ผู้เขียน หัวข้อ: ระบบห้องคลอด ร่วมกับ ระบบบัญชี 2  (อ่าน 4879 ครั้ง)

ออฟไลน์ kic_kok

• Sr. Member
  • Respect: 0
ระบบห้องคลอด ร่วมกับ ระบบบัญชี 2
« เมื่อ: ธันวาคม 19, 2009, 14:50:26 PM »
0
ใช้ในเวอร์ชั่น 3.52.11.7 ครับ  ปัญหาที่พบ ยังคล้ายๆแบบเดิม
   1. กรอกข้อมูลแล้ว ในส่วน F3 หลังจาก เข้ามาดูข้อมูลอีกครั้ง ส่วนใหญ่จะไม่ค่อยมี่ข้อมูลแสดงให้เห็น

ตอนนี้พบปัญหาเพิ่มเติม ต้องขอคำแนะนำด้วยครับ จะเริ่มใช้บัญชี2

พอเข้ามาในหน้าจอบันทึกข้อมูลการคลอด => บันทึกการเยี่ยมมารดาหลังคลอด => คลิกเลือกแล้วขึ้นข้อความดังภาพ  ครับเลยส่ง call stack มาให้อาจารย์ช่วยดู และขอคำแนะนำในการแก้ไข ด้วยครับ

ส่วนในรายที่เข้าไปได้ ใน tab ข้อมูลการคลอด ไม่เห็นแสดงเลยครับ หรือว่าต้องบันทึกลงใหม่ สามารถ ทำให้เชื่อมโยงกันได้หรือไม่ จะได้ลดความซ้ำซ้อนของงานลง ลดความผิดพลาดในการบันทึกด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 19, 2009, 14:52:53 PM โดย kic_kok »
Banmi Hospital Up HOSxP on 25-05-50 By BMS
Master : HP , Linux Cent-OS 6, MySQL 5.5.16 @2011-11-11 
Slave : Acer , Linux Cent-OS 5.3, MySQL 5.1.29rc  
At Date on 11-11-54 : HOSXp Update Version 3.54.10.18

ออฟไลน์ udomchok

• Hero Member
  • Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
Re: ระบบห้องคลอด ร่วมกับ ระบบบัญชี 2
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2009, 15:46:03 PM »
0
ส่วนในรายที่เข้าไปได้ ใน tab ข้อมูลการคลอด ไม่เห็นแสดงเลยครับ หรือว่าต้องบันทึกลงใหม่ สามารถ ทำให้เชื่อมโยงกันได้หรือไม่ จะได้ลดความซ้ำซ้อนของงานลง ลดความผิดพลาดในการบันทึกด้วยครับ

ดูเรื่อง Patient Link ในบัญชี 1 ด้วยครับ

ปกติถ้าทำ patient link ไว้ (มี HN ของคนไข้ในบัญชี 1 ที่ตรงกับใน Patient)
เมื่อเข้าบัญชี 2 โปรแกรมจะตรวจสอบว่ามีข้อมูลการคลอดหรือไม่ ถ้าพบจะสอบถามว่าต้องการ update ข้อมูลการคลอดเข้ามาที่บัญชี 2 หรือไม่ ถ้าตอบตกลง โปรแกรมจะโอนข้อมูลมาให้ครับ
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

Re: ระบบห้องคลอด ร่วมกับ ระบบบัญชี 2
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2009, 16:07:45 PM »
0
ขอบคุณครับ
เกี่ยวกับ  => Patient Link <= ไม่ทราบว่า สามารถที่จะตั้งค่าเป็นค่าเริ่มต้น เลยได้หรือไม่ครับ 
เท่าที่ผมทำอยู่ ต้องเข้ามาเลือก แก้ไขข้อมูล แล้ว ติ๊ก ตรง  Patient Link  อีกที

แต่สงสัยว่าทำไมต้องทำย้อนกลับไปอีก   เนื่องจาก ระบบงานของโรงพยาบาล ข้อมูลในบัญชี2 เป็นการบันทึกข้อมูลมาจาก หน้าจอตรวจรักษาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 19, 2009, 16:18:42 PM โดย kic_kok »
Banmi Hospital Up HOSxP on 25-05-50 By BMS
Master : HP , Linux Cent-OS 6, MySQL 5.5.16 @2011-11-11 
Slave : Acer , Linux Cent-OS 5.3, MySQL 5.1.29rc  
At Date on 11-11-54 : HOSXp Update Version 3.54.10.18

• ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2009, 17:22:48 PM »
0
ขอบคุณครับ
เกี่ยวกับ  => Patient Link <= ไม่ทราบว่า สามารถที่จะตั้งค่าเป็นค่าเริ่มต้น เลยได้หรือไม่ครับ 
เท่าที่ผมทำอยู่ ต้องเข้ามาเลือก แก้ไขข้อมูล แล้ว ติ๊ก ตรง  Patient Link  อีกที

