ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือครับ..หน้าจอแพทย์แก้ข้อมูลยาจากห้องยาไม่ได้  (อ่าน 4572 ครั้ง)

ออฟไลน์ Rxlive2010

• Full Member
  • Respect: 0
ขอความช่วยเหลือครับ มีใครเคยเจอแบบนี้ไหมครับ(ตามรูป) ที่มาเริ่มจากห้องยามีการทำใบสั่งยาล่วงหน้าให้หมอ โดย remed ประวัติยาเดิม(หน้าจอยา mode 2 )มาตรวจสอบกับ opd card และ พิมพ์ใบสั่งยาแบบไม่ระบุจำนวน พร้อม save ข้อมูลไว้ให้แพทย์ ซึ่งแพทย์จะมาตรวจผู้ป่วยโดยหน้าจอแพทย์ในวันรุ่งขึ้น(คลินิก DM,คลินิก TB) ปรากกฎว่า เมื่อหมอจะเข้ามาแก้ข้อมูล เช่น จำนวน หรือ วิธีใช้ที่มีการเปลี่ยนแปลง กับขึ้นข้อความดังรูป โดยได้ตรวจ check แล้วว่าห้องยายังไม่ได้บันทึกจ่ายยาเลย และ ในตอนบันทึกใบสั่งยาครั้งแรกก็ไม่ได้ กดปุ่ม lock complete ที่หน้าบันทึกใบสั่งยาด้วยครับ
ใครเคยเจอหรือมีคำแนะนำอย่างไรบ้างครับ (ver ที่ลอง 7.13 และ 9.21 )  :'(
BoonsaK Onlim(เอ้)เภสัชกร (ธรรมดา)โรงพยาบาลแม่สอด จ.ตาก (รพท.365 เตียง)
เริ่มใช้ HOSxP มกราคม 2554 โดย บ.BMS (Thank a lot ครับ) ปัจจุบันใช้ HOSxP 3.55.7.30 (ห้องยา)
:) -- user น้อยๆ จ้า -- :)

ออฟไลน์ golf_win

• Hero Member
  • Respect: +112
ลองตรวจสอบ login จากหน้าจอตามภาพครับ ว่าใครทำอะไร ผมใช้ 3.55.9.21b ไม่พบปัญหานี้แต่อย่างใดครับ เจอก็ต่อเมื่อกด บันทึกยืนยันจ่ายยาแล้วครับ
โรงพยาบาลเจ็ดเสมียน จังหวัดราชบุรี
Start 19-1-51    35 station
HOSxP  3.59.5.18 Activate License
Tel. 032-305096-7 ต่อ 118
Web. http://csmhos.thaiddns.com:8080
         http://csmhos.thaieasydns.com:8080

กรณีที่เกิด ลอง check แล้วครับ..ยังไม่มีใครลงบันทึกจ่ายยาเลยครับ ในส่วน log เลยยังไม่เกิดครับ (หน้านั้นยังเป็นค่าว่างอยู่) ลองกดยกเลิกการจ่ายยาไป ก้ขึ้นว่ายัง null อยู่ครับ
BoonsaK Onlim(เอ้)เภสัชกร (ธรรมดา)โรงพยาบาลแม่สอด จ.ตาก (รพท.365 เตียง)
เริ่มใช้ HOSxP มกราคม 2554 โดย บ.BMS (Thank a lot ครับ) ปัจจุบันใช้ HOSxP 3.55.7.30 (ห้องยา)

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
ตัวเลือกอื่น ๆ  Lock  ใบสั่งยา...ใช่หรือไม่...
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ Sukjai

• Facebook : Sukjai Krub
  • Respect: +673
    • Share Tips HOSxP
ลองคลิก ไปที่ ตัวเลือกอื่นๆ แล้วคลิก ปลด Lock ใบสั่งยา ตามไฟล์ที่แนบดูครับ

ขอบคุณครับทั้ง 3 ท่าน แก้ได้แล้วครับ เกิดจากมี com ตัวนึงกำหนด ปิดใบสั่งยาเมื่อบันทึก วิธีแก้ก็กดปลด lock ที่ตัวเลือกอืนๆ อย่างที่ อ. บอกจริงๆ ขอบคุณอีกครั้งครับ  ;D งงอยู่ตั้งหลายวัน..อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 07, 2012, 20:23:23 PM โดย Rxlive2010 »