ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหา การโอนค่าใช้จ่าย OPD ไป IPD ไม่ไปครับ  (อ่าน 5868 ครั้ง)

ออฟไลน์ Apiruk_Jbhos

• Sr. Member
  • Respect: +1
    • โรงพยาบาล สมเด็จพระยุพราช จอมบึง
สวัสดีครับ อยากถามว่าจะแก้ยังไงครับ หรือ ปัยหาเกิดจากอะไร
เพราะ ว่า เวลา Admit แล้ว เลือก โอนค่าใช้จ่ายแล้ว ใน Sitting stytem ก็เลือกถูกต้อง
แต่งง มาก เวลาทำกับ Server จริง ไม่โอนครับ
แต่ไปลองทำกับ Server Test ที่นำข้อมูลมาจาก Server หลัก
Server Test โอนอัตโนมัติ ครับ hosxp ก็ เวอร์ชั่นเดียวกัน ทีมีต่างกันก็น่าจะเป็น ที่ เวอร์ชั้น ของ
Mysql ตัวหลักเป็น เป็น 5.1.30 แต่ตัว test เป็น 5.0.XX ที่มากับ Hosxp ครับ 3.52.6.7
ก็เลยคิดว่าน่าจะเป็น ที่ ตาราง หรือ My หรือ Mysql คิดว่า เกี่ยวไหมครับ จะ ซ่อมตาราง หรือ Up โครงสร้าง
จะหายไหมครับ

ตอนนี้ ใช้แก้โดย เลือก ที่ลงวินิยฉัย-หัตการ แล้วเลือกโอนค่าใช้จ่ายจาก OPD เองครับ ก็มาปรกติครับ
แต่มันต้องเสียเวลามานั่งกดโอนเองครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 29, 2009, 17:23:36 PM โดย Apiruk_Jbhos »
นาย อภิรักษ์ ชุ่มชะอุ่ม
Mail advance_pro@hotmail.com
โรงพยาบาล สมเด็จพระยุพราช จอมบึง

Server 1 : SR550 Ram 64G
OS1 : CentOS Linux 7.6
MariaDB version 10.1.19

Server 2 : IBM X3500 Ram 6G
OS2 : CentOS 7.6

ขึ้นระบบ เดือน กรกฎาคม 50
http://www.ChomBungHospital.com/

doramon

• บุคคลทั่วไป
Re: ปัญหา การโอนค่าใช้จ่าย OPD ไป IPD ไม่ไปครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 29, 2009, 17:39:07 PM »
0
สวัสดีครับ อยากถามว่าจะแก้ยังไงครับ หรือ ปัยหาเกิดจากอะไร
เพราะ ว่า เวลา Admit แล้ว เลือก โอนค่าใช้จ่ายแล้ว ใน Sitting stytem ก็เลือกถูกต้อง
แต่งง มาก เวลาทำกับ Server จริง ไม่โอนครับ
แต่ไปลองทำกับ Server Test ที่นำข้อมูลมาจาก Server หลัก
Server Test โอนอัตโนมัติ ครับ hosxp ก็ เวอร์ชั่นเดียวกัน ทีมีต่างกันก็น่าจะเป็น ที่ เวอร์ชั้น ของ
Mysql ตัวหลักเป็น เป็น 5.1.30 แต่ตัว test เป็น 5.0.XX ที่มากับ Hosxp ครับ 3.52.6.7
ก็เลยคิดว่าน่าจะเป็น ที่ ตาราง หรือ My หรือ Mysql คิดว่า เกี่ยวไหมครับ จะ ซ่อมตาราง หรือ Up โครงสร้าง

ตอนนี้ ใช้แก้โดย เลือก ที่ลงวินิยฉัย-หัตการ แล้วเลือกโอนค่าใช้จ่ายจาก OPD เองครับ ก็มาปรกติครับ
แต่มันต้องเสียเวลามานั่งกดโอนเองครับ

อาจจะเกิดจากการทำงาน ที่ยังไม่เสร็จ แล้วมา key ที่หลัง แต่ผู้ป่วยรีบคนไข้ไปแล้วครับ

ออฟไลน์ anukul

• Hero Member
Re: ปัญหา การโอนค่าใช้จ่าย OPD ไป IPD ไม่ไปครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 29, 2009, 20:31:48 PM »
0
ตั้งค่าใน System setting หรือยังครับ
รพ.มะการักษ์ 260 เตียง
เริ่มระบบ 1 ธค 48 (ทีม MN)
Database structure :HOSxP 3.55.9.21b
Client : 3.55.6.8-3.55.9.21b
Server : Double QuadCore XEON 3.2 G. ECC 18 G. SAS 146 G x4(Raid 5) -- CentOS 5.3 (64 bit) , MySQL 5.1.30 percana
Client : Win2000 ~ 200 clients
Module :
OPD -Register,Screening,Doctor,Dispense,Billing,Dentist,PMMR
IPD - Admit center,Ward,Nutrition,Dispense,LR,OR
LAB , X-ray
การเชื่อมต่อ : LIS             --> RAX
                    X-ray PACS --> Infinitt (ThaiGL)

