ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยมานานแล้ว  (อ่าน 18650 ครั้ง)

ออฟไลน์ [-_เอ็ม_-]

• Hero Member
  • [-- Developer มือใหม่ --]
  • Respect: +3
    • โรงพยาบาลบรบือ
สงสัยมานานแล้ว
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2010, 22:08:21 PM »
0
ถ้าสมมติว่า เราจะทำการติดตั้งระบบ HosXP หรือ HosXP PCU
ในกรณีที่เราไม่มีข้อมูลอะไรเลย คือ ไม่เคยมีฐานข้อมูลมาก่อนเลย
แล้วเราอยากจะเริ่มทำระบบ HosXP หรือ HosXP PCU เนี่ย
เราจะเอาโครงสร้างตารางมาจากไหนครับ อันนี้หมายถึง บนเครื่อง Server
ที่เป็น Linux นะครับ แต่ถ้าเป็น Windows ก็ได้จากตัว Full setup อยู่แล้ว

สงสัยมาตั้งนานแล้วครับ แต่กลัวโดนแซวว่าเป็นเด็กหลังเขา เลยไม่กล้าถามครับ

ปล. ถ้ามีโครงสร้างฐานข้อมูลเปล่าๆ ก็ดีเลยครับ  ;D

( แล้วท่าน pop_hosxp จะมาปรากฏกายเป็นคนแรกรึเปล่าเนี่ย  :D  :D )
###### [- นิวัฒน์ <M> นัดสถาพร -] ######
   << นักวิชาการคอมพิวเตอร์ รพ.บรบือ >>
<< Rajabhat Mahasarakham University >>
------------------------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ thecoy

• นักวิชาการคอมพิวเตอร์
  • Respect: 0
Re: สงสัยมานานแล้ว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2010, 22:15:32 PM »
0
ก็เอาฐานข้อมูลมาจากตัวที่ลงใน windows โอนใน linux ก็ได้นี้ครับ เป็นฐานข้อมูลเดี่ยวกับที่ได้จาก full setup เหมือนกัน
ปล.ไม่รู้ว่าตอบตรงคำถามหรือเปล่า
โรงพยาบาลรัษฎา  ตรัง
CentOS 5.5  Ram  4  GB
HOSxP V.3.54.11.2 MySQL 5.1.30

ออฟไลน์ Khuad

• .. นางฟ้า ตัวไม่น้อยแล้ว ..
  • Respect: +10
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2010, 22:18:03 PM »
0

... อย่างที่ท่าน thecoy บอกครับ ...  :D ...
โรงพยาบาลวังน้อย   พระนครศรีอยุธยา ( รพช.30 เตียง )
Server : ProLiant DL120G6  Xeon X3450  RDIMM 12 Gb  2x256GB SSD Raid 1

Slave : ProLiant ML110G6  Xeon X3430  UDIMM 8 Gb  2x300GB SAS Raid 1

HOSxP version  3.57.xx.xx    เริ่มระบบ  เมษายน 2549

ออฟไลน์ thecoy

• นักวิชาการคอมพิวเตอร์
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2010, 22:18:59 PM »
0
 :D
โรงพยาบาลรัษฎา  ตรัง
CentOS 5.5  Ram  4  GB
HOSxP V.3.54.11.2 MySQL 5.1.30

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2010, 22:30:04 PM »
0
เวลาโอนแล้วชอบ โฟร์-มด  ;D   อยู่เรื่อยเลยครับ
เลยอยากหาวิธีอื่นอีก เผื่อมี เช่นเป็น Script สร้างฐานข้อมูล ประมาณนี้ครับ
เป็นไฟล์ SQL ก็ได้ หรืออื่นๆ ประมาณนี้ครับ

ปล. โฟร์-มด ไม่ใช่ มดสี่ตัวนะครับ  ;D แต่หมายถึง มีปัญหา ครับ  ;D
###### [- นิวัฒน์ <M> นัดสถาพร -] ######
   << นักวิชาการคอมพิวเตอร์ รพ.บรบือ >>
<< Rajabhat Mahasarakham University >>
------------------------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ Knott

