ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนแก้ไขรายงานผู้ป่วยอาการคล้ายไข้หวัดใหญ่รายใหญ่ครับ  (อ่าน 3247 ครั้ง)

ออฟไลน์ panus_t

• Hero Member
  • Respect: +8
คือผมดาวน์โหลดมาแล้วแต่อยากแก้ไข นิดหน่อย ผมลองแล้วมันไม่ได้ครับ   ;D
HOSxP_Attachment_CUSTOM- รายงานผู้ป่วยอาการคล้ายไข้หวัดใหญ่รายใหม่ ประจำวัน (Daily Report).cds

1.จำนวนผู้ป่วย ให้เพิ่ม group by hn ครับ ผมไม่รู้จะวางตำแหน่งไหน
2.เพิ่ม จำนวนผู้เสียชีวิต ให้หน่อยนะครับ   ;D
โรงพยาบาลเสิงสาง จ.นครราชสีมา (ขนาด  60  เตียง ปี2554)  ขึ้นระบบโดยทีมงาน BMS  เมื่อเดือนเมษายน 2551
ก่อนหน้านั้นขึ้นระบบเมื่อ 07/07/07 ฤกษ์ดี  Master Server  IBM System x3500M4  RAM ECC 24 GB. HardDisk SAS 450x3 GB. ServerRAID M1100 Series Zero RAID5  OS:CentOS 6.4  MySQLPercona : 5.5.30-30.1

ออฟไลน์ James011

• Respect: +16
 1.จำนวนผู้ป่วย ให้เพิ่ม group by hn ครับ ผมไม่รู้จะวางตำแหน่งไหน

;D ;D ;D ;D  หลักการ SQL ครับ  ใช้ลำดับตามนี้นะครับ    ;D ;D ;D

SELECT  *        ------- ต้องมี 
FROM  tablename
    ------- ต้องมี
|JOIN|             ------------(มีหรือไม่มีก็ได้)
|WHERE|         ------------(มีหรือไม่มีก็ได้)
|GROUP BY|    ------------(มีหรือไม่มีก็ได้)
|HEVING|         ------------(มีหรือไม่มีก็ได้)
|ORDER BY|    ------------(มีหรือไม่มีก็ได้)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 11, 2009, 12:25:59 PM โดย เจมส์@ศูนย์อนามัยที่ 11 »

ออฟไลน์ bkl

• Full Member
  • อย่ารอโชคชะตา และโชคลาภ ผล จะมาในรูปแบบของการกระทำ
  • Respect: 0
พอดีอยากสอบถามเรื่องนี้เหมือนกันครับ

พอประมวลผลออกมา...แล้วให้กลุ่มงานเวชดูครับ
เขาบอกว่า....ข้อมูลข้อที่ 2 ไม่ครบถ้วน

เขาบอกว่าทำไมไม่มี....J110, J111, J118 , J100, J108 ในหัวข้อที่ 2. ผู้ป่วยที่แพทย์วินิจฉัยเป็นไข้หวัดใหญ่
ครับ
พอเข้าไปที่ Custom Search ที่ OPD  และ IPD  พบว่า คนไข้ มีการ Diag โรคดังกล่าวครับ

เพราะสามารถที่จะ Diag โรคนี้ได้เหมือนกันครับ
รบกวนดูให้ด้วยครับ
BUENGKHONGLONG HOSPITAL
โรงพยาบาลบึงโขงหลง จ.บึงกาฬ
Sprite IT MAN   : anivat4542@gmail.com anivat_pn@hotmail.com
Server Master :  CentOS 5.5+Percona-XtraDB
Server Slave   :  CentOS 5.5
Ver : 3.60.12.31
MySQL-server-percona-5.5.41-9
Ram 32G Master ; 8G Slave
Client Windows XP,7 & Windows 10

ออฟไลน์ panus_t

• Respect: +8
Value :=  getsqlintegerdata('select  count(hn)as cc  '+
          ' from ovstdiag '+
          ' where vstdate between "' + d1+ '" and "' + d2 + '"  '+
          ' and icd10 ="J029" ');

จากคำสั่งด้านบนใส่ group by hn  ตรงไหนครับ

ผมใส่แบบด้านล่างถูกหรือเปล่าครับ ทำไมข้อมูลตัวเลขมันเปลี่ยนไปครับ ได้แค่ 1 จาก 400 กว่า
Value :=  getsqlintegerdata('select  count(hn)as cc  '+
          ' from ovstdiag '+
          ' where vstdate between "' + d1+ '" and "' + d2 + '"  '+
          ' and icd10 ="J029" group by hn ');
โรงพยาบาลเสิงสาง จ.นครราชสีมา (ขนาด  60  เตียง ปี2554)  ขึ้นระบบโดยทีมงาน BMS  เมื่อเดือนเมษายน 2551
ก่อนหน้านั้นขึ้นระบบเมื่อ 07/07/07 ฤกษ์ดี  Master Server  IBM System x3500M4  RAM ECC 24 GB. HardDisk SAS 450x3 GB. ServerRAID M1100 Series Zero RAID5  OS:CentOS 6.4  MySQLPercona : 5.5.30-30.1

ออฟไลน์ ไม่เสียสละ ชัยชนะไม่เกิด

• Project Maneger
  • Respect: +2
คำสั่ง Count ใช้ Distinct ก็ได้ครับ
    select count(distinct hn) ครับ
ทำไม่ได้ หรือไม่ได้ทำ
 Project Maneger
Bangkok Medical Software Co., Ltd.
2, 2nd Floor, Soi Suksawat 33,
Suksawat Road, Radburana 10140
Thailand