ผู้เขียน หัวข้อ: รพช.จ.อุบลขอเพิ่มstickerยาUnit Doseครับ  (อ่าน 18231 ครั้ง)

ออฟไลน์ KUNPAT(UBON)

• Jr. Member
  • **
  • Respect: +1
รพช.จ.อุบลขอเพิ่มstickerยาUnit Doseครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2008, 15:27:25 PM »
0
มีรพช.หลายแห่งมาดูงานที่รพ.50พรรษาฯและสนใจอยากใช้HOSxPแทนโปรแกรมเดิม แต่ขอเพิ่มระบบพิมพ์stickerยา Unit Dose มาใช้ในการจัดยา เพราะโปรแกรมHIที่ใช้อยู่เดิมพิมพ์ได้ (รพช.อุบลใช้ระบบจัดยาUnit Doseเกือบทุกแห่งครับ) เลยอยากเสนออ.MN ทำเพิ่มครับ ผมแนบตัวอย่างคำสั่งใช้ยา และรูปแบบstickerยามาแล้วครับ(MARพิมพ์ได้อยู่แล้ว แต่พิมพ์เป็นStickerไม่ได้)
Mr.PATTANA RUNGRATSAME (ภก.เด่น)
รพ.๕๐พรรษามหาวชิราลงกรณ อ.เมือง จ.อุบลฯ
ขึ้นระบบ 4 เมษายน 2550 by BMS.

ออฟไลน์ Manit

• Sr. Member
  • Respect: 0
Re: รพช.จ.อุบลขอเพิ่มstickerยาUnit Doseครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2008, 21:03:07 PM »
0
โห ถ้าได้แบบนี้จะสุดยอดมากเลยครับ อ.MN  :D

สนับสนุนอีกหนึ่งเสียงครับ
ผมเป็น Super user ครับ
------------------------------
งานหลักเภสัชกร
Linux ก็ไม่มีความรู้ Report ก็เขียนไม่เป็น
รพ.ศรีสงคราม จ.นครพนม
เริ่มระบบเมื่อ พ.ย. 2548
SEVER : Dell PowerEdge T410 Intel® Xeon® E5620
HDD 300 GB 10k RPM RAM 2 x 4 GB 1333 MHz
Oracle Linux 5.6 Mysql 5.5.9
Slave :HP ProLiant ML150 G2 Linux CentOS 4.7
RAM 1 Gb HDD 32 GB,Mysql 5.5.9
Cient:WindowsXP
HOSxP Version 3.55.9.12

ออฟไลน์ manoi

• Hero Member
  • Respect: +170
    • HOSxP Community Center
Re: รพช.จ.อุบลขอเพิ่มstickerยาUnit Doseครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2008, 10:58:25 AM »
0
เพิ่มให้แล้วครับใน 3.51.2.8  ;)
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

ออฟไลน์ naj

• Respect: +8
    • http://www.luangphopern-hospital.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2008, 12:13:05 PM »
0
แหล่มอีกแว้ว...คร้าบ..ท่าน ;D ;D ;D
Yindee And Tan

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2008, 14:09:58 PM »
0
เยี่ยมมากครับอาจารย์  ขอบคุณครับ
Mr.PATTANA RUNGRATSAME (ภก.เด่น)
รพ.๕๐พรรษามหาวชิราลงกรณ อ.เมือง จ.อุบลฯ
ขึ้นระบบ 4 เมษายน 2550 by BMS.

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2008, 15:35:17 PM »
0
ลืมบอกวิธีใช้ครับ

อันดับแรกต้อง download รายงานจาก Report browser มาก่อนครับ

ต้องมาปรับขนาดก่อนนะครับเพราะของเดิมใช้ขนาด A4
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2008, 15:37:09 PM »
0
ยาทุกตัวเวลาทำ Profile ต้องระบุเวลาด้วยนะครับ ดังรูป

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2008, 15:39:52 PM »
0
ตารางที่เกี่ยวข้องคือ med_interval_type และ med_interval_list ดังรูป

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2008, 15:41:52 PM »
0
ข้อมูลวิธีการใช้ยาควรจะกำหนดให้มีจำนวนต่อครั้ง ด้วย เนื่องจากในแบบฟอร์มที่พิมพ์ออกมาจะใช้ข้อมูลส่วนนี้

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2008, 15:43:49 PM »
0
ในรายการใบสั่งยาจะสามารถคลิกขวาแล้วเลือกพิมพ์ sticker ยา Unitdose ได้ครับ

