ผู้เขียน หัวข้อ: ยกเลิก OPDCard  (อ่าน 3261 ครั้ง)

ออฟไลน์ nillada

• Full Member
  • Respect: 0
ยกเลิก OPDCard
« เมื่อ: ธันวาคม 03, 2007, 13:58:47 PM »
0
ขอเรียนสอบถามครับ
   ใช้ HOSxPมาเกือบ 2 ปีแล้วครับ ระบบก็ Stable ดีมาก ใช้ทุก Module ที่เกี่ยวข้อง  และติดตาม Update Version ประมาณเดือนละ 1 - 2 ครั้ง ข้อมูลค่อนข้างจะสมบูรณ์ ปัจจุบันDatabase ผมโตประมาณ 5 GB และมีการติดตาม Complete Database ตลอด มีการยกเลิกการใช้ OPDCard แล้วบางส่วนประมาณ 6 เดือน
ปัจจุบันกำลังจะยกเลิก OPDCard(ในส่วนที่ไม่เกี่ยวข้องกับคดีความ) ทั้งหมด เพื่อเตรียมความพร้อมก่อนยกเลิก OPDCard และป้องกันการหน่วงของระบบ จึงขอเรียนสอบถามดังนี้ครับ
 1. Spec Server CPU 3 G,RAM 1 G พอได้ใหมครับ กับ รพ.ขนาด 30 เตียง ผู้ป่วย OPD 300 คน/วัน,IPD 30 คน
 2. ตารางใหนบ้างครับที่ควรจะเป็น Innodb หรือ MyISAM หรือจะปรับเป็น Innodb หมดเลยครับ
หรือใครที่มีประสบการณ์หรือเคยเจอปัญหาเมื่อยกเลิก OPDCard ก็ ร่วม Share ประสบการณ์นะครับ ผมคิดว่ามีหลายโรงพยาบาลที่อยากจะยกเลิก OPDCard เช่นกัน

ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 03, 2007, 14:20:22 PM โดย nillada »
รพ.กุดชุม(30 เตียง) Run ระบบ 1 ก.พ 49(เต็มระบบ)
.....................................
Linux:Oracle Linux5.6 ;Databases:MySQL 5.5.9 XtraDB; Client: WinXP SP2(70 เครื่อง);
HOSxP Ver ใหม่เสมอ
Inventory 3.54.2.2

doramon

• บุคคลทั่วไป
Re: ยกเลิก OPDCard
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2007, 16:59:00 PM »
0
ขอเรียนสอบถามครับ
   ใช้ HOSxPมาเกือบ 2 ปีแล้วครับ ระบบก็ Stable ดีมาก ใช้ทุก Module ที่เกี่ยวข้อง  และติดตาม Update Version ประมาณเดือนละ 1 - 2 ครั้ง ข้อมูลค่อนข้างจะสมบูรณ์ ปัจจุบันDatabase ผมโตประมาณ 5 GB และมีการติดตาม Complete Database ตลอด มีการยกเลิกการใช้ OPDCard แล้วบางส่วนประมาณ 6 เดือน
ปัจจุบันกำลังจะยกเลิก OPDCard(ในส่วนที่ไม่เกี่ยวข้องกับคดีความ) ทั้งหมด เพื่อเตรียมความพร้อมก่อนยกเลิก OPDCard และป้องกันการหน่วงของระบบ จึงขอเรียนสอบถามดังนี้ครับ
 1. Spec Server CPU 3 G,RAM 1 G พอได้ใหมครับ กับ รพ.ขนาด 30 เตียง ผู้ป่วย OPD 300 คน/วัน,IPD 30 คน
 2. ตารางใหนบ้างครับที่ควรจะเป็น Innodb หรือ MyISAM หรือจะปรับเป็น Innodb หมดเลยครับ
หรือใครที่มีประสบการณ์หรือเคยเจอปัญหาเมื่อยกเลิก OPDCard ก็ ร่วม Share ประสบการณ์นะครับ ผมคิดว่ามีหลายโรงพยาบาลที่อยากจะยกเลิก OPDCard เช่นกัน

