ผู้เขียน หัวข้อ: รพ.มีประสบการณ์การใช้ Wireless outdoor แล้วแจ่ม ขอคำแนะนำหน่อยครับ  (อ่าน 10799 ครั้ง)

ออฟไลน์ James011

• Hero Member
  • Respect: +16
  :D :D รพ.มีประสบการณ์การใช้ Wireless outdoor แล้วแจ่ม ขอคำแนะนำหน่อยครับ แบบใช้งานให้ได้ทั้วทั้งโรงพยาบาลเยยคครับ  เนื้อที่ รพ.ผม 81 ไร่ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 20, 2009, 07:55:22 AM โดย เจมส์@ศูนย์อนามัยที่ 11 »

ออฟไลน์ pop_hosxp

• Respect: +38
    • Phanomphrai Hospital
ของผมไม่ได้ใช้ outdoor wireless router แต่ใช้ indoor Linksys WRT54GL ครับ แล้ว upgrade firmware เป็น DD-WRT เพื่อปรับกำลังส่งให้แรงขึ้นได้ถึง 251 mw ก็ work ดีครับ ราคาช่วงนี้ก็ไม่แพงด้วย

แต่ถ้าจะใช้ outdoor wireless เห็น engenius ก็มีหลายรุ่น รุ่นนี้ก็ดี

pop434241@gmail.com
รพ.พนมไพร จ.ร้อยเอ็ด www.phanomphrai.net

ออฟไลน์ bacho_hospital

• Respect: +2
กำลังเสนอจัดซื้อ เสา wireless Outdoor อยู่เหมือนกัน  พอโทรสั่งแล้วทางบริษัทบอกว่าระหว่างเสากับ Modem ต้องใช้สายประมาณ 3 เมตร  เยอะกว่านั้นไม่ได้เลย งง ๆ  (ตามที่ผมเข้าใจคือ สายของเสา wireless ดึงเข้ามาแทนเสา Access point ตัวเดิม) รบกวนอาจารย์ ผู้ชำนาญการ wireless outdoor ด้วยครับ
แบร์ โรงพยาบาลบาเจาะ  จังหวัดนราธิวาส
Server IBM Master : Intel Xeon 4-Core E3-1270v2 3.5GHz/1600MHz FSB  Ram 32 Gb 
Server IBM Master : System x3400  Intel Xeon Quad Core E5620 2.4Ghz/1066Mhz  Ram 4 Gb
++++++++++++++++++++++++++++++++++++
#@: hOSXP Version : 3.57.7.25 (ปรับตาม)

ใช้สาย lan ไปต่อที่ตัว access point ได้ ความยาวของสาย lan ก็ให้ยาวตามมาตรฐานครับ แต่ผมไม่รู้ว่าไม่ควรเกินกี่เมตร แต่เอาซัก 10 เมตรน่าจะได้อยู่
รพ.พนมไพร จ.ร้อยเอ็ด www.phanomphrai.net

ออฟไลน์ James011

• Respect: +16
  ;D :D แล้วแบบที่ต่อผ่าน สายโทรศัพท์ แบบ VDSL  แล้วไปเข้า switch แล้วปล่อยออก Wireless อีกที แบบนี้ดีป่าวครับ

ใช้สาย lan ไปต่อที่ตัว access point ได้ ความยาวของสาย lan ก็ให้ยาวตามมาตรฐานครับ แต่ผมไม่รู้ว่าไม่ควรเกินกี่เมตร แต่เอาซัก 10 เมตรน่าจะได้อยู่

ก็คือ ต่อสาย Lan จาก Swicth ไป Acesspoint บนเพดาน  ให้อยู่ใกล้กับ ตัวเสา ใช่ป่ะครับ (ตามที่ผมเข้าใจ)

http://www.bangkokwireless.net/blaithaishop/index.php?page=shop.product_details&flypage=&product_id=21&category_id=5&option=com_virtuemart&Itemid=26
แบร์ โรงพยาบาลบาเจาะ  จังหวัดนราธิวาส
Server IBM Master : Intel Xeon 4-Core E3-1270v2 3.5GHz/1600MHz FSB  Ram 32 Gb 
Server IBM Master : System x3400  Intel Xeon Quad Core E5620 2.4Ghz/1066Mhz  Ram 4 Gb
++++++++++++++++++++++++++++++++++++
#@: hOSXP Version : 3.57.7.25 (ปรับตาม)

