ผู้เขียน หัวข้อ: อาจารย์ครับ ขอเพิ่มให้ป๊อบอัพให้แสดงคนไข้จ่ายตรงที่ห้องจ่ายยาครับ  (อ่าน 11454 ครั้ง)

ออฟไลน์ niwat

• Sr. Member
  • Respect: 0
อาจารย์ครับ ขอเพิ่มให้ป๊อบอัพให้แสดงคนไข้จ่ายตรงที่ห้องจ่ายยาครับ
เนื่องจากกรมบัญชีกลางให้พิมพ์ใบรับรองแล้วให้คนไข้เซ็นต์รับทราบที่ห้องจ่ายยาครับ  พร้อมกับพิมพ์stickerยาครับ
ตรงคิวรับยาครับ
niwat sudcharee
niwatsudcharee@gmail.com
เจ้าพนักงานเภสัชกรรมชำนาญงาน Rx9 วสส.ขก.
hosxp ver3.57.11.5
chaturaphatpiman hospital 101(30เตียง)
Server Linux CentOS 5.2,MySQL 5.1.30
เริ่มใช้ 1 สิงหาคม 2550 ขึ้นระบบ อ.ชัยพร
ผมมีที่ปรึกษาที่ยอดเยี่ยมครับ อ.ป๊อบ เลยครับ และอาจารย์เทพทุกท่านทางเว็ป

ออฟไลน์ pop_hosxp

• Hero Member
  • Respect: +38
    • Phanomphrai Hospital
ผมใช้การพิมพ์คำว่า "จ่ายตรง" ตัวใหญ่ ๆ แล้วใช้วาง variable ตัวหนึ่งลงไปในแบบฟอร์มใบสั่งยา หรือหัวฉลากยาก็ได้ ว่า

text1.visible:=dbpipeline['pttype']='23';

เท่านี้ ห้องยาก็จะเห็นว่าเป็นสิทธิจ่ายตรงแล้วครับ

pop434241@gmail.com
รพ.พนมไพร จ.ร้อยเอ็ด www.phanomphrai.net

ออฟไลน์ jackkawave

• HOSxP
    • http://kalasin.moph.go.th/hmh
โรงพยาบาลห้วยเม็ก  จังหวัดกาฬสินธุ์
Huaimek Hospital   Kalasin Thailand.
http://kalasin.moph.go.th/hmh
Admin : yingtanarak <Jack> <mobile: 08-9709-1044>
Facebook : ying-tanarak Jack
E-Mail :  yingtanarak@hotmail.com
Hosxp 3.58.2.12
Implement 27/08/2008 By : BMS. (khetrat & Aek-kapong)
Master : IBM X3400  Xeon 2.0GHz Ram8GB Centos 6.6 MySQL Percona 5.6.23-72.1
Slave 1 : IBM X3400 Xeon 1.6GHz Ram8GB  Raid1 Centos 6.6 MySQL Percona 5.6.23-72.1
Slave 2 : PC CPU Intel DualCoreE2180 2.0GHz. Ram2GB Windows Server2003
Max Client HOSxP : 60 Client

ออฟไลน์ - Sleep " l๏v€ " -

• Newbie
  • *
ช่วยดันเพิ่มอีก 1 เสียงคับ  +++
NAYONG HOSPITAL
โรงพยาบาลนาโยง จ.ตรัง
ADMIN   : kuerod19@hotmail.com
Server Master :  CentOS 5.5
Server Slave   :  CentOS 5.5
MySQL Ver : 5.1.30
HOSxP Ver : 3.54.1.19
Client Windows Xp ;  Windows 7
เริ่ม: 10 ม.ค. 53

ออฟไลน์ nksawan2011

• Full Member
ที่ รพ. ก็ใช้ลักษณะนี้เหมือนกัน แล้วก็ให้ ผู้ป่วย/ผู้รับยาแทน เซ็นต์ชื่อที่ใบสั่งยาเลย