ขอบคุณมากครับ

ตอบข้อ

1.  ผมแนะนำว่าถ้าเพิ่ม  RAM ได้ก็ดีครับ เพราะว่าเวลานานไป จะซื้อยาก แนะนำ เพิ่มก็ดีเหตุผลคือ
    ผมเคยใช้ ram  512  สองตังทำงาน เวลานานวันมันเสียไปตัวหนึ่งหาซื้อไม่ได้

2.  แนะนำทำหมด ดีกว่าครับ innodb  versionใหม่จะเปลี่ยนให้หมดอยู่แล้ว

ออฟไลน์ nillada

• Full Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2007, 21:42:59 PM »
0
ขอบคุณ อาจารย์อ๊อด มากครับ ถ้ามีความคืบหน้า หรือมีปัญหาอุปสรรค อะไรในการ ยกเลิก OPDCard จะแจ้งให้ทราบอีกที่ครับ.......
............
ตอนนี้พร้อมทั้ง Hard ware ,Software,Peopleware,Network,Database
............
น่าจะเริ่ม วันจันทร์หน้าครับ.......
รพ.กุดชุม(30 เตียง) Run ระบบ 1 ก.พ 49(เต็มระบบ)
.....................................
Linux:Oracle Linux5.6 ;Databases:MySQL 5.5.9 XtraDB; Client: WinXP SP2(70 เครื่อง);
HOSxP Ver ใหม่เสมอ
Inventory 3.54.2.2

ออฟไลน์ por

• Hero Member
  • เพราะว่าเธอคือดวงใจของฉัน
    • Blog Adminpor
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2007, 01:10:32 AM »
0
ยินดีด้วยครับ
adminpor
ICT @ Office of Public Health.Nakhonsi Province.
Mobile.083-1740976
Office.075-343409 to 106

ออฟไลน์ anupan_sripa

• Hero Member
  • Respect: +2
    • โรงพยาบาลลานสัก อุทัยธานี
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2007, 11:18:54 AM »
0
รพ.ผมยกเลิกมาได้ประมาณ 1 ปีแล้วครับ ตั้งแต่ หลังเริ่มใช้ Hosxp   (ขึ้นระบบ กย. 49 เลิก OPD Card ต้นปี50 )  ในส่วนที่เกี่ยวกับคดี ก็จะมีเอกสารที่ ER. ส่วนหนึ่ง ส่วนที่เกี่ยวกับ Hosxp ก็ print  ออกมาแล้วแพทย์เซ็นต์ รับรอง  ก็ยังไม่เจอปัญหา อะไรครับ
เป็นที่ 1 ในหมู่บ้าน ดึกว่าเป็นที่ 2 ในตองอู
Lansak hospital uthaithani
hosxp. ver. 3.54.5.24

ออฟไลน์ akachai

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2007, 12:04:29 PM »
0
รพ.กาญาจนดิษฐ์ สุราษฎร์ ยกเลิกมาแล้ว ตั้งแต่เริ่มใช้งาน  พค.49 ไม่มีปัญหา คดี แพทย์เขียนใบรายงานชันสูตร และรับรองOPD card ที่ print ออกมา และ ตั้งแต่ตุลานี้ เริ่ม scan รายละเอียดบาดแผลและื่อื่นๆ ที่พยาบาลบันทึกเก็บไว้ด้วย
1 ใน สมาชิกผู้ขอใช้ฟรี ประทับใจชาวHosXp ทุกคนมาก ๆ

doramon

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2007, 12:08:37 PM »
0
สุดยอดครับ
จะขอไปดูงานได้หรือเปล่าครับ

( จะให้เจ้าหน้าที่ไปเที่ยวด้วยครับ )