ผู้เขียน หัวข้อ: มี tool หรือโปรแกรมใดๆไหมคับที่จะช่วยเก็บ log การใช้ windows  (อ่าน 5824 ครั้ง)

ออฟไลน์ yokyai

• Hero Member
  • Respect: +9
มีปัญหามากเลยที่จะหาตัวคนผิดว่าใครทำอะไรบ้างกับเครื่อง เช่น เข้าโปรแกรมต่างๆ เปลี่ยนค่าต่างๆ  หรืออื่นๆ ถ้าพี่ๆมีแนวทางการเก็บโดยละเอียดรบกวนด้วยคับ
Sakaowrat Choocherd(Administrator) Information Technologist
Bangyai Hospital(30 beds)
HOSxP = 16_May_2008
Master and Slave : DELL-R730 Server Intel Xeon 8Core(2Units)
,Ram64 GB,HDD600(10k)x4,Raid5,CentOS 7.0 64 bit
,MySQL 10.1.10-MariaDB
(3 March 2016) With BMSxTraBackupGUI

ออฟไลน์ เอก อุดมเดชาพงษ์

• Full Member
  • Respect: 0
ลองใช้พวก keylogger ดูครับ

ออฟไลน์ nano

• น้องใหม่ครับ
  • Respect: +2
    • เว็บโรงพยาบาลครับเพิ่งทำยังไม่สมบูรณ์เท่าไหร่ขอคำชี้แนะด้วย
WinGuard Pro 2008.Premium v6.6.56  นีเลยครับโปรแกรมจำกัดการเข้าถึงการใช้งานโปรแกรมที่โรงพยาบาลผมใช้....ลองดูนะครับ
โรงพยาบาลบึงโขงหลง อ.บึงโขงหลง จ.บึงกาฬ
ขึ้นระบบเองโดยหัวหน้ากลุ่มงานไอที
Server version: 5.5.31-30.3 Percona Server
Centos 6.2 64 bit ram 32 G 1 TB
ส่วนผมยังเป็น แอ๊ดมึนอยู่ครับ งมๆ ซาวๆๆ  
เริ่มใช้งาน hosxp  20/07/53
www.bklhospital.go.th
mail : preecha122@hotmail.com

ออฟไลน์ supakorn_hos

• Respect: 0
    • โรงพยาบาลเวียงสา จังหวัดน่าน
โปรแกรมมี crack แจกกันหลังไมค์ดีกว่าครับ :)
นักวิชาการคอมพิวเตอร์  รพ.เวียงสา จ.น่าน
ขึ้นระบบ 20 มีนาคม 2553 โดย ทีม admin จ.น่าน
Master : Dell R210 Intel(R) Xeon(R) X3440 Processor Ram 16 Gb
Slave : Dell T110 Intel(R) Xeon(R) X3430 Processor Ram 16 Gb

CentOS 6.4 64 bit MySQL 5.5 mariadb
โรงพยาบาลเวียงสา จังหวัดน่าน
http://www.sahospital.go.th
Activated : 13 พฤศจิกายน 2555

ออฟไลน์ กรรมกรไอที

• เมื่อเทคโนโลยีคือลมหายใจของเรา
  • Respect: +6
การเก็บ log แบบนี้ผมยังไม่เคยเห็นนะครับ ลองศึกษาเครื่องมือพวก DLP ดูครับ แต่เท่าที่เคยเห็นเขาจะทำแค่การบันทึกเรื่องการเขียนไฟล์หรือการคัดลอกไฟล์ลงในสื่อบันทึกต่าง ๆ เท่านั้น แต่ถ้ามี AD Server ผมแนะนำให้ทำ Group Policy บังคับ Client ไปเลยครับดีกว่าครับ เราก็ไม่ต้องมากลัวหรือเสียเวลากับการดูแลคนใช้ เช่น บังคับไม่ให้คนใช้เห็น Control Panel ,ทำการติดตั้งโปรแกรมหรือถอนการติดตั้งโปรแกรมต่าง ๆ เป็นต้น แหมกระทั่งการเขียนไฟล์ลงบน Local Drive เราก็อาจทำ Roaming Profile ไปจัดเก็บบนลง Server และทำ Network Storage ให้ผู้ใช้ แจกพท.ให้จนท.ในรพ.คนละ 10GB คิดว่าที่บางใหญ่น่าจะมีจนท.สัก 100 คนก็ใช้พท.แค่ 1TB ซื้อ HD SAS 10K ยังสบาย ๆ เลยครับ หรือไม่อาจจะลดพท.เหลือสัก 5GB ก็ยังสบาย ๆ ถ้าใช้วิธีการบังคับแบบนี้ แรก ๆ คนใช้อาจจะไม่พอใจเพราะเขาจะแก้ไขอะไรไม่ได้เลยแหมกระทั่ง wallpaper แต่พอเขาชิน เขาก็จะเลิกบ่นเอง เหมือนที่รพ.ครับ พอเริ่มควบคุมการใช้งานอินเตอร์เน็ต แรก ๆ ทั้งผมและน้อง ๆ ของผมก็โดนคนใช้ในรพ.ด่า แต่พอเราอธิบายเหตุผลและหลักการ เขาเริ่มเข้าใจและเริ่มชิน เดี่ยวนี้ก็โอเค และถ้ายิ่งทำ network drive ให้ใช้ ผมคิดว่าจนท.น่าจะชอบ แถมยังช่วยลดการเสียบแฟลชไดร์วได้ด้วยเพราะเขาสามารถไปนั่งทำงานที่เครื่องไหนก็ได้ แต่ก็ยังคงเห็นไฟล์ของเขาอยู่ตลอด ไม่ต้องคัดลอกไป ๆ มา ๆ เพราะของที่พระนั่งเกล้า หลังการ implement SSB เสร็จ ผมก็จะทำแบบนี้แล้วครับ
กะอีกสูตรหนึ่งก็จะเป็นเรื่องใหญ่เรื่องโตมากขึ้น คือ การทำ VM ด้วย VMView ครับ ถ้าสนใจจริง ๆ วันจันทร์ที่ 7 มี.ค นี้ ผมนัดให้ VMware TH และ Dell มานำเสนอระบบ VM ทั้ง Server และ Client ที่รพ. ถ้าสนใจก็มานั่งดูการสาธิตแล้วกันครับ แต่ต้องแจ้งล่วงหน้านะครับ

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
กะอีกสูตรหนึ่งก็จะเป็นเรื่องใหญ่เรื่องโตมากขึ้น คือ การทำ VM ด้วย VMView ครับ ถ้าสนใจจริง ๆ วันจันทร์ที่ 7 มี.ค นี้ ผมนัดให้ VMware TH และ Dell มานำเสนอระบบ VM ทั้ง Server และ Client ที่รพ. ถ้าสนใจก็มานั่งดูการสาธิตแล้วกันครับ แต่ต้องแจ้งล่วงหน้านะครับ
น่าสนใจครับ
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ กรรมกรไอที

• เมื่อเทคโนโลยีคือลมหายใจของเรา
  • Respect: +6
น่าสนใจครับ
มาได้นะครับ แต่เปลี่ยนแผนนิดหน่อย จะเป็นการนำเสนอผลิตภัณฑ์ ก่อนที่จะทำ sizing แล้วค่อยสาธิตอุปกรณ์ของจริง