[quote author=bacho_hospital link=topic=10171.msg60040#msg60040

ก็คือ ต่อสาย Lan จาก Swicth ไป Acesspoint บนเพดาน  ให้อยู่ใกล้กับ ตัวเสา ใช่ป่ะครับ (ตามที่ผมเข้าใจ)

http://www.bangkokwireless.net/blaithaishop/index.php?page=shop.product_details&flypage=&product_id=21&category_id=5&option=com_virtuemart&Itemid=26
[/quote]

ถูกต้องนะคร้าบบบบบบบ  ;)

ออฟไลน์ sayun

• Respect: 0
ผมใช้ตัว Linksys WRT54GL firmware 2.4
ทำ wds แต่ละชั้น/ตึก  ส่วนภายนอกใช้ Linksys WRT54GL + เสา omni 8db +กล่องกันฝน (ติดดาดฟ้าตึก) สายระหว่าง accesspoint ถึง เสา ประมาณ 3 เมตร   ระยะทางส่ง 400-800 เมตร หวังผล คือ สัญญาณกลับมาได้และอีกอย่างเรื่องสิ่งกัดขวางนั้นสำคัญ  ควบคุมการใช้เน็ต โดยทำ Hotspot wifi   แต่ที่เห็นออกใหม่ของ engenius น่าสนครับ    
สายัญ ธุนันทา จพ.เภสัชกรรมชำนาญงาน
Maste :
HOSxP + HOSxP_PCU

ออฟไลน์ Khuad

• .. นางฟ้า ตัวไม่น้อยแล้ว ..
  • Respect: +10
กำลังเสนอจัดซื้อ เสา wireless Outdoor อยู่เหมือนกัน  พอโทรสั่งแล้วทางบริษัทบอกว่าระหว่างเสากับ Modem ต้องใช้สายประมาณ 3 เมตร  เยอะกว่านั้นไม่ได้เลย งง ๆ  (ตามที่ผมเข้าใจคือ สายของเสา wireless ดึงเข้ามาแทนเสา Access point ตัวเดิม) รบกวนอาจารย์ ผู้ชำนาญการ wireless outdoor ด้วยครับ

น่าจะเป็นความยาวของสายนำสัญญาณที่ต่อจากจาก Access Point ไปยังตัวสายอากาศมากกว่าครับ ที่ไม่ควรยาวเกิน 3 เมตร  เนื่องจากอุปกรณ์พวกนี้ใช้คลื่นความถี่สูงมากครับ (2.4GHz)  อัตราการสูญเสียในสายนำสัญญาณจะสูงครับ  ดังนั้นความยาวของสายนำสัญญาณที่ต่อจากจาก Access Point ไปยังตัวสายอากาศ ยิ่งสั้นยิ่งดีครับ  และต้องเป็นสายที่มีคุณภาพสูงด้วย

คือง่ายๆ นะครับถ้าสายยาวมากเกินไป กำลังส่งที่ออกจาก Access Point  ก็จะสูญเสียที่สายนำสัญญาณหมด(สายนำสัญญาณจะมีค่าความสูญเสียเฉพาะตัวอยู่)  พอไปถึงตัวสายอากาศภายนอกก็ไม่เหลือกำลังส่งไปให้สายอากาศได้ขยายสัญญาณแพร่ออกไปเลยหรือออกไปได้นิดเดียว    เลยทำให้การที่เราใช้สายอากศภายนอกที่ Gain สูงๆ เพื่อจะได้ส่งสัญญาณได้ไกลขึ้น  กลับเป็นว่าไม่ได้ประโยชน์อะไรเลยครับ ...  :D ...
โรงพยาบาลวังน้อย   พระนครศรีอยุธยา ( รพช.30 เตียง )
Server : ProLiant DL120G6  Xeon X3450  RDIMM 12 Gb  2x256GB SSD Raid 1

Slave : ProLiant ML110G6  Xeon X3430  UDIMM 8 Gb  2x300GB SAS Raid 1

HOSxP version  3.57.xx.xx    เริ่มระบบ  เมษายน 2549

น่าจะเป็นความยาวของสายนำสัญญาณที่ต่อจากจาก Access Point ไปยังตัวสายอากาศมากกว่าครับ ที่ไม่ควรยาวเกิน 3 เมตร  เนื่องจากอุปกรณ์พวกนี้ใช้คลื่นความถี่สูงมากครับ (2.4GHz)  อัตราการสูญเสียในสายนำสัญญาณจะสูงครับ  ดังนั้นความยาวของสายนำสัญญาณที่ต่อจากจาก Access Point ไปยังตัวสายอากาศ ยิ่งสั้นยิ่งดีครับ  และต้องเป็นสายที่มีคุณภาพสูงด้วย