• Respect: +1
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2010, 22:36:04 PM »
0
ก็เอาฐานข้อมูลมาจากตัวที่ลงใน windows โอนใน linux ก็ได้นี้ครับ เป็นฐานข้อมูลเดี่ยวกับที่ได้จาก full setup เหมือนกัน
ปล.ไม่รู้ว่าตอบตรงคำถามหรือเปล่า

ไม่เคยทำแบบอื่นเลยนอกจากแบบนี้อ่ะครับ  ;D ;D

ส่วนผมจะทำเป็น ไฟล์ sql ที่ได้จาก การ setup เก็บไว้ครับ เอาไว้เผื่อ วันดีคืนดี ต้องนั่งทำ server ใหม่ ก็ restore ผ่าน mysql เอาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 08, 2010, 22:38:31 PM โดย Knott »
รพช.วัดโบสถ์ จ.พิษณุโลก
ขึ้นระบบ 1 เมษายน 2551 (ขึ้นระบบเอง)
Server : IBM x3250 M2, RAM 4 GB, FreeBSD 7.2, Mysql 5.1.30
HOSxP Version 3.56.1.15

ออฟไลน์ peenan

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2010, 22:39:58 PM »
0
ไม่แน่ใจว่าใช่ putty โอนเข้ามาหรือ initial import
คนแก่ก็งี้แหะครับ หลงๆลืมๆ สอนยากสอนเย็น
แต่ของผมโอนง่ายครับ ใช้ tool ตัวใหม่
ใช้ อ.นาจทำครับ ใช้เสียงอย่างเดียว ไม่ต้องลงมือ  ;D ;D ;D
Huayploo hospital
แลกเปลี่ยนเรียนรู้ แชร์ประสบการณ์  สู่ความมั่นคงของระบบ ข้อมูลสารสนเทศด้านสาธารณสุข
mail:cmn11299@gmail.com

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2010, 22:42:08 PM »
0

แต่ของผมโอนง่ายครับ ใช้ tool ตัวใหม่
ใช้ อ.นาจทำครับ ใช้เสียงอย่างเดียว ไม่ต้องลงมือ  ;D ;D ;D

... น้า peenan  ใช้อะไรมาเป็นเหยื่อล่อครับ สงสัย สงสัย ....  ;D  ;D  ;D ...
โรงพยาบาลวังน้อย   พระนครศรีอยุธยา ( รพช.30 เตียง )
Server : ProLiant DL120G6  Xeon X3450  RDIMM 12 Gb  2x256GB SSD Raid 1

Slave : ProLiant ML110G6  Xeon X3430  UDIMM 8 Gb  2x300GB SAS Raid 1

HOSxP version  3.57.xx.xx    เริ่มระบบ  เมษายน 2549

ออฟไลน์ peenan

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2010, 22:58:05 PM »
0
อ.นาจหาเหยื่อง่ายครับ น้ำจากฟ้าที่อยู่ตามยอดหญ้าแหละครับ ไม่กล้าหือ
ไม้ตายที่หากินบ่อย "จะเซ็ตเองหรือจะซ่อม"  ;D ;Dรับรองขับรถมาเลยครับ ถ้าซ่อม !!ดึกแน่ :-\ :-\
Huayploo hospital
แลกเปลี่ยนเรียนรู้ แชร์ประสบการณ์  สู่ความมั่นคงของระบบ ข้อมูลสารสนเทศด้านสาธารณสุข
mail:cmn11299@gmail.com

ออฟไลน์ kookkaija

• kookkaija
    • โรงพยาบาลดอนตูม
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 08:36:13 AM »
0
 ;D ;D ;D
สุทธิ พรึงลำภู ชื่อเล่น ไก่
โรงพยาบาลดอนตูม อ.ดอนตูม จ.นครปฐม 73150
HOSxP V. 3.58.2 ขึ้นระบบ 1 เมษายน 2552 เภสัชกรนาจ เข็มแข็ง   อาจารย์ ที่ปรึกษา
คลิกที่นี่ เพื่อไปที่ สิ่งที่คุณต้องการ
คลิกที่นี่ เพื่อไปที่ ทดสอบความเร็ว

