ผู้เขียน หัวข้อ: ห้อง ER พยาบาล กับแพทย์ ใช้งานคนละเครื่องได้ไหม  (อ่าน 5447 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bluebird

• Hero Member
  • Respect: +2
    • โรงพยาบาลระแงะ จังหวัดนราธิวาส
งาน ER ในการคีย์ข้อมูล พยาบาล กับแพทย์ ใช้คนละเครื่องกันได้ไหม และใช้งานอย่างไรช่วยแนะนำหน่อยครับ ขอบคุณมากครับ
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ โรงพยาบาลระแงะ  จังหวัดนราธิวาส
www.rangaehospital.com

เริ่มใช้งานระบบ 1 ตุลาคม 2550
Server     :  HP Proliant DL180G6 RAM 16Gb. 
Replicate  : DELL PowerEdge 1800   RAM 16 Gb.
MySQL 5.5.31
OS CentOS 5 64bit
HOSxP Version : 3.59.4.27(ตาม Version ที่ออกใหม่ล่าสุด)

doramon

• บุคคลทั่วไป
Re: ห้อง ER พยาบาล กับแพทย์ ใช้งานคนละเครื่องได้ไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 23, 2008, 14:07:05 PM »
0
ได้ครับ

• โรงพยาบาลระแงะ จังหวัดนราธิวาส
Re: ห้อง ER พยาบาล กับแพทย์ ใช้งานคนละเครื่องได้ไหม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 23, 2008, 14:42:04 PM »
0
แต่ในระหว่างที่พยาบาลลงการทำหัตถการคนไข้อยู่  หมอไม่สามารถที่จะใช้เครื่องอีกครื่องเพื่อลงผลวินิจฉัย และสั่งยาได้ มิทราบว่าควรทำอย่างไรครับ พอจะมีขั้นตอนลำดับงานให้ไหมครับ ช่วยหน่อยน่ะ
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ โรงพยาบาลระแงะ  จังหวัดนราธิวาส

Server     :  HP Proliant DL180G6 RAM 16Gb. 
Replicate  : DELL PowerEdge 1800   RAM 16 Gb.
HOSxP Version : 3.59.4.27(ตาม Version ที่ออกใหม่ล่าสุด)

ออฟไลน์ chronoX

• Sr. Member
  • Respect: +10
    • รพ.สมเด็จพระยุพราชท่าบ่อ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 23, 2008, 15:20:14 PM »
0
เป็นปัญหาเหมือนกันครับ
Kreangrit  Pakjinda  Position: Administrator&Programmer @ Thabo Crown Prince Hospital,
Server:OS Linux CenOS 7,RAM 64 Gb HDD 1 TB,Mysql 5.5.31
Slave:OS Linux CenOS 7  Cient:WindowsXP ,7
HOSxP Version 3.59.3.21
http://www.thabohospital.com

ออฟไลน์ manoi

• Respect: +170
    • HOSxP Community Center
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 23, 2008, 15:23:29 PM »
0
ปิดระบบ visit lock ครับ  แต่อาจจะมีปัญหาจากการบันทึกข้อมูลพร้อมกันนะครับ

เช่น พยาบาลคีย์ยาไว้ 3 ตัวแต่ยังไม่บันทึก แล้วแพทย์เปิดข้อมูลผู้ป่วยมาบันทึกยา 2 ตัว บันทึกก่อนพยาบาล แล้วพยาบาลบันทึกหลังจากแพทย์
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

ออฟไลน์ por

• เพราะว่าเธอคือดวงใจของฉัน
  • Respect: 0
    • Blog Adminpor
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 23, 2008, 16:50:23 PM »
0
ผมว่าน่าจะวาง flow ให้เป็นระบบน่าจะดีกว่านะครับ เช่นให้แพทย์ทำให้เสร็จก่อน หรือใช้ระบบ เอกสารร่วมด้วย opd card อยู่ที่ใครคนนั้นต้องเคลียร์ข้อมูลให้เสร็จก่อนนะครับ
adminpor
ICT @ Office of Public Health.Nakhonsi Province.
Mobile.083-1740976
Office.075-343409 to 106