คือง่ายๆ นะครับถ้าสายยาวมากเกินไป กำลังส่งที่ออกจาก Access Point  ก็จะสูญเสียที่สายนำสัญญาณหมด(สายนำสัญญาณจะมีค่าความสูญเสียเฉพาะตัวอยู่)  พอไปถึงตัวสายอากาศภายนอกก็ไม่เหลือกำลังส่งไปให้สายอากาศได้ขยายสัญญาณแพร่ออกไปเลยหรือออกไปได้นิดเดียว    เลยทำให้การที่เราใช้สายอากศภายนอกที่ Gain สูงๆ เพื่อจะได้ส่งสัญญาณได้ไกลขึ้น  กลับเป็นว่าไม่ได้ประโยชน์อะไรเลยครับ ...  :D ...

รับทราบ  และขอบคุณมั๊กมาก  แล้วตัวสายอากาศที่ให้ link ไปนั้น น่าใช้มั้ยครับ  แล้วต้องซื้ออุปกรณ์อะไรเพิ่มมั้ยครับ  ที่ รพ.ใช้ Accesspoint ยี่ห้อ Dlink  DWL-2100 AP ส่งสัญญาณดีมั้ยครับ

ออฟไลน์ sulaiman_hosxp

• Sr. Member
  • Respect: -1
ใช้เลย bacho_hospital   ผมแนะนำให้ใครครับ ผมลองไปติดตั้งแล้ว สัญญาณดีมากครับ แต่ตอนนี้กำลังหางานอยู่ ช่วงนี้ตกงาน เลยไม่มีเวลาเล่น hosxp เลยครับ เพื่อน ๆ  ชาว hosxp
HOSPITAL YINGOฯ
SERVER>>>DELL PowerEdge
RAM>>> 4Gb
LINUX>>> CentOS 7
HOsXP>>>3.60.6.10
MySQL>>>mysql 5.1.39

ออฟไลน์ Khuad

• .. นางฟ้า ตัวไม่น้อยแล้ว ..
  • Respect: +10

รับทราบ  และขอบคุณมั๊กมาก  แล้วตัวสายอากาศที่ให้ link ไปนั้น น่าใช้มั้ยครับ  แล้วต้องซื้ออุปกรณ์อะไรเพิ่มมั้ยครับ  ที่ รพ.ใช้ Accesspoint ยี่ห้อ Dlink  DWL-2100 AP ส่งสัญญาณดีมั้ยครับ

... ตัวสายอากาศแบบ Grid ในลิงค์ที่ให้  Grain สูงมาก  ราคาพอสมควรเลยนะครับ  แต่ถ้าเราต้องการระยะทางในการกระจายคลื่นน้อยกว่าใน spec ก็ใช้ตัวที่ Grain น้อยกว่านี้ก็ได้ครับ ไม่งั้นคลื่นของเราจะไปรบกวนผู้อื่นโดยไม่จำเป็นครับ
    แต่สายอากาศประเภทนี้จะมีการกระจายคลื่นแบบทิศทาง  เหมาะกับการใช้กับ Bridge ( Point to Point หรือ Point to Multi Point ) หรือต้องการบังคับทิศทางของคลื่นมากกว่า   
    ถ้าจะใช้การใช้งานเป็น Access Point หรือ Repeater แล้วต้องการใช้คลื่นกระจายเป็นวงกลมรอบตัวสายอากาศ ก็ให้ใช้สายอากาศแบบรอบตัว(Omni  antenna)  แบบเสาเป็นแท่งกลมๆ นั่นแหละครับ

... ส่วน D-link  DWL-2100 AP  ก็ OK ระดับหนึ่งครับ  ได้ทั้ง  Access Point, Repeater, Bridge(ทั้ง PtP & PtMP)  ราคาก็ไม่แพงมาก  ส่วนสัญญาณจะดี(หมายถึง แรง หรือเปล่าไม่แน่ใจ) หรือไม่ดี อยู่ที่สายอากาศภายนอกเป็นหลักครับ ..