แต่สงสัยว่าทำไมต้องทำย้อนกลับไปอีก   เนื่องจาก ระบบงานของโรงพยาบาล ข้อมูลในบัญชี2 เป็นการบันทึกข้อมูลมาจาก หน้าจอตรวจรักษาครับ
จริง ๆ ควรจะเป็นอย่างนั้นครับ ตรงนี้ต้องรอ อ.mn แก้ไขโปรแกรมครับ

ส่วนคำถามในรูปที่ 3 ก็คือต้องเอา patient ออก หลังจากที่ได้ HN มาแล้วครับ
แปลว่าต้องเข้าไปบัญชี 1 เพื่อแก้ไข 2 ครั้งครับ ครั้งแรกติ๊ก patient link แล้ว save เพื่อให้ได้ HN
ครั้งที่ 2 เข้าไม่ติ๊กเอา patient link ออก เพื่อไม่ให้การแก้ไขข้อมูล person ไปมีผลต่อข้อมูลในเวชระเบียน (Patient) หากท่านต้องการให้แก้ไขข้อมูลที่ Person แล้วไปแก้ใน Patient ด้วย ก็ไม่ต้องเอาออกครับ  :D :D :D :D

ปล. ท่านสามารถใช้ปุ่มแก้ไขในหน้าบัญชี 2 ได้เลยครับ ไม่ต้องเสียเวลาไปเลือกบัญชี 1 แล้วค้นหาชื่ออีก...เสียเวลาครับ
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2009, 20:31:42 PM »
0
สำหรับผม คิดว่า อ. Mn มีเหตุผลครับ  เพราะหลายครั้ง พบว่าผู้รับบริการไม่สามารถ Identified 13 หลักได้ครับ ซึ่งคิดว่า อาจกระทบต่อประวัติการรักษา  หากระบบ Auto ซะหมด  อ.Mn เลยไม่ได้กำหนดให้เป็นค่าเริ่มต้น  อีกทั้ง หลาย รพ. มีแผนกคีย์ข้อมูลบัญชี 1 เก็บไว้ก่อน ซึ่งยังไม่ได้เป็นผู้รับบริการของรพ. จึงยังไม่มี HN ให้ Patient Link ครับ  ผมว่าไม่ได้เป็นการเสียเวลา  แต่ทำให้มีการทวนสอบอย่างระมัดระวังก่อน ลิงค์ข้อมูลผิดพลาดคลาดเคลือ่น โดยเฉพาะกรณีบุคลากรไม่ได้ Gen cid แต่กรอก 11111111111 แทน  ของผม ปัญหาเพราะมีคนทำ OPD card ได้มากกว่า 30 คน  ทั้ง พยาบาล  เวชระเบียน  คนงานที่รับ OT งานห้องบัตรนอกเวลา  ซึ่งเห็นความสำคัญหรือระมัดระวังในการบันทึกข้อมูลไม่เท่ากันครับ  แม้ว่าจะพอทราบแต่ก็เล็งเห็นคุณภาพข้อมูลไม่เท่ากันครับ.....ขอบคุณในคำตอบของพี่โก้ด้วยอีกคนครับ...
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2009, 00:18:08 AM »
0
สำหรับผม คิดว่า อ. Mn มีเหตุผลครับ  เพราะหลายครั้ง พบว่าผู้รับบริการไม่สามารถ Identified 13 หลักได้ครับ ซึ่งคิดว่า อาจกระทบต่อประวัติการรักษา  หากระบบ Auto ซะหมด  อ.Mn เลยไม่ได้กำหนดให้เป็นค่าเริ่มต้น  อีกทั้ง หลาย รพ. มีแผนกคีย์ข้อมูลบัญชี 1 เก็บไว้ก่อน ซึ่งยังไม่ได้เป็นผู้รับบริการของรพ. จึงยังไม่มี HN ให้ Patient Link ครับ  ผมว่าไม่ได้เป็นการเสียเวลา  แต่ทำให้มีการทวนสอบอย่างระมัดระวังก่อน ลิงค์ข้อมูลผิดพลาดคลาดเคลือ่น โดยเฉพาะกรณีบุคลากรไม่ได้ Gen cid แต่กรอก 11111111111 แทน  ของผม ปัญหาเพราะมีคนทำ OPD card ได้มากกว่า 30 คน  ทั้ง พยาบาล  เวชระเบียน  คนงานที่รับ OT งานห้องบัตรนอกเวลา  ซึ่งเห็นความสำคัญหรือระมัดระวังในการบันทึกข้อมูลไม่เท่ากันครับ  แม้ว่าจะพอทราบแต่ก็เล็งเห็นคุณภาพข้อมูลไม่เท่ากันครับ.....ขอบคุณในคำตอบของพี่โก้ด้วยอีกคนครับ...

