ผู้เขียน หัวข้อ: ต้องการให้ สถานพยาบาลหลัก และรอง ขึ้นในใบสั่งยา  (อ่าน 5695 ครั้ง)

ออฟไลน์ poon

• Full Member
  • Respect: 0
ตอนนี้มีปัญหาว่า พอใส่ variable ในใบสั่งยา แล้วทำให้ printer พิมพ์ใบสั่งยาที่ห้องยาช้าลงครับ ไม่ทราบว่าแก้ไขอย่าง

variableที่ใช้ สำหรับสถานพยาบาลหลัก
value: GetSubStringData('select h.name from ovst'

Mr.poonsak vachirateerat (เพยอด) Nongkungsri Hospital
CentOS 5.0 : MySQL 5.1.x; Hosxp v.3.52.1.10
(หนองกุงศรี) tel.043-881106(121) เพราะเราทำ เราจึงเป็น

Re: ต้องการให้ สถานพยาบาลหลัก และรอง ขึ้นในใบสั่งยา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 17, 2010, 14:34:14 PM »
0
ต่อ ครับ

value=GetSqlStringData('select h.name from ovst o'
       + ' left outer join hospcode h on h.hospcode=o.hospmain'); ประมาณนี้ครับ เครื่องพิมพ์เลย ช้าลง
อาจารย์ท่านไหนมีวิธีเพิ่มแล้วไม่ทำให้เครื่องพิมพ์ ช้าลง หรือเปล่า อีกอย่าง ยังนึกคำสั่งเรียก สถานพยาบาลรองไม่ได้เลยครับ
ที่มีปัญหาตรงนี้ คือว่า เปลี่ยน pttye ในระบบให้สอดคล้องกับ สปสช. แ้ล้วที่ใบสั่งยา เลยไม่ได้ระบุสิทธิชำระเงิน สำหรับผู้ป่วยบัตรทอง นอกเขต เลยต้องกำหนดสถานพยาบาล หลักรอง เมือ พิมพ์ใบสั่งยาแล้ว ห้องยาจะให้การเงิน เก็๋บตังค์ สำหรับบัตรทองนอกเขตครับ มีพี่ๆ และอาจารย์ท่านไหนแนะนำวิธีก็ได้นะครับ (แต่ตอนนี้ยังไม่ได้ใช้ีระบบการเงินครับ)
ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าครับ
Mr.poonsak vachirateerat (เพยอด) Nongkungsri Hospital
CentOS 5.0 : MySQL 5.1.x; Hosxp v.3.52.1.10
(หนองกุงศรี) tel.043-881106(121) เพราะเราทำ เราจึงเป็น

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Hero Member
  • Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
Re: ต้องการให้ สถานพยาบาลหลัก และรอง ขึ้นในใบสั่งยา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 17, 2010, 14:37:10 PM »
0
h.name from ovst คือ hmain  หรือ hsub ครับ...ระบบคงงง..จะหาชื่อได้ก็น่าจะมาจากตารางอื่น ที่ได้ join ไว้ในคำสั่งจะง่ายกว่าครับ..

ความเห็นนะครับ.. :D

จริง ๆ เก็บเงินหรือไม่  อยู่ที่การตั้งระบบสิทธิการรักษาครับ...จะมีการกำหนด่  paidst เป็น ชำระเองเบิกได้  ลูกหนี้สิทธิ  ชำระเองเบิกไม่ได้  ค้างชำระ  ประมาณนี้ครับ...สิทธิที่ใช้เงินในกระเป๋ารพ. ก็ตั้งเป็น ลูกหนี้ด้วยครับ..
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ pop_hosxp

• Respect: +38
    • Phanomphrai Hospital
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 17, 2010, 17:57:16 PM »
0
เพยอด ลองใช้แบบนี้ครับ

value:=GetSqlStringData('select h.name from ovst o'
       + ' left outer join hospcode h on h.hospcode=o.hospmain and o.vn="'+dbpipeline['vn']+'") ');