แต่ต้องเป็นใบสั่งยาที่ออกใหม่จากโปรแกรมรุ่นใหม่นะครับ

ออฟไลน์ SrWooD

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2008, 15:59:09 PM »
ขออนุญาต อ.MN ครับ

ไฟล์รายงานครับ มีัทั้ง 2 รายงานครับ ยังไม่ได้ปรับนะครับ

เผื่อท่านใดเข้า Report Designer ไม่ได้ครับ

แต่ต้องรอ version 3.51.2.8 ขึ้นไปนะครับ

เพราะต้อง up structure เพิ่มด้วยครับ

;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 08, 2008, 16:29:59 PM โดย SrWooD »
โรงพยาบาลโพธิ์ทอง จังหวัดอ่างทอง

ออฟไลน์ nahos

• รพ.นาแห้ว
  • Respect: +7
    • รพ.นาแห้ว
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2008, 09:31:08 AM »
0
เยื่อมไปเลย  ;D
ถ้าำคำถามท่านได้คำตอบที่ต้องการจากอาจารย์ท่านใด กรุณากด Thank เบา ๆ ^ ถูกใจกด [applaud] ไม่ชอบใจกด[smite]
>> การโพสต์ขอรายงานที่ดี <<
อ่านซักนิด ถามยังไงให้ได้คำตอบ ? :)
วิธีแสดงตัวว่าเป็นใคร โดย อ.อ๊อด (ให้ข้อมูลว่าเป็นใคร ปฏิบัติงานที่ไหน ใช้ server อะไร OS อะไร HOsxp Vไหน)
ก่อนที่จะตั้งกระทู้ถาม ลองค้นจากกระทู้เก่าดูก่อนไหม จะได้คำตอบเร็วกว่าการรอคำตอบนะ
..........................................................................
เจษ จพ.เภสัชกรรมฯ user@ NAHAEO HOSPITAL LOEI. <br>  Supervise by DANSAI HOSPITAL LOEI. <br>
Start 01/03/2550
=> Server IBM X3200 Ram 6 Gb. OS:Cent OS 6.0  
=> Client 20 client  OS: SP2  => HosXP Version <b>3.56.11.19</b>
-----------------------------
น้ำเต็มแก้ว "การเรียนรู้ไม่มีที่สิ้นสุด"

doramon

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2008, 19:46:24 PM »
0
ชอบเลย
 ;D  ;D  ;D

ออฟไลน์ nuttavut

• Boom-Beam
  • Respect: +15
    • โรงพยาบาลวิเชียรบุรี
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2008, 11:57:02 AM »
sticker ยา Unitdose  ขนาด 2 รู  ;D

..Wichianburi Hospital  Phetchabun ..
Mr.Nuttavut   System Admin,Programer
Master:: HP DL380 G7 RAM 24GB Raid5 CentOS5.2  Percona 5.1.45
Slave::HP ProLiant ML150G3 Xeon Raid1  CentOS5.2   ,Percona 5.1.45
HOSxP 3.55.7.14, LIS (iLab),PACS
Tel. 0-5692-8169 ต่อ 180  | รพ. ขนาด 150+ เตียง |17 สอ. HOSxP_PCU |BMS Datacenter 18 node |
WWW : http://wichianhos.thaieasydns.com
|..ดูแลห่วงใย ใส่ใจบริการ รักษาได้มาตรฐาน พัฒนางานสู่ความเป็นเลิศ ..|   PDS Project  |  การนำเข้า Script คลิก

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2008, 15:52:36 PM »
0
ผมทดลองใช้เฉพาะตัว detail แล้วแก้ขนาด ก็ใช้ได้นะครับ ไม่มีปัญหา  ชาวรพช.จ.อุบลฯขอขอบพระคุณเป็นอย่างสูง :D :D ;D ;D

ออฟไลน์ Manit

• Sr. Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 10, 2008, 09:35:42 AM »
0
รบกวน อ.mn อีกนิดครับ อยากให้เพิ่มปุ่ม สั่งพิมพ์ sticker unit dose

แบบเดียวกับ ปุ่มพิมพ์ใบสั่งยาและstickerยาผู้ป่วยใน ดังรูปนะครับ

เพื่อว่าเวลาสั่งบันทึกแล้วฉลากยาจะได้พิมพ์ออกมาเลย ไม่ต้องเสียเวลาไปคลิกขวาแล้วสั่งอีกครั้ง