ผมใช้การพิมพ์คำว่า "จ่ายตรง" ตัวใหญ่ ๆ แล้วใช้วาง variable ตัวหนึ่งลงไปในแบบฟอร์มใบสั่งยา หรือหัวฉลากยาก็ได้ ว่า

text1.visible:=dbpipeline['pttype']='23';

เท่านี้ ห้องยาก็จะเห็นว่าเป็นสิทธิจ่ายตรงแล้วครับ

ยังใหม่อยู่ โปรดชี้แนะ
ร.พ.จิตเวชนครสวรรค์ราชนครินทร์
ขึ้นระบบ 01 มีนาคม 2554

คนที่พิมพ์ใบสั่งยาและสติกเกอร์จะไม่ทราบว่า คนไหนเป็นสิทธิจ่ายตรงคนจารย์ป๊อบ 
เพราะคนสั่งพิมพ์กับคนติดสติกเกอร์(เป็นคนดูใบสั่งยา)เป็นคนละคนกันนะครับ 
ถ้ามันเตือนตอนkey HN ผู้ป่วยลงไปคนที่สั่งพิมพ์ก็จะทราบว่าคนเนี้ยจ่ายตรง จะได้พิมพ์ใบรับยาจ่ายตรงด้วยครับ  เพราะเฉพาะดูรายการยากับวิธีใช้และจำนวนเม็ดยาก็ตาลายแล้วครับซึ่งผมว่า ส่วนหลังมันสำคัญกว่า(รายการยากับวิธีใช้และจำนวนเม็ดยา)  แต่ตอนเนี้ยเริ่มจะดูเฉพาะสิทธิคนไข้มากขึ้นทำให้ละเลยการดูรายการยากับวิธีใช้และจำนวนเม็ดยา  ทำให้เกิด Medication error  มากขึ้นครับ   ช่วยด้วยนะครับ....
เจ้าพนักงานเภสัชกรรมชำนาญงาน Rx9 วสส.ขก.
chaturaphatpiman hospital 101(30เตียง)
Server Linux CentOS 5.2,MySQL 5.1.30
เริ่มใช้ 1 สิงหาคม 2550 ขึ้นระบบ อ.ชัยพร
ผมมีที่ปรึกษาที่ยอดเยี่ยมครับ อ.ป๊อบ เลยครับ และอาจารย์เทพทุกท่านทางเว็ป

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
คนที่พิมพ์ใบสั่งยาและสติกเกอร์จะไม่ทราบว่า คนไหนเป็นสิทธิจ่ายตรงคนจารย์ป๊อบ 
เพราะคนสั่งพิมพ์กับคนติดสติกเกอร์(เป็นคนดูใบสั่งยา)เป็นคนละคนกันนะครับ 
ถ้ามันเตือนตอนkey HN ผู้ป่วยลงไปคนที่สั่งพิมพ์ก็จะทราบว่าคนเนี้ยจ่ายตรง จะได้พิมพ์ใบรับยาจ่ายตรงด้วยครับ  เพราะเฉพาะดูรายการยากับวิธีใช้และจำนวนเม็ดยาก็ตาลายแล้วครับซึ่งผมว่า ส่วนหลังมันสำคัญกว่า(รายการยากับวิธีใช้และจำนวนเม็ดยา)  แต่ตอนเนี้ยเริ่มจะดูเฉพาะสิทธิคนไข้มากขึ้นทำให้ละเลยการดูรายการยากับวิธีใช้และจำนวนเม็ดยา  ทำให้เกิด Medication error  มากขึ้นครับ   ช่วยด้วยนะครับ....

sys_vn_script  ช่วยได้ไหม...ให้ อ.ป๋อปทำให้แบบ Creatinine Clearance งัยครับ..

