ผู้เขียน หัวข้อ: นำเข้า access สู่ patient hosxp  (อ่าน 3144 ครั้ง)

ออฟไลน์ kadocom

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
นำเข้า access สู่ patient hosxp
« เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2011, 00:32:13 AM »
0
ผมมีฐานข้อมูลเดิมเป็น .mdb  คับผม  แล้วตัองการนำเข้าไปยังตาราง  patient   จะต้องทำอย่างไรคับผม

แล้ว ค่า  hos_guid   จะเอามาจากไหนคับ หรือมันมาได้อย่างไหรคับผม 

ช่วยด้วยนะคับ

ออฟไลน์ krathokman

• Sr. Member
  • Respect: +1
Re: นำเข้า access สู่ patient hosxp
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2011, 06:47:22 AM »
0
นำเข้า หรือปรับปรุงครับ ถ้าปรับปรุงบาง Field ก็ ใช้ SQL นั่นแหละครับ  เช่น
UPDATE patient SET patient.in_cups = "N"
WHERE (((patient.in_cups) Is Null));

แต่ถ้าหมายถึง APPEND ต่อท้ายก็
INSERT INTO patient (  hn, pname, ................)
SELECT  table.fieldName FROM table WHERE ........................

ถ้าไม่เขียน Sql ก็ใช้ Query ช่วยก็ได้ครับ สะดวกดี

ส่วน hos_guid มาจากไหนคงต้องรอ อ.ชัยพร
อรรถเดช รพ.จัตุรัส ชัยภูมิ
Amoxydate@hotmail.com
ขึ้นระบบ 10/9/54  โดย BMS Version 3.55.2.19

ออฟไลน์ kadocom

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
Re: นำเข้า access สู่ patient hosxp
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2011, 08:46:38 AM »
0
ตาราง patient มันจะมี  hos_guid เป็น pk  แล้วทำอย่างไรกับมันดี  เมื่อนำข้อมูลมาต่อท้าย 

dusit

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2011, 10:33:18 AM »
0
ตาราง patient มันจะมี  hos_guid เป็น pk  แล้วทำอย่างไรกับมันดี  เมื่อนำข้อมูลมาต่อท้าย 

ลอง select concat('{',uuid(),'}')  จะสร้างค่าให้ครับ