... ตอนนี้ที่ รพ. ผมทำ  Bridge อยู่ก็ใช้เจ้า  DWL-2100 AP นี่แหละครับ มีตัวนึงจับยัดใส่กล่องไปตากแดดตากฝนมาจะครบปีแล้ว   มี Adapter เสียไปตัวที่ใส่กล่องไปตากแดดตากฝนแหล่ะครับ  แต่ตัว DWL-2100 AP ยังทำงานได้ปกติดีอยู่ครับ   ส่วนสายอากาศใช้ แบบ  Grid เหมือนในลิงค์ครับ แต่ตัวเล็กกว่า Grain น้อยกว่า

... เสาอากาศไปเอามาจากร้านในลิงค์ที่ให้มานั่นแหล่ะครับ  อยู่แถวๆ สายใต้ใหม่(ตอนนี้สายใต้มี สายใต้เก่า,สายใต้ใหม่+สายใต้ใหม่ที่สุด  ;D)   ลองโทรไปบอกความต้องการของเรากับทางร้านเขาดู แล้วให้เขาแนะนำให้ก็ได้ครับ แล้วค่อยเอาข้อมูลมาพิจารณาอีกที...  :D ...
โรงพยาบาลวังน้อย   พระนครศรีอยุธยา ( รพช.30 เตียง )
Server : ProLiant DL120G6  Xeon X3450  RDIMM 12 Gb  2x256GB SSD Raid 1

Slave : ProLiant ML110G6  Xeon X3430  UDIMM 8 Gb  2x300GB SAS Raid 1

HOSxP version  3.57.xx.xx    เริ่มระบบ  เมษายน 2549

doramon

• บุคคลทั่วไป
กำลังเสนอจัดซื้อ เสา wireless Outdoor อยู่เหมือนกัน  พอโทรสั่งแล้วทางบริษัทบอกว่าระหว่างเสากับ Modem ต้องใช้สายประมาณ 3 เมตร  เยอะกว่านั้นไม่ได้เลย งง ๆ  (ตามที่ผมเข้าใจคือ สายของเสา wireless ดึงเข้ามาแทนเสา Access point ตัวเดิม) รบกวนอาจารย์ ผู้ชำนาญการ wireless outdoor ด้วยครับ

3 เมตร  ความแรงสัญญาณ 100   % 

การเพิ่มระยะหว่างระหว่าง เสา กับ  ตัวลูกทีี่รับ

จะทำให้สํญญาณ หายไปมากๆๆๆ ตามระยะทาง

ลงทุนทำระบบ 3G เองเ้ลยแบบนี้   ;D

ออฟไลน์ nuttavut

• Boom-Beam
  • Respect: +15
    • โรงพยาบาลวิเชียรบุรี
ผมใช้ตัวนี้อยู่ ใช้กับระยะทางประมาณ 500-600 เมตร จาก ที่ทำงานมาเขตบ้านพัก ก็ใช้งานได้ดีครับ...

ใช้เสาแบบนี้ ในการกระจายสัญญาณ

และใช้รวมกับแบบนี้

Concept ทำประมาณนี้ครับ หรือใช้แบบนี้ก็ได้

หรือแบบนี้

ต่อประมาณนี้

ข้อมูลเพิ่มเติม ที่นี่ ::http://www.sys2u.com/xpert/viewtopic.php?f=3&t=9
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 20, 2009, 19:27:35 PM โดย nuttavut »
..Wichianburi Hospital  Phetchabun ..
Mr.Nuttavut   System Admin,Programer
Master:: HP DL380 G7 RAM 24GB Raid5 CentOS5.2  Percona 5.1.45
Slave::HP ProLiant ML150G3 Xeon Raid1  CentOS5.2   ,Percona 5.1.45
HOSxP 3.55.7.14, LIS (iLab),PACS
Tel. 0-5692-8169 ต่อ 180  | รพ. ขนาด 150+ เตียง |17 สอ. HOSxP_PCU |BMS Datacenter 18 node |
WWW : http://wichianhos.thaieasydns.com
|..ดูแลห่วงใย ใส่ใจบริการ รักษาได้มาตรฐาน พัฒนางานสู่ความเป็นเลิศ ..|   PDS Project  |  การนำเข้า Script คลิก