หรือให้เป็น AutoPrint ถ้าสิทธิใช่  Output จะออกครับ...ถ้าไม่ใช่  Output ไม่พิมพ์ออกมาเอง..
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ golf_win

• Respect: +112
ถ้ามันเตือนตอนkey HN ผู้ป่วยลงไปคนที่สั่งพิมพ์ก็จะทราบว่าคนเนี้ยจ่ายตรง จะได้พิมพ์ใบรับยาจ่ายตรงด้วยครับ  เพราะเฉพาะดูรายการยากับวิธีใช้และจำนวนเม็ดยาก็ตาลายแล้วครับซึ่งผมว่า ส่วนหลังมันสำคัญกว่า(รายการยากับวิธีใช้และจำนวนเม็ดยา)  แต่ตอนเนี้ยเริ่มจะดูเฉพาะสิทธิคนไข้มากขึ้นทำให้ละเลยการดูรายการยากับวิธีใช้และจำนวนเม็ดยา  ทำให้เกิด Medication error  มากขึ้นครับ   ช่วยด้วยนะครับ....

น่าจะลองคุยกะการเงินให้การเงินเป็นคนพิมพ์ได้ป่าวครับ ไม่ได้โบ้ยงานนะครับแต่อยากให้มีอะไรทำบ้าง ;D ;D
โรงพยาบาลเจ็ดเสมียน จังหวัดราชบุรี
Start 19-1-51    35 station
HOSxP  3.59.5.18 Activate License
Tel. 032-305096-7 ต่อ 118
Web. http://csmhos.thaiddns.com:8080
         http://csmhos.thaieasydns.com:8080

ออฟไลน์ kungkung

• Respect: +2

น่าจะลองคุยกะการเงินให้การเงินเป็นคนพิมพ์ได้ป่าวครับ ไม่ได้โบ้ยงานนะครับแต่อยากให้มีอะไรทำบ้าง ;D ;D

;D ;D ;D ที่นี่ให้ห้องเก็บเงินเป็นผู้พิมพ์เอกสารครับ  ;D ;D ;D
นวก.คอมพิวเตอร์  รพช.บ้านแหลม จ.เพชรบุรี
MASTER  :  Acer  AT350 F1 Intel Xeon E5620 SATA 146 x3  DDR3 36 GB. CentOS 6.3
Lenovo System x 3550 M5  16 GB  SAS 300 x 4 = CentOS 7.0
HOSxP v.3.53.7.16

ที่รพ.ผมให้ผู้รับบริการเซ็นต์ชื่อที่ห้องจ่ายยาเลยครับ   ผู้ป่วยไม่ต้องไปหลายจุด อะไรประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ James011

• Respect: +16
 ;D ;D ;D ;D  ผมใช้  sys_vn_script  อยู่ครับ  ที่ห้องยา mode 2   

หลังจากกดบันทึก สำหรับ ผู้ป่วยจ่ายตรง   จะมี popup ให้ Confirm
                    ในการ พิมพ์ หนังสือรับรองกรมบัญชีกลาง

ถ้าจะใช้  MSN มา ที่  yourrx15@hotmail.com   

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2011, 08:16:02 AM โดย James011 »

ออฟไลน์ supat_nkh1

• Respect: +1
    • www.nkhos.net
เห็นด้วย จะได้เป็น Duble Chack  ครับ

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
;D ;D ;D ;D  ผมใช้  sys_vn_script  อยู่ครับ  ที่ห้องยา mode 2   

หลังจากกดบันทึก สำหรับ ผู้ป่วยจ่ายตรง   จะมี popup ให้ Confirm
                    ในการ พิมพ์ หนังสือรับรองกรมบัญชีกลาง

ถ้าจะใช้  MSN มา ที่  yourrx15@hotmail.com  

อยากใช้ครับ  :D :D
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ usa0823

• Respect: +9
ของผมก็ที่ห้องเก็บเงินครับ
ก็ทำเหมือนว่าไปจ่ายเงิน แต่ไปเซ็นชื่ออย่างเดียวครับ... ;D
นายศรัญญู  ชูเมือง
จพ.เภสัชกรรมชำนาญงาน
ดูแลระบบ โรงพยาบาลลานสกา
E-mail  Sarunyu0823@hotmail.com
..............................................................................
** HOSxP ver. 3.56.11.19d
** MySQL 5.6.17
** Activated 2560