ออฟไลน์ ~ Red Indian ~

• ~> Bangmod 17 <~
    • www.hosxp.net
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 09:05:20 AM »
0
อ.นาจหาเหยื่อง่ายครับ น้ำจากฟ้าที่อยู่ตามยอดหญ้าแหละครับ ไม่กล้าหือ
ไม้ตายที่หากินบ่อย "จะเซ็ตเองหรือจะซ่อม"  ;D ;Dรับรองขับรถมาเลยครับ ถ้าซ่อม !!ดึกแน่ :-\ :-\

กร๊ากกกกกกกกกกกกกกกก!!  ;D
~  N a L i e w  ~

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 09:06:34 AM »
0

เอ จะเข้าข่าย ขู่กรรโชก อ.นาจ รึเปล่าครับท่าน peenan   ;D

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 14:46:11 PM »
0
วันนี้พยายามทำฐานข้อมูล Hosxp_pcu โดย
ติดตั้งตัว Full setup แล้วจะเอาตัว DB ไปไว้บน Server ครับ
แต่ไม่สำเร็จซักที วิธีทำก็เดิมๆ กับตอนทำ HosXP แต่ไม่สำเร็จซักทีครับ
เลยอยากขอคำแนะนำ หรือเครื่องมือที่เจ๋งๆ มาไว้ใช้ก็ได้ครับ  ;D

ออฟไลน์ pop_hosxp

• Respect: +38
    • Phanomphrai Hospital
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 14:51:34 PM »
0
ติดตั้งด้วยตัว hosxp_pcu full setup ในเครื่อง notebook หรือ pc ทั่วไป แล้วใช้ hosxp connect ฐาน hosxp_pcu จากนั้น initial import Database hosxp_pcu ไปไว้ที่ server จริง

ลองดูครับ
pop434241@gmail.com
รพ.พนมไพร จ.ร้อยเอ็ด www.phanomphrai.net

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 15:00:42 PM »
0
คนบ้านเดียวกัน มาช่วยกันอีกแล้ว  :D  :D

ปล. ชิงแซวก่อนที่ท่านอื่นจะมาแซวก่อน  :D

ขอบคุณครับ จะลองดูครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 11:49:28 AM »
0
ไม่สำเร็จเลยครับ เนื่องจาก
1. ลงตัว Full setup ของ HosXP PCU + MySQL
2. โปรแกรมทำการสร้างฐานข้อมูลให้เรียบร้อยแล้ว
3. Login เข้าโปรแกรมไม่ได้ แจ้งว่า table doesn't exist
4. พอแก้ไข แล้วสามารถ login เข้าโปรแกรมแล้ว (HosXP PCU) จะไป Check/Repair รวมถึงการ Up Struc
   ก็เจอ Table doesn't exist แล้วก็ทำอะไรต่อไม่ได้
5. ลองใช้ Tools ตรวจสอบฐานข้อมูล แล้วลอง Repair ปรากฏว่าปัญหา table doesn't exist หลายตารางมากๆ

ตอนนี้เลยยังไม่สามารถสร้างฐาน HosXP PCU บน Server Linux ได้เลยครับ  ช่วยทีครับ ;D

ออฟไลน์ pop_hosxp

• Respect: +38
    • Phanomphrai Hospital
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 13:04:42 PM »
0
ไม่สำเร็จเลยครับ เนื่องจาก
1. ลงตัว Full setup ของ HosXP PCU + MySQL
2. โปรแกรมทำการสร้างฐานข้อมูลให้เรียบร้อยแล้ว
3. Login เข้าโปรแกรมไม่ได้ แจ้งว่า table doesn't exist
4. พอแก้ไข แล้วสามารถ login เข้าโปรแกรมแล้ว (HosXP PCU) จะไป Check/Repair รวมถึงการ Up Struc
   ก็เจอ Table doesn't exist แล้วก็ทำอะไรต่อไม่ได้
5. ลองใช้ Tools ตรวจสอบฐานข้อมูล แล้วลอง Repair ปรากฏว่าปัญหา table doesn't exist หลายตารางมากๆ

ตอนนี้เลยยังไม่สามารถสร้างฐาน HosXP PCU บน Server Linux ได้เลยครับ  ช่วยทีครับ ;D

