ผู้เขียน หัวข้อ: ระบบโภชนาการ  (อ่าน 4256 ครั้ง)

ออฟไลน์ toob55

• Full Member
  • Respect: +1
ระบบโภชนาการ
« เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 14:48:37 PM »
0
มีใครใช้แล้วบ้างครับ   พอมีคู่มือมั้ยครับ    รบกวนขอรายละเอียดครับผม   :)
โรงพยาบาลภูเขียว (150 เตียง)
เริ่มใช้ Hosxp ปี พ.ศ. 2550

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Hero Member
  • Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
Re: ระบบโภชนาการ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 15:15:13 PM »
0
ใช้นิด ๆ อ่ะ...แค่สั่งยารายเตียง แต่ไม่ค่อยเปลี่ยนรายการอาหาร  แต่ก็กำหนดรายการอาหารตามสั่ง.. ;D
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ auing

• Respect: 0
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 15:22:22 PM »
0
ดันด้วยครับบบ......ขอรายละเอียดและคู่มือที่เกี่ยวข้องเกี่ยวกับงานนี้ด้วยครับ 8) 8) 8) 8) 8)
์Nophadon Promsuวรรณ
็HosXP version 3.57.11.5
santisuk Hos.

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 15:33:44 PM »
0
ใช้นิด ๆ อ่ะ...แค่สั่งยารายเตียง แต่ไม่ค่อยเปลี่ยนรายการอาหาร  แต่ก็กำหนดรายการอาหารตามสั่ง.. ;D

รบกวนขอรายละเอียดนิดๆๆของอาจารย์เกื้อครับ :D :D

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Hero Member
  • Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 22:08:49 PM »
0
1. เมื่อรับ admit  พยาบาลประจำตึก จะบันทึกสั่งรายการอาหาร (อาหารตามสั่ง) ในเมนูโภชนาการของระบบงานผู้ป่วยใน ให้กับคนไข้
2. เวรดึกพิมพ์ใบสั่งอาหารทุกเตียง เพื่อเป็นอาหารมื้อเช้ากะมื้อกลางวัน   (ใบรวมของทั้งตึกครับ..ระบุ เตียง ชื่อ โรคประจำตัว ประเภทอาหาร หมายเหตุ (น้ำตาล 1 ช้อน  เกลือ 1/4 ช้อน) ประมาณนี้ ครับ  และมีรายการเตียงว่าง ๆ ติดไปให้อีก 4-5 ที่สำหรับรองรับการ admit ในภาคเช้า

3. ภายหลังแพทย์ round ตึกครบ สั่งจำหน่าย จะทำการ recheck รายเตียง รวมทั้งเตียงที่รับใหม่ภาคเช้า เพื่อทำการสั่งรายการอาหารผ่านเมนูเดิม ( submenu ของระบบงานโภชนาการครับ) ก็จะใช้เป็นใบสั่งอาหารมื้อเย็นให้กับทุกเตียงในตึกนั้น  (ย้ำว่า เป็นรายการอาหารตามสั่งครับ รวมถึง BD สูตรต่าง ๆ ด้วย ทั้ง 150ccx4  200x4 ) เป็นต้น

4 ทั้ง 2 ตึกประมาณนี้ ยกเว้นห้องคลอด เพราะไม่แน่นอน ใช้โทรสั่ง เนื่องจาก เป็น รพ.อำเภอ คนไข้มาคลอดไม่เกิน 3 คนต่อวันครับ...

5.เอกสารจะเป็น custom-ipt- food-order ครับ...ประมาณนี้
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 22:37:12 PM »
0
1. เมื่อรับ admit  พยาบาลประจำตึก จะบันทึกสั่งรายการอาหาร (อาหารตามสั่ง) ในเมนูโภชนาการของระบบงานผู้ป่วยใน ให้กับคนไข้
2. เวรดึกพิมพ์ใบสั่งอาหารทุกเตียง เพื่อเป็นอาหารมื้อเช้ากะมื้อกลางวัน   (ใบรวมของทั้งตึกครับ..ระบุ เตียง ชื่อ โรคประจำตัว ประเภทอาหาร หมายเหตุ (น้ำตาล 1 ช้อน  เกลือ 1/4 ช้อน) ประมาณนี้ ครับ  และมีรายการเตียงว่าง ๆ ติดไปให้อีก 4-5 ที่สำหรับรองรับการ admit ในภาคเช้า

3. ภายหลังแพทย์ round ตึกครบ สั่งจำหน่าย จะทำการ recheck รายเตียง รวมทั้งเตียงที่รับใหม่ภาคเช้า เพื่อทำการสั่งรายการอาหารผ่านเมนูเดิม ( submenu ของระบบงานโภชนาการครับ) ก็จะใช้เป็นใบสั่งอาหารมื้อเย็นให้กับทุกเตียงในตึกนั้น  (ย้ำว่า เป็นรายการอาหารตามสั่งครับ รวมถึง BD สูตรต่าง ๆ ด้วย ทั้ง 150ccx4  200x4 ) เป็นต้น

4 ทั้ง 2 ตึกประมาณนี้ ยกเว้นห้องคลอด เพราะไม่แน่นอน ใช้โทรสั่ง เนื่องจาก เป็น รพ.อำเภอ คนไข้มาคลอดไม่เกิน 3 คนต่อวันครับ...

5.เอกสารจะเป็น custom-ipt- food-order ครับ...ประมาณนี้

ขอบคุณครับ :)