ออฟไลน์ manoi

• Respect: +170
    • HOSxP Community Center
เพิ่มตัวเลือกใน System setting ให้แล้วครับ
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

ออฟไลน์ nao

• Respect: +4

อยากใช้คะอาจารย์  ขอด้วยๆๆๆนะคะ  ออนเอ็มแล้วด้วยคะ  ;Dสอนหนูใช้ด้วยนะคะ  ;D ;D ;D
รพช.วังน้ำเย็น จ.สระแก้ว
MySQL     5.1.30  
ต้องขอขอบคุณ อ.ชัยพร  ที่พัฒนาโปรแกรมดีๆ ให้ใช้กัน

ออฟไลน์ nahos

• รพ.นาแห้ว
  • Respect: +7
    • รพ.นาแห้ว
เพิ่มตัวเลือกใน System setting ให้แล้วครับ
เรียน อ.MN คือว่าที่ system setting มันเยอะมาก ๆ แล้ว เวลาหาหาไม่ค่อยเจอ
และมีหลายรายการมาก เวลาหาบางทีก็ลำบาก เ

ป็นไปได้ไหมครับว่าจะมีช่องค้นหาการตั้งค่าใน  system setting ได้
เช่น ค้นหาคำว่า ยา ก็วิ่งไปที่ ให้โชว์เฉพาะ ที่มีคำว่ายา อยู่ในคำอธิบายการตั้งค่า

ขอบคุณครับ
ถ้าำคำถามท่านได้คำตอบที่ต้องการจากอาจารย์ท่านใด กรุณากด Thank เบา ๆ ^ ถูกใจกด [applaud] ไม่ชอบใจกด[smite]
>> การโพสต์ขอรายงานที่ดี <<
อ่านซักนิด ถามยังไงให้ได้คำตอบ ? :)
วิธีแสดงตัวว่าเป็นใคร โดย อ.อ๊อด (ให้ข้อมูลว่าเป็นใคร ปฏิบัติงานที่ไหน ใช้ server อะไร OS อะไร HOsxp Vไหน)
ก่อนที่จะตั้งกระทู้ถาม ลองค้นจากกระทู้เก่าดูก่อนไหม จะได้คำตอบเร็วกว่าการรอคำตอบนะ
..........................................................................
เจษ จพ.เภสัชกรรมฯ user@ NAHAEO HOSPITAL LOEI. <br>  Supervise by DANSAI HOSPITAL LOEI. <br>
Start 01/03/2550
=> Server IBM X3200 Ram 6 Gb. OS:Cent OS 6.0  
=> Client 20 client  OS: SP2  => HosXP Version <b>3.56.11.19</b>
-----------------------------
น้ำเต็มแก้ว "การเรียนรู้ไม่มีที่สิ้นสุด"

อ.manoi ครับ  ที่อยู่ใน system setting เป็นเหตุผลการใช้นอกNEDไม่ใช้หรือครับ

ที่ต้องการคือป๊อบอัพเตือนที่ห้องจ่ายยา เฉพาะผู้ป่วยที่เป็นสิทธิจ่ายตรงครับ

ออฟไลน์ jackkawave

• HOSxP
    • http://kalasin.moph.go.th/hmh
โรงพยาบาลห้วยเม็ก  จังหวัดกาฬสินธุ์
Huaimek Hospital   Kalasin Thailand.
http://kalasin.moph.go.th/hmh
Admin : yingtanarak <Jack> <mobile: 08-9709-1044>
Facebook : ying-tanarak Jack
E-Mail :  yingtanarak@hotmail.com
Hosxp 3.58.2.12
Implement 27/08/2008 By : BMS. (khetrat & Aek-kapong)
Master : IBM X3400  Xeon 2.0GHz Ram8GB Centos 6.6 MySQL Percona 5.6.23-72.1
Slave 1 : IBM X3400 Xeon 1.6GHz Ram8GB  Raid1 Centos 6.6 MySQL Percona 5.6.23-72.1
Slave 2 : PC CPU Intel DualCoreE2180 2.0GHz. Ram2GB Windows Server2003
Max Client HOSxP : 60 Client