ต้องลง full setup ใหม่ ตอนลงให้สังเกต หน้าต่างดำ ๆ จะมีข้อมูลการสร้างตารางขึ้นมา ถ้ามี error แสดงว่าสร้างไม่สำเร็จ อาจเกิดจากมีการติดตั้ง mysql ในเครื่องนั้น ๆ แล้ว ต้องเอาออกให้หมดก่อน หรือแก้ไขตัว my.ini ให้ชี้ไปที่ path hosxp_pcu
pop434241@gmail.com
รพ.พนมไพร จ.ร้อยเอ็ด www.phanomphrai.net

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 13:10:28 PM »
0
ตอนลง Full setup ก็เรียบร้อยดีนะครับท่าน Pop แล้วอีกอย่าง
ผมก็ลบทั้ง MySQL ทั้ง Service ออกหมดแล้วนะครับ

ยังไงเดี๋ยวลองใหม่อีกทีครับ ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 14:21:48 PM »
0

... ได้หรือยังครับท่าน M&M ..  ;D ....

... ลองแบบนี้ดูนะครับ

1. download ตัวไฟล์ backup ที่ผมแนบไว้ข้างล่าง(ผมใช้ WinRAR แยกไฟล์ไว้ครับ ต้องรวมไฟล์ก่อน จะได้ไฟล์  backup ที่นามสกุล .7z)          อันนี้เป็นไฟล์ backup ที่ได้มาจากฐานข้อมูลที่เกิดจากการติดตั้ง  HOSxP_PCU_Full_Setup_3.52.6.7 ครับ

2. สร้างฐานข้อมูลที่จะใช้งานใน Linux

3. grant ....  เพื่อสร้างผู้ใช้, password และให้สิทธิ์การใช้ ให้เรียบร้อย

4. ใช้โปรแกรม HOSxP(ไม่ใช่ HOSxP PCU) เชื่อมต่อกับฐานข้อมูลที่เราสร้างไว้ เข้าใช้งานด้วย Emergency Mode 
        โดย user = emergency และ password = emergency

5. Restore ข้อมูลจากข้อ 1   เข้าฐานข้อมูล

6. เข้าใช้งานด้วย HOSxP PCU ได้แล้วครับ โดยฐานข้อมูลนี้ ผมไปกำหนดผู้ใช้งานไว้แล้ว 1 user ครับ
         เข้าใช้งานด้วย
         username = admin
         password = admin

7. ถ้าใช้ HOSxP PCU ที่ใหม่กว่า 3.52.6.7 ก็ทำการ upgrade structure ด้วยครับ

... ยาวเลย ...  ;D  ;D .....

ออฟไลน์ E-Hos

• http://www.erawanhospital.com/index.php
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 14:28:37 PM »
0
ตอนลง Full setup ก็เรียบร้อยดีนะครับท่าน Pop แล้วอีกอย่าง
ผมก็ลบทั้ง MySQL ทั้ง Service ออกหมดแล้วนะครับ

ยังไงเดี๋ยวลองใหม่อีกทีครับ ขอบคุณครับ

ผ่านหรือยังครับผม เป็นกำลังใจให้ครับ  ;D ;D ;D
ACADEMIC COMPUTING.  Erawan_Hospital
>> Thanks ... DansaI HospitaL L-o-E-i
>> By อ. Decha, อ.Armds

=> NoW !! HosXP SERVER Version 3.58.1.1
=> Client 50 client  OS: SP2 >> 3.58.1.1
=> ER Room  NoW ! HosXP Version 3.57.7.25D
=> Doctor Room  NoW ! HosXP Version 3.58.1.1
=> HosXP Test  Version 3.58.1.xx
=> Coming Soon >>UP Version 3.58.1.xx
wait...
-----------------------------
Start  System  8 January 2009

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 14:39:49 PM »
0
... ขออภัยนะครับ ไฟล์แนบผม พยายามแนบไฟล์แล้วยังส่งไม่ผ่าน

เดี๋ยวผมเอาไปไว้ที่ web รับฝากก่อนนะครับ ...  :D ...

... ได้แล้วครับ ตาม Link ข้างล่างเลยครับ เป็นไฟล์เดียว 5 MB กว่า ไม่ได้แยกแล้วครับ 
    แต่ผมต้องทำเป็น .rar เนื่องจาก .7z จะ upload ไม่ได้ 
    โหลดไปแล้วแตกไฟล์จะได้ไฟล์ backup ครับ  ...  :D ....

http://www.beupload.com/download/?758065&A=240436
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 14:48:26 PM โดย Khuad »

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 15:26:25 PM »
0
ผ่านหรือยังครับผม เป็นกำลังใจให้ครับ  ;D ;D ;D

เห็นรูปประจำตัวแล้ว กำลังใจจนเกือบทะลักออกเลยครับ  ;D  :D

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 15:54:28 PM »
0

... ได้หรือยังครับท่าน M&M ..  ;D ....

... ลองแบบนี้ดูนะครับ

1. download ตัวไฟล์ backup ที่ผมแนบไว้ข้างล่าง(ผมใช้ WinRAR แยกไฟล์ไว้ครับ ต้องรวมไฟล์ก่อน จะได้ไฟล์  backup ที่นามสกุล .7z)          อันนี้เป็นไฟล์ backup ที่ได้มาจากฐานข้อมูลที่เกิดจากการติดตั้ง  HOSxP_PCU_Full_Setup_3.52.6.7 ครับ

2. สร้างฐานข้อมูลที่จะใช้งานใน Linux

3. grant ....  เพื่อสร้างผู้ใช้, password และให้สิทธิ์การใช้ ให้เรียบร้อย

4. ใช้โปรแกรม HOSxP(ไม่ใช่ HOSxP PCU) เชื่อมต่อกับฐานข้อมูลที่เราสร้างไว้ เข้าใช้งานด้วย Emergency Mode 
        โดย user = emergency และ password = emergency

Login แล้วฟ้องว่า Database error Please check table in database ครับ

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 16:08:09 PM »
0

Login แล้วฟ้องว่า Database error Please check table in database ครับ

... ยังไม่ได้ Restore ข้อมูล เข้าฐานข้อมูลนี่ครับ  เลยไม่มีตารางในฐานข้อมูล

ที่บอกคือให้เข้า emergency mode ใน HOSxP เพื่อ Restore ข้อมูล เข้าฐานข้อมูลก่อนครับ ..  :D ..

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 18:06:28 PM »
0
ลองดูใหม่แล้วครับ อ.ขวด โดยรายละเอียดดังนี้ครับ

1. โหลดข้อมูลที่ อ.ขวดโพสไว้ให้ แล้วก็มาขยายออก เป็นไฟล์ .7z เก็บไว้ในเครื่อง
2. ไปที่ Server สร้างฐานข้อมูลชื่อว่า hosxp_pcu
3. ทำการ Grant สิทธิ์การใช้งานให้ User เรียบร้อย
4. เปิดโปรแกรม HosXP ขึ้นมา
5. ใส่ User และ Password เพื่อ Login เป็น emergency
 - ผลปรากฏว่า กลับมาหน้า login เหมือนเดิมครับ เลยยังไม่สามารถเข้าไป Restore ข้อมูลได้เลย

หรือผมทำผิดตรงไหนครับ อ.ขวด

ปล. ช่วงนี้ผมเบลอเข้าขั้นเทพครับ ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วย ครับ

ออฟไลน์ เข้ม

• Respect: +4
    • phichit hospital
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 18:22:10 PM »
0
ลองดูใหม่แล้วครับ อ.ขวด โดยรายละเอียดดังนี้ครับ

1. โหลดข้อมูลที่ อ.ขวดโพสไว้ให้ แล้วก็มาขยายออก เป็นไฟล์ .7z เก็บไว้ในเครื่อง
2. ไปที่ Server สร้างฐานข้อมูลชื่อว่า hosxp_pcu
3. ทำการ Grant สิทธิ์การใช้งานให้ User เรียบร้อย
4. เปิดโปรแกรม HosXP ขึ้นมา
5. ใส่ User และ Password เพื่อ Login เป็น emergency
 - ผลปรากฏว่า กลับมาหน้า login เหมือนเดิมครับ เลยยังไม่สามารถเข้าไป Restore ข้อมูลได้เลย

หรือผมทำผิดตรงไหนครับ อ.ขวด

ปล. ช่วงนี้ผมเบลอเข้าขั้นเทพครับ ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วย ครับ

ก่อน ใส่ username , password เข้าไปที่รูปกุญแจ
ตรง Provider Url ให้ใส่ emergency ด้วยครับ แล้วทำตาม อ. ขวดเลยครับ

อ้อ .. ลองทดสอบการเชื่อมต่อ ดูก่อนด้วยก็ดี ...ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 18:25:22 PM โดย เข้ม »
Phichit Hospital
HOSxP 3.61.10.31 on FreeBSD 9.2
By BMS - Dec 26, 2007

ออฟไลน์ Terminator2015

• Achilles : ประวัติศาสตร์จารึกชื่อกษัตริย์ มิได้จารึกชื่อทหาร
  • Respect: +66
    • โรงพยาบาลนาเชือก
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 18:30:54 PM »
0
 ;D ที่ hosxp  เปลี่ยน database เป็น hosxp_pcu ด้วยนะครับ
นายคณวัชร คำชัย(ทัศ) โรงพยาบาลนาเชือก จ.มหาสารคาม
Mail : nachuak@hotmail.co.th  Tel.  (AIS)0817080646
โรงพยาบาลชุมชน ขนาด 30 เตียง (Paperless OPD)
ดุแล สอ.12 แห่ง HOSxP_PCU 3.59.12.15 NewVersion
ขึ้นระบบเมื่อ 1 ต.ค. 2549

ออฟไลน์ kungkung

• Sr. Member
  • Respect: +2
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 20:33:51 PM »
0
 :D :D
นวก.คอมพิวเตอร์  รพช.บ้านแหลม จ.เพชรบุรี
MASTER  :  Acer  AT350 F1 Intel Xeon E5620 SATA 146 x3  DDR3 36 GB. CentOS 6.3
Lenovo System x 3550 M5  16 GB  SAS 300 x 4 = CentOS 7.0
HOSxP v.3.53.7.16

ออฟไลน์ มนตรี บอยรักยุ้ยคนเดียว

• Respect: +12
    • โรงพยาบาลชุมชน ด่านมะขามเตี้ย
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 21:04:31 PM »
0
ผมใช้อีกแบบง่าย ๆ
1.ลง Full HOSxP บน windows
2.ทำฐานเป็น MYISAM
3.copyจาก  C:\Program Files\HOSxP\MySQL\data\hos\
ไปวางใน linux ที่ var/lib/mysql/hos/ โดยใช้ winscp
4.แล้วทำเป็น INNODB
5.ไม่รู้ว่าจะเฉยไปหรือเปล่า

เริ่ม11พย.2548OPD-Paperlessพร้อมHOSxPลดโลกร้อน
FF-Paperless(รพ.สค.)เริ่ม1ตค2555=100%
IPD-Lesspaper1ตค2560ระบบDmsByNeoNetwork
IPD-Paperless1พ.ค2562ระบบHOSxPXE4
ServerMTOL8.5+MDB-10.4.20,SlaveOL8.5+MDB-10.7.3
LOG=PostgreSQL11,INV=PostgreSQL11

ออฟไลน์ SoRnKuNg

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 21:08:19 PM »
0
ที่ผมเคยทำก็แบบเดียวกับ ท่าน pop_hosxp
คือ
1. ลง hosxp_pcu แบบ full พร้อม mysql(คลิ๊กเครื่องหมายถูกที่หน้า mysql server ไว้) ใน window ธรรมดา restore ข้อมูลที่ backup ไว้เพื่อให้ฐานพร้อมใช้งานก่อน
2. เสร็จแล้วก็ลง hosxp ตัว full โดยที่ไม่ต้องลง mysql(คลิ๊กเอาเครื่องหมายถูกที่หน้า mysql server ออก)
3. เข้า hosxp แล้ว connect ไปที่ 127.0.0.1(เครื่องตัวเอง)   db : hosxp_pcu ถ้า login เข้าได้และเห็นข้อมูล แปลว่าถูกต้อง
4. เข้าไปที่ เมนู replicate ของ hosxp แล้ว initial import เข้าไปที่ฐานของ cent os น่าจะผ่านนะโดยที่บน centos ต้อง config ip ที่จะ import เข้าไปให้ถูก เช่น server centos ip : 192.168.1.2 ก็ต้องใส่ hos:192.168.1.2
และต้อง create database และ grant สิทธิ ไว้ก่อน
mysql> create database hosxp_pcu;
mysql> grant all on *.* to sa@'%' identified by 'sa' with grant option;
mysql> grant super on *.* to sa@'%' identified by 'sa';
mysql> flush privileges;

น่าจะผ่านนะ ผมทำ 10 รอบก็ผ่าน 10 รอบ
โรงพยาบาลกำแพงเพชร
- ขึ้นระบบ 14 มีนาคม 2552 เวลา 23.50น.
-  MA 7-11 ธันวาคม 2552 โดยทีม MA BMS
----------------------------------------------------------------
Server หลัก : IBM x3650 Xeon Quad Core 2.5 Ram 18G
Server สำรอง : IBM x3650M3 Xeon Quad Core 2.5 Ram 20G
SANS Storage
HosXP : File Version 3.54.9.14
-----------------------------------------------------------------
ไม่มีความรู้ที่ไหนจะวิ่งมาหาเราถ้าเราไม่ขวนขวายหามัน
เหมือนวัวย่อมไปหาหนองน้ำไม่ใช่ให้หนองน้ำวิ่งเข้ามาหาวัว

« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 22:14:31 PM »
0
ทำตาม อ. ขวด สำเร็จแล้วครับ  งง กับ emergency mode ตั้งนาน
เบลอขั้นเทพ จริงๆ  ;D  ;D  ;D

แต่มีบางครั้งที่เคยทำนะครับ ใช้วิชามารก็ยังผ่าน  ;D

ออฟไลน์ nuayny

• ชีวิตไม่ยาก.......ถ้าตั้งโจทย์ง่าย..
    • โรงพยาบาลวิเศษชัยชาญ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 22:25:43 PM »
0
ที่ผมเคยทำก็แบบเดียวกับ ท่าน pop_hosxp
คือ
1. ลง hosxp_pcu แบบ full พร้อม mysql(คลิ๊กเครื่องหมายถูกที่หน้า mysql server ไว้) ใน window ธรรมดา restore ข้อมูลที่ backup ไว้เพื่อให้ฐานพร้อมใช้งานก่อน
2. เสร็จแล้วก็ลง hosxp ตัว full โดยที่ไม่ต้องลง mysql(คลิ๊กเอาเครื่องหมายถูกที่หน้า mysql server ออก)
3. เข้า hosxp แล้ว connect ไปที่ 127.0.0.1(เครื่องตัวเอง)   db : hosxp_pcu ถ้า login เข้าได้และเห็นข้อมูล แปลว่าถูกต้อง
4. เข้าไปที่ เมนู replicate ของ hosxp แล้ว initial import เข้าไปที่ฐานของ cent os น่าจะผ่านนะโดยที่บน centos ต้อง config ip ที่จะ import เข้าไปให้ถูก เช่น server centos ip : 192.168.1.2 ก็ต้องใส่ hos:192.168.1.2
และต้อง create database และ grant สิทธิ ไว้ก่อน
mysql> create database hosxp_pcu;
mysql> grant all on *.* to sa@'%' identified by 'sa' with grant option;
mysql> grant super on *.* to sa@'%' identified by 'sa';
mysql> flush privileges;

น่าจะผ่านนะ ผมทำ 10 รอบก็ผ่าน 10 รอบ

ตามนี้เลยครับครับ......ผมก็ใช้วิธีนี้ ;D ;D
@......

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 22:39:00 PM »
0
.. ปกติผมก็ใช้ HOSxP เป็นตัวทำ initial import เหมือนกันครับ ...

.. จริงๆ แล้ว ในระดับฐานข้อมูล  ตารางของ HOSxP PCU กับ HOSxP เหมือนกันครับ ใช้ตารางชุดเดียวกันเลย  ที่ต่างกันมองเห็นได้ก็คือส่วนติดต่อกับผู้ใช้งานหรือหน้าตาของตัวโปรแกรมครับ ...

.. การที่ initial import แล้วไม่ได้ ก็มีหลายสาเหตุเหมือนกัน เช่น ตัว my.cnf การ grant สิทธิ เป็นต้นครับ ..

.. ต้องลองทดสอบบ่อยๆ ครับ ...  :D ...