อีกอย่างครับ อยากให้มี option  ว่าจะพิมพ์ sticker header หรือ จะพิมพ์เฉพาะ sticker detial ด้วยครับ  :D
ผมเป็น Super user ครับ
------------------------------
งานหลักเภสัชกร
Linux ก็ไม่มีความรู้ Report ก็เขียนไม่เป็น
รพ.ศรีสงคราม จ.นครพนม
เริ่มระบบเมื่อ พ.ย. 2548
SEVER : Dell PowerEdge T410 Intel® Xeon® E5620
HDD 300 GB 10k RPM RAM 2 x 4 GB 1333 MHz
Oracle Linux 5.6 Mysql 5.5.9
Slave :HP ProLiant ML150 G2 Linux CentOS 4.7
RAM 1 Gb HDD 32 GB,Mysql 5.5.9
Cient:WindowsXP
HOSxP Version 3.55.9.12

• รพ.นาแห้ว
    • รพ.นาแห้ว
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2008, 14:36:22 PM »
0
พึ่งจะเริ่มระบบ unit dose
เลยมาขุดกระทู้ครับ  เห็นด้วยกับท่าน Manit  ครับ คือ อยากให้เพิ่มปุ่ม สั่งพิมพ์ sticker unit dose
โดยสามารถเลือกพิมพ์เฉพาะบางรายการได้ (เหมือนกับการพิมพ์ sticker ปกติ)

และขอตาราง drugusage  หน่อยครับ 

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 14, 2008, 14:47:23 PM โดย nahos »
ถ้าำคำถามท่านได้คำตอบที่ต้องการจากอาจารย์ท่านใด กรุณากด Thank เบา ๆ ^ ถูกใจกด [applaud] ไม่ชอบใจกด[smite]
อ่านซักนิด ถามยังไงให้ได้คำตอบ ? :)
วิธีแสดงตัวว่าเป็นใคร โดย อ.อ๊อด (ให้ข้อมูลว่าเป็นใคร ปฏิบัติงานที่ไหน ใช้ server อะไร OS อะไร HOsxp Vไหน)
ก่อนที่จะตั้งกระทู้ถาม ลองค้นจากกระทู้เก่าดูก่อนไหม จะได้คำตอบเร็วกว่าการรอคำตอบนะ
..........................................................................
เจษ จพ.เภสัชกรรมฯ user@ NAHAEO HOSPITAL LOEI. <br>  Supervise by DANSAI HOSPITAL LOEI. <br>
=> Server IBM X3200 Ram 6 Gb. OS:Cent OS 6.0  
=> Client 20 client  OS: SP2  => HosXP Version <b>3.56.11.19</b>
น้ำเต็มแก้ว "การเรียนรู้ไม่มีที่สิ้นสุด"

doramon

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2008, 16:30:55 PM »
ทำแบบนี้ได้ครับ

• รพ.นาแห้ว
    • รพ.นาแห้ว
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2008, 14:57:18 PM »
0
ทำแบบนี้ได้ครับ

ขอบคุณครับ แต่ทำไม่เป็นครับ และไม่ได้ใช้หน้าจอนี้ด้วยครับ

อยากให้อาจาย์ชัยพรช่วยแก้ไขให้ เวลาสั่งพิมพ์สติกเกอร์ unit dose
ให้มีการตรวจสอบสถานะการพิมพ์สติกเกอรก่อน
(เหมือนการพิมพ์สติกเกอร์ปกติ คือถ้าไม่เลือกให้พิมพ์ก็ไม่ต้องพิมพ์ ให้พิมพ์เฉพาะรายการที่เลือกพิมพ์ครับ)

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Rxlive2010

• Full Member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 23, 2012, 19:10:13 PM »
0
ข้อมูลวิธีการใช้ยาควรจะกำหนดให้มีจำนวนต่อครั้ง ด้วย เนื่องจากในแบบฟอร์มที่พิมพ์ออกมาจะใช้ข้อมูลส่วนนี้