อันเดิมไม่ได้ระบุ vn ไว้ มันก็เลยวิ่งดูข้อมูลทั้งหมดใน ovst ทีนี้ server ก็เลยเหนื่อยครับ  ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 17, 2010, 22:03:27 PM โดย pop_hosxp »
pop434241@gmail.com
รพ.พนมไพร จ.ร้อยเอ็ด www.phanomphrai.net

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 17, 2010, 20:51:26 PM »
0
ว่าอยู่ มันแปลก ๆ ท่านpop รบกวนอธิบาย เรื่องการใช้ dbpineline ด้วยครับ ยังไม่เข้าใจมากนัก ขอบคุณล่วงหน้า

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 17, 2010, 20:56:08 PM »
0
หมายถึง dbpipeline ยังใช้ไม่เป็นเลย  ;D อธิบายวิธีใช้ให้หน่อยครับ  :'(

ออฟไลน์ pop_hosxp

• Respect: +38
    • Phanomphrai Hospital
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 17, 2010, 22:02:25 PM »
0
เอา variable ไปวางบนรายงานตรงตำแหน่งที่จะวาง แล้ว click ขวาที่ variable นั้น แล้วเลือก calculations แล้วเอาคำสั่งนี้ลงไปแทน

value:=GetSqlStringData('select h.name from ovst o'
       + ' left outer join hospcode h on h.hospcode=o.hospmain and o.vn="'+dbpipeline['vn']+'") ');

จากนั้น click ขวาที่หน้าจอว่าง ๆ แล้วเลือก compile เพื่อตรวจสอบ statement แล้วก็ปิดรายงานที่มุมขวาบน จากนั้นกดปุ่ม save report ครับ

หรือไม่งั้นส่งใบสั่งยาที่ต้องการแก้ไขขึ้นมาครับ
pop434241@gmail.com
รพ.พนมไพร จ.ร้อยเอ็ด www.phanomphrai.net

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 18, 2010, 07:11:44 AM »
0

สามารถเข้าใจได้ง่ายกว่านั้น  เพียงลองไป  BMS-Trainning Program Advance Report  ซัีกหนครับ...

;D :D ;)
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

doramon

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 18, 2010, 13:35:57 PM »
0
ต่อ ครับ

value=GetSqlStringData('select h.name from ovst o'
       + ' left outer join hospcode h on h.hospcode=o.hospmain'); ประมาณนี้ครับ เครื่องพิมพ์เลย ช้าลง
อาจารย์ท่านไหนมีวิธีเพิ่มแล้วไม่ทำให้เครื่องพิมพ์ ช้าลง หรือเปล่า อีกอย่าง ยังนึกคำสั่งเรียก สถานพยาบาลรองไม่ได้เลยครับ
ที่มีปัญหาตรงนี้ คือว่า เปลี่ยน pttye ในระบบให้สอดคล้องกับ สปสช. แ้ล้วที่ใบสั่งยา เลยไม่ได้ระบุสิทธิชำระเงิน สำหรับผู้ป่วยบัตรทอง นอกเขต เลยต้องกำหนดสถานพยาบาล หลักรอง เมือ พิมพ์ใบสั่งยาแล้ว ห้องยาจะให้การเงิน เก็๋บตังค์ สำหรับบัตรทองนอกเขตครับ มีพี่ๆ และอาจารย์ท่านไหนแนะนำวิธีก็ได้นะครับ (แต่ตอนนี้ยังไม่ได้ใช้ีระบบการเงินครับ)
ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าครับ

พิมพ์ด้วย laser  หรือว่าหัวเข็ม ครับ  เครื่องพิมพ์

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 20, 2010, 13:32:03 PM »
0
จะลองดูครับ ตอนนี้พิมพ์ด้วยเครื่อง laser ครับ ส่วน การใช้dbpipeline จะลองเข้าไปดูที่ Trainning Program ครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