การอัปเวอร์ชั่นของ HOSxP เราต้องทำการ Triggle เองทุกครั้งหลังจากการอัปเวอร์ชั่น มิฉะนั้น LIS ก็ไม่เชื่อมต่อฐานข้อมูล HOSxP ได้ครับ (วงเล็บ..จากระบบ LIS ที่ใช้อยู่นะครับ) ;D
โรงพยาบาลเอราวัณ จ.เลย (ขนาด 30 เตียง)
MASTER:server "Acer" รุ่น G540
       Intel XEON Quad Core E5405(2.0GHz,L2 cache 12MB)
       OS CentOS 5.2  
RAM   ECC Fully BUFFER=4GB
HDD  SAS 146GB 15,000RPM = 3ลูก
GIgabit Ethernet = 2 port
SLAVE: server "ACER" รุ่น "altos G330 MK2"
            Ram 2GB
HOSxP version = 3.55.8.21
http://cloud1.hosxp.net/$

ขึ้นระบบ วันที่ 8 มกราคม 2552 
ขอขอบคุณ  อ.DECHA ,อ.อาร์ม  และทุกท่านในที่นี้ด้วยครับ

kitisak pingkasarn  Admin รพ.เอราวัณ จ.เลย

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2010, 18:20:28 PM »
0

ทำยังไงครับ คือพอดีว่า กำลังจะใช้ LIS เร็วๆ นี้ครับ  แล้วถ้าทำ Rplicate เอาไว้
ข้อมูล LAB จะมาด้วยมั๊ยครับ
การทำ trigger หรือไม่ ขึ้นอยู่กับการเชื่อมต่อข้อมูลระหว่าง LIS กับ HIS ครับ ว่าออกแบบมาอย่างไร
ที่ใช้อยู่ไม่เกี่ยวกัน up version HOSxP ได้ โดยไม่กระทบการทำงานของ LIS ยกเว้นว่ามีการเปลี่ยนแปลงบางอย่างที่เกี่ยวกับการรับส่งข้อมูล (เท่าที่ใช้ LIS มา 1 ปี ยังไม่มีอะไร) มีแต่ขอปรับโปรแกรม HIS และ LIS ให้ส่งข้อมูลถึงกันเพิ่มขึ้น (เช่น IPD Lab Print Server ใน version 3.53.02.26)

นอกจากนี้ LIS บางตัว ส่งผลเข้ามาเก็บใน HOSxP โดยตรง (เข้าสู่ฐานข้อมูล MySQL เลย) ทำให้ไม่เกิด replication_log ขึ้นในระบบ HOSxP จึงทำให้ Replicated server (หรือ Slave) ที่ทำงานโดยใช้ Replication ของ HOSxP ไม่มีข้อมูล LAB เข้าไปด้วย
สามารถแก้ปัญหาได้โดยการทำ initial import ข้อมูลจาก master ไป slave ใหม่ครับ ซึ่งก็คงไม่ใช่ปัญหาเพราะต้องทำอยู่แล้ว...หลังจาก up version ของ HOSxP เพราะอาจจะมีการแก้ไขโครงสร้างหรือเพิ่ม table เข้ามาในระบบ ข้อมูลใน slave จะได้ตรงกับ master ครับ
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)