ขออนุญาติขุดกระทู้นี้ขึ้นมาหน่อยนะครับ..เนื่องจากได้วาระดิถีที่ รพ.ผมจะยกเลิกการ์ดยาแล้วมาใช้ sticker unit dose ในการ ident ยาที่ ward จัดเตรียมไว้ให้กับคนไข้ (อารัมภบทประมาณนรี้นะครับ) ประเด็นคือ
จากที่ อ.MN บอกว่า ให้ลงจำนวน "ต่อครั้ง" ด้วย ผมไม่แน่ใจว่าต่อครั้งนี่คือ เป็นการกำหนดว่า เมื่อเราสั่งไปแล้วให้พิมพ์ sticker ออกมากี่ครั้งหรือเปล่า (คำถามที่ 1) แล้วที่เป็น "ต่อวัน" ไม่ต้องลงหรือครับ ช่อง "ต่อวัน" มันน่าจะสื่อกว่า ว่า ถ้าวิธีใช้แบบนี้ต้องออก stiker กี่ดวงเพื่อใช้ต่อวันนั้น ( ;D งงไหมครับ อิอิ) สรุปว่าตอนนี้ผมกำลงงงว่าควรลงต่อวัน หรือต่อครั้ง ดี แล้วถ้าลง ต่อครั้ง อย่างที่ อ. ว่า แปลว่า ครั้ง=จำนวน sticker ที่ต้องออกในครั้งนั้นใช่หรือไม่ครับ
BoonsaK Onlim(เอ้)เภสัชกร (ธรรมดา)โรงพยาบาลแม่สอด จ.ตาก (รพท.365 เตียง)
เริ่มใช้ HOSxP มกราคม 2554 โดย บ.BMS (Thank a lot ครับ) ปัจจุบันใช้ HOSxP 3.55.7.30 (ห้องยา)
:) -- user น้อยๆ จ้า -- :)

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 23, 2012, 19:16:28 PM »
0
คราวนี้คำถามที่ 2 คงต้องรบกวนพี่ๆเกี่ยวกับ form รายงานแล้วล่ะครับ เนื่องจาก ตัว sticker unit dose นี้ เมื่อเราสั่งตามที่ อ.บอก ปรากฏว่ามัน พิมพ์ออกมาทุก item ที่ key ไว้ในใบสั่งยานั้นเลยครับ ไมสามารถเลือกได้ว่า อันไหนเอาอันไหมไม่เอา ผมไม่แนใจว่าที่อื่นได้เอา sticker นี้ไปใช้กันหรือเปล่าครับ อยากทราบว่ามีวิธีที่เลือกพิมพ์เฉพาะ items ที่เราต้องการได้หรือไม่ในใบสั่งยานั้นครับ (เคยถาม อ. ตอนเจอกันที่ประชุม 4 ภาค อ.ให้เอา ฟอร์มมาครอบ โดยทำเหมือน radio buttom ให้เลือกว่าจะพิมพ์ตัวไหน ก่อนแล้วจึงสั่งพิมพ์น่ะครับ แต่ทีนี้ คือ ตัวผมไม่สามารถทำได้ เลยอยากจะขอความเห็นของพี่ๆว่ามีแนวทางการใช้ หรือการแก้ตรงนี้อย่างไรดีครับ ขอบคุณหลายๆครับ (รพ.ผม D-day เปลี่ยนเป็น one day dose ทั้ง รพ. 6 กพ.นี้ และจะยกเลิกการ์ดยาไปพร้อมกันครับ) ขอจบการพิมพ์อันยาวนานแค่นี้ครับ ขอบคุณอีกครั้งครับ
BoonsaK Onlim(เอ้)เภสัชกร (ธรรมดา)โรงพยาบาลแม่สอด จ.ตาก (รพท.365 เตียง)
เริ่มใช้ HOSxP มกราคม 2554 โดย บ.BMS (Thank a lot ครับ) ปัจจุบันใช้ HOSxP 3.55.7.30 (ห้องยา)

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 23, 2012, 21:57:58 PM »
ลองทำ CUSTOM-FORM-STRICKER-unitdose  โดยเชื่อม parameter กับ icode ของรายการยาที่คลิ๊กเลือกในมื้อนั้น  ๆเพื่อสั่งพิมพ์ผ่านคลิ๊กขวาปุ่ม Document ได้ไหมครับ..แต่ต้องมีขนาดของสติ๊กเกอร์ที่ใช้แทนการ์ดยาประจำมื้อ..ประมาณนั้นครับ..
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 24, 2012, 09:46:26 AM »
0
ขอบคุณครับ แสดงว่าเราปรับที่ form sticker unitdose ที่มีไม่ได้ใช่ไหมครับ   :) เสียดายจังครับ เราพอมีทางเขียน script ปะหน้า form sticker unitdose เดิมได้ไหมครับ เดี๋ยวจะลองแบบที่ อ.บอกดูครับ