• โรงพยาบาล สมเด็จพระยุพราช จอมบึง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 29, 2009, 21:18:08 PM »
0
ตั้งค่าใน System setting หรือยังครับ

อยากถามว่า ตั้งตรง หัวข้อชื่ออะไรครับ set ตรงไหนบ้างครับ
เพราะเห็นมีแต่ ไม่โอนค่าใช้จ่าย OPD ไป IPD เมื่อ Admit ก็ไม่ได้ ติกครับ
ยังมีตรงไหนอีกไหมครับ เพราะเครื่อง Test ก็ ตั้งเหมือนกัน แต่โอนได้ครับ . . .
โรงพยาบาล สมเด็จพระยุพราช จอมบึง

http://www.ChomBungHospital.com/

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 29, 2009, 21:37:25 PM »
0

อาจจะเกิดจากการทำงาน ที่ยังไม่เสร็จ แล้วมา key ที่หลัง แต่ผู้ป่วยรีบคนไข้ไปแล้วครับ

ผมได้ลองถามว่า ถ้า admit ก่อน ส่งค่าใช้จ่ายผล lab มันก็จะแจ้งว่า คนไข้ admit อยู่ lab ก็จะมาสั่งเป็น ipd แทน
แต่คนไข้ที่ยังไม่ได้ Admit ทาง lab  ลงผลให้แล้ว แต่เวลา Admit ค่าใช้จ่าย lab ไม่ไป ก็เลือกโอนค่าใช้จ่ายแล้ว
ลองเล่นกับ Server Test ก็ ปรกติ สังสัยจะต้องเดินดูที่ละขั้นตอนซะแล้ว ว่าไปพลาดจุดไหน จึงไม่โอน แล้ว สิทธิ User
มีผลกับการทำรายการโอนไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 29, 2009, 22:33:34 PM โดย Apiruk_Jbhos »

ออฟไลน์ asawincyber

• Hero Member
  • สู้ต่อไป ทาเกชิ
  • Respect: 0
    • http://www.okhospital.net
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 29, 2009, 23:04:56 PM »
0

ผมได้ลองถามว่า ถ้า admit ก่อน ส่งค่าใช้จ่ายผล lab มันก็จะแจ้งว่า คนไข้ admit อยู่ lab ก็จะมาสั่งเป็น ipd แทน
แต่คนไข้ที่ยังไม่ได้ Admit ทาง lab  ลงผลให้แล้ว แต่เวลา Admit ค่าใช้จ่าย lab ไม่ไป ก็เลือกโอนค่าใช้จ่ายแล้ว
ลองเล่นกับ Server Test ก็ ปรกติ สังสัยจะต้องเดินดูที่ละขั้นตอนซะแล้ว ว่าไปพลาดจุดไหน จึงไม่โอน แล้ว สิทธิ User
มีผลกับการทำรายการโอนไหมครับ

เป็นเหมือนกันเลย แต่ที่ผมเจอ ตรง รายการ Lab ... เท่าที่สังเกตุดู ของผมแก้ไข โดย รอคนไข้ admit ถึงจะสั่ง Lab เนื่องจาก คนที่ order เป็น lab ผ่าจะขึ้นมาก็พอดีคนไข้ admit และดันไปสั่ง lab เป็น OPD เช็ครายการ Trx วัน 2 วันแรกยังอยู่ ช่วง แรก แล้วแต่ อารมณ์ บางครั้ง หายไปเลย อาจจะอยู่ได้ 2-3 วันก็หาย เฉพาะรายการ Trx นะครับที่หาย ผมเลยให้เขา รอคนไข้ Admit ค่อยสั่ง lab เป็น IPD อีกอย่าง ไปดูสิว่า LAB ที่เรา สั่ง เขาคิดตังค์ตอน สั่ง Lab เลยหรือเปล่าหรือจะต้องรอรายงานผล Lab ถ้าสั่ง OPD คนไข้ Admit ไปแล้ว อาจจะมีผลนะครับ....
เสน่ห์  คงมูล (เอก)
โรงพยาบาลองครักษ์ อ.องครักษ์ จ.นครนายก
HOSxP  3.56.2.26  Activate License
Server : DELL T710 Xeon 5500 Ram 64Gb (16 X 4GB) 10600R Centos 5.5 64 bit MySQL 5.5.11 percona By อ.อ็อด
Server : IBM X3400 2.4 Ghz. Ram 4Gb. Centos 5.5 64 bit MySQL 5.5.11 percona By อ.อ็อด

ออฟไลน์ kic_kok

• Respect: 0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 30, 2009, 01:14:52 AM »
0
เป็นเหมือนกันครับ TRx ขึ้นมาให้เห็นครับ แต่รายการไม่มา ต้องมาเรียกให้ นำรายการ TRxกลับมาใช้ใหม่ถึงจะมีค่าใช้จ่ายมา
Banmi Hospital Up HOSxP on 25-05-50 By BMS
Master : HP , Linux Cent-OS 6, MySQL 5.5.16 @2011-11-11 
Slave : Acer , Linux Cent-OS 5.3, MySQL 5.1.29rc  
At Date on 11-11-54 : HOSXp Update Version 3.54.10.18