ออฟไลน์ sayun

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 23, 2008, 17:26:01 PM »
0
เรียนปรึกษา อ.MN ที่ห้อง ER แพทย์สั่งมาทำหัตถการที่ ER  เจ้าหน้าที่ทำหัตถการและลงชื่อผู้ทำ พอบันทึกชื่อชื่อพยาบาลจะเป็นคนตรวจแทนที่โอพีดีการ์ดซึ่งแพทย์ได้สั่งยามาแล้ว แต่ให้ทำหัตถการเท่านั้นและชื่อไม่ใช่ชื่อแพทย์คนนั้นส่งมา เป็นไปได้ไหมครับถ้าจะแยกโอพีดีการ์ดคนละฟอร์มกับโอพีดีครับ  ขอคำแนะนำจากอาจารย์ครับ
สายัญ ธุนันทา จพ.เภสัชกรรมชำนาญงาน
Maste :
HOSxP + HOSxP_PCU

ออฟไลน์ pongsa

• Sr. Member
  • Respect: +1
    • http://www.nonghan.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 23, 2008, 19:44:05 PM »
0
เห็นด้วยกับคุณ SAYUN ครับอาจารย์   ที่นี่ก็มีปัญหาในการบันทึกข้อมูลของพยาบาล ER  เนื่องจากกิจกรรมของพยาบาล ER จะแตกต่างจากหน่วยบริการอื่นๆ  ซึ่งการเข้ารายการของ ER ไว้แล้วอาจต้องไปดูแลคนไข้ด้วย
เท่าที่สอบถามแพทย์  แพทย์อยากได้เมนูแบบห้องตรวจโรค  ซึ่งแยกจากพยาบาล ER  หรือคล้ายกับว่าพยาบาล ER  เป็นผู้ซักประวัติเหมือนห้องตรวจโรคก็ได้ครับ
นายพงศธร  คำบ่อเศร้า  (ไสว พงศธร  เวชสถิติรุ่น 12)  รพ.หนองหาน  อ.หนองหาน จ.อุดรธานี  TEL- 088-3576847 เว็บส่วนตัว (http://www.nonghan.com)
โทร. 088-3576847    <<<< Mail :  sawainonghan@hotmail.com  >>>>   MSN khambosao@hotmail.com  เริ่ม  1 พฤษภาคม 2550 ขึ้นระบบโดยอ.สุชัย/น้องอ้อ/น้องสุเทพ  อ.โด้ เดชา/อ.อาร์ม จากรพร.ด่านซ้าย  อ.ชัยพร  ที่ปรึกษา Data-Centerและอีกหลายรพ.เกือบ 50 รพ.ได้   (ได้มิตรภาพที่ดี  จาก Hosxp เยอะมาก )
คนเราเกิดมาแล้วชาติหนึ่ง  หากมีสิ่งดีๆจงรีบทำ  ก่อนที่แสงสว่างของชีวิตจะดับลง !  http://www.youtube.com/watch?v=p0dRVAWWptY

ออฟไลน์ akachai

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 23, 2008, 23:48:20 PM »
0
ผมให้แพทย์ ใช้ หน้าจอห้องตรวจแพทย์ตามปกติครับ เรียก ผป.มาบันทึก PE  DX และสั่งยา เหมืือนห้องตรวจทุกประการ แพทย์ ไม่สับสน พยาบาลก็ใช้ หน้าจอ ห้องฉุกเฉินบันทึกรายระเอียดไป คนละเครื่องกัน แต่เรียกคนไข้ ไม่พร้อมกันเพราะถ้าพร้อมกัน ใครบันทึกก่อน จะถูกทับ ข้อมูลหายทันที
1 ใน สมาชิกผู้ขอใช้ฟรี ประทับใจชาวHosXp ทุกคนมาก ๆ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 24, 2008, 09:20:22 AM »
0
ขอบคุณสำหรับคำตอบทุก ๆ ท่านที่ให้มาครับ คิดว่าน่าจะใช้อย่างที่คุณ akachai แนะนำครับ

ออฟไลน์ sayun

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 24, 2008, 10:49:18 AM »
0
ตอนนี้ผมก็ใช้แบบคุณ akachai  นะครับ มันก็ใช้ได้ดีมาตลอด  พอ HA ผ่าน กลับหน้ามือเป็นหลังมือ พยาบาลบอกว่าเป็นความเสี่ยงมาก ไม่เกจกับจุดนี้  ตอนนี้ปวดหัวมาก ไม่รู้จะทำงัย ขอคำแนะนำครับ
สายัญ ธุนันทา จพ.เภสัชกรรมชำนาญงาน
Maste :
HOSxP + HOSxP_PCU

ออฟไลน์ Lufy

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 24, 2008, 11:24:51 AM »
0
ผมก็ใช้แบบคุณakachai ใช้ได้ดี ไม่เคยมีปัญหาเลยใช้แบบนี้่ประมาณ 2 ปีแล้ว ;)
Keep walking
You Never walk alone
Emergency Physician
PATTANI HOSPITAL