ออฟไลน์ nongpinit

• Jr. Member
  • **
ป๊อบอัพเตือนที่ห้องจ่ายยา เฉพาะผู้ป่วยที่เป็นสิทธิจ่ายตรง ใช้วิธีนี้ได้เปล่าครับ
 -เพิ่มคำสั่ง and pttype="26" โดย 26 เป็นรหัสของเบิกจ่ายตรง ทำให้มีการพิมพ์เอกสารใบสั่งยาเฉพาะเบิกจ่ายตรงแต่สิทธิอื่นจะไม่มีการพิมพ์ หรือจะพิมพ์แต่ไม่มีช่องให้ผู้ป่วยเซ้นต์ชื่อก็ไปแก้ไขในแบบฟอร์ม
เภสัชกรพินิจ ธราภูมิพิพัฒน์
รพ.พหลพลพยุหเสนา จ.กาญจนบุรี
HOSxP 3.57.12.19

ออฟไลน์ poon

ตอนนี้อยากให้สิทธิเบิกตรง สามารถพิมพ์ Form ใบสั่งยา และ แบบสรุปค่าใช้จ่ายแยกหมวด เพื่อให้เจ้าของสิทธิเบิกตรง 1 แผ่น โรงพยาบาลเก็บเฉพาะใบสั่งยา งานนี้ผมว่า อาจจะต้องเพิ่มเครื่องพิมพ์อีกเครื่อง เพราะ from สรุป ค่าใช้จ่าย น่าจะยาวพอสมควร อีกอย่างจะต้องแยกหมวดยาออกเป็นยานอก และยาในบัญชีด้วยครับ กำลังสงสัยอยู่ว่า จะใช้ Document เพื่อพิมพ์ดีไหม .... ยังไง ช่วยกันแสดงความคิดเห็นด้วยครับ
Mr.poonsak vachirateerat (เพยอด) Nongkungsri Hospital
CentOS 5.0 : MySQL 5.1.x; Hosxp v.3.52.1.10
(หนองกุงศรี) tel.043-881106(121) เพราะเราทำ เราจึงเป็น

ออฟไลน์ nongpinit

• Jr. Member
  • **
ขึ้นกับระบบงานopdของแต่ละโรงพยาบาล
  -ที่โรงพยาบาลผมมีแพทย์keyยาอยู่ประมาณ3คนอีกประมาณ50คนไม่key กรณีใบสั่งยาที่แพทย์ไม่keyห้องยาต้องkeyเองที่ห้องยาโดยใช้ mode2 สามารถเลือกได้ว่าจะพิมพ์ใบสั่งยาหรือเอกสารสรุปค่าใช้จ่าย(ทำเป็นกระดาษcopy2ชั้น)หรือไม่ แต่ จนท.ห้องยาต้องจำได้ว่าสิทธิอะไรบ้างที่จะพิมพ์ เอกสารดังกล่าวก็ต้องออกแบบให้ครอบคลุมการใช้ทั้งหมด ได้แก่ เอกสารสรุปค่าใช้จ่าย เอกสารให้คนไข้ถือไปชำระเงินที่การเงิน หรือแนบประกอบรับรองยานอกบัญชียาหลักฯ
  -กรณีแพทย์keyก็พิมพ์ใบสั่งยาและใบรับรองยานอกบัญชีที่ห้องตรวจเลย แล้วให้คนไข้ถือใบสั่งยามาที่ห้องยา แล้วห้องยาจึงพิมพ์เอกสารรับรอง
(ขอบ่นว่าห้องตรวจ หน้าห้องตรวจและการเงินไม่ค่อยยอมทำอะไรสักเท่าไรทุกสิ่งทุกอย่างห้องยาต้องเป็นผู้manageเกือบทั้งหมดซึ่งไม่ค่อยดีเท่าไร)
เภสัชกรพินิจ ธราภูมิพิพัฒน์
รพ.พหลพลพยุหเสนา จ.กาญจนบุรี
HOSxP 3.57.12.19