ต้องขอโทษด้วยครับ ที่เขียนคำถามไม่ชัดเจน  เกี่ยวกับค่าตั้งต้น หรือระบบ Auto คือระบบงานของผมผ่านมาทางห้องบัตรซึ่งผู้รับบริการจะได้ HN มาแล้วจึงมาเข้าห้องตรวจรักษา ซึ่งในเมนูวินิจฉัย F4 ของงานส่งเสริมสุขภาพอยู่
เมื่อเราดำเนินการลงทะเบียนผมเลยคิดว่า HN น่าจะมาพร้อมด้วยเลย เพราะเมื่อเข้าไปตรวจสอบบัญชี2 พบว่าไม่มีข้อมูล HN มาเลยต้องเข้าไปทำอย่างทีพี่โก้แนะนำ ถึงจะมีตามมา 

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2009, 05:47:00 AM »
0

ต้องขอโทษด้วยครับ ที่เขียนคำถามไม่ชัดเจน  เกี่ยวกับค่าตั้งต้น หรือระบบ Auto คือระบบงานของผมผ่านมาทางห้องบัตรซึ่งผู้รับบริการจะได้ HN มาแล้วจึงมาเข้าห้องตรวจรักษา ซึ่งในเมนูวินิจฉัย F4 ของงานส่งเสริมสุขภาพอยู่
เมื่อเราดำเนินการลงทะเบียนผมเลยคิดว่า HN น่าจะมาพร้อมด้วยเลย เพราะเมื่อเข้าไปตรวจสอบบัญชี2 พบว่าไม่มีข้อมูล HN มาเลยต้องเข้าไปทำอย่างทีพี่โก้แนะนำ ถึงจะมีตามมา 
หลาย ๆ ที่ก็เป็นแบบนี้เหมือนกันครับ ทำงานแบบเดียวกัน เจอปัญหาเหมือนกัน ช่วยกันแก้ได้ครับ
คำถามของท่าน kic_kok ชัดเจนครับ
คำตอบของท่าน kuakool ก็ชัดเจนครับ

ออฟไลน์ jdadmin1

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2009, 07:11:08 AM »
0
อ้างถึง
หลาย ๆ ที่ก็เป็นแบบนี้เหมือนกันครับ ทำงานแบบเดียวกัน เจอปัญหาเหมือนกัน ช่วยกันแก้ได้ครับ
;D ;D ;D ป๋าโก้สรุปได้ชัดเจนดีครับ ปัญหาตอนนี้คือฐานข้อมูลส่วนนี้ของแต่ละรพ./สอ.ความสมบูรณ์ไม่เหมือนกัน, ระบบการจัดการข้อมูลส่วนนี้ไม่เหมือนกัน บางรพ.ที่ข้อมูลสมบูรณ์ก็จะสามารถนำเข้าแบบ Auto อย่างที่พี่ kic_kok ต้องการได้แต่สำหรับรพ.ที่ข้อมูลส่วนนี้ยังไม่สมบูรณ์การนำเข้าแบบ Auto ก็จะเป็นการไปเพิ่มภาระให้ตามแก้ไขปัญหาอีกเหมือนกับที่พี่ kuakool คอมเม้นท์ไว้ครับ แต่ปัญหาข้อมูลที่เป็นพื้นฐานจริง ๆ ผมว่าไม่นานเราจะสามารถปรับแก้ให้ทุกรพ.ที่ใช้งานโปรแกรม HOSxP จัดทำข้อมูลพื้นฐานที่สำคัญ ๆ เหล่านี้ให้เป็นไปในแนวทางเดียวกันได้เพราะได้เห็นพลังของเพื่อนพ้องน้องพี่ชาว HOSxP ในการประชุมที่เขาใหญ่แล้วผมคิดว่ามีความเป็นไปได้ที่เราจะทำได้ที่จะทำความเข้าใจกับเพื่อน ๆ admin ที่จะปรับข้อมูลที่เป็นฐานหลัก ๆ ให้เป็นไปในแนวทางเดียวกันอย่างน้อยอ.ชัยพรก็จะพัฒนาโปรแกรมให้เราใช้กันได้ง่ายขึ้นเพื่อน ๆ admin ก็จะได้รับการช่วยเหลือเวลามีปัญหาการใช้งานได้เร็วขึ้น เอาบอร์ดนี้เป็นที่พูดคุยแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันก็ได้ หรือจะตั้งเป็นชมรม admin HOSxP หรือ ฯลฯ....ฝาก admin ฝ่ายวิชาการช่วยกันคิดด้วยครับเช่นป๋าโก้, พี่เกื้อ,พี่วัฒน์,พี่ decha, พี่ burge, พี่ por, พี่หมออนุกูล, พี่หมอ champ, พี่ pikepid ฯลฯ และท่านอื่น ๆ เท่าได้พูดคุยหลายท่านวิชาการเป๊ะ ๆ ๆ เลยครับ ไอ้กระผมมันฝ่ายนันทนาการซะมากกว่าคิดเรื่องพวกนี้ไม่ค่อยเป็นครับ...เอาน้านาญ(ห้วยพลู)ไปเข้าทีมอีกคนก็ได้เผื่อจะเครียดกัน ฮิ ฮิ ฮิ ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.67.6.5
Slave1   : HOSxP 3.67.6.5
Upgrade 8/06/2567
Facebook